Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi hay?  (Đọc 1118 lần)

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi hay?
« vào lúc: 22/09/2011 03:03:12PM »
Là dân chơi cugay ai cũng muốn mình được sở hữu những chú chim hay hoặc ít nhất là được nuôi những chú bổi có tương lai cho đỡ mất công,tốn lúa.Đối với dân mới tập chơi cu,kinh tế eo hẹp và không có điều kiện đi bẫy thì điều này kể ra lại càng khó khăn.Gần đây mon men tìm hiểu tôi được các cụ chơi cu lâu năm truyền lại rằng : muốn nuôi cugay hay thì phải nên chọn mua cu đánh bẫy được hoặc cu non sinh sản từ khoảng tháng 10 đến 12 âm lịch(đây là mùa đông lạnh cắt da cắt thịt ở miền Bắc).Vì sao? các cụ giải thích những chú chim đánh được hay sinh sản trong thời gian này sau này sẽ rất hăng,sẽ gáy "Tứ Quý" và có sức bền,sức chịu đựng tốt hơn so với chim đánh được hay sinh vào các tháng khác trong năm.Mong các ace trên diễn đàn cùng bàn luận và cho ý kiến về kinh nghiệm này nhé?Tháng 10 sắp đến rùi đó các bác mới chơi cu ạ.

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi hay?
« Trả lời #1 vào lúc: 22/09/2011 03:11:12PM »
bạn nói đúng 1 phần.nhưng con chim bố mẹ sinh vào mùa lạnh thường là những con có thể lực sung mãn.chim thường khá và cũng có chút bản lĩnh để có được nguồn thức ăn nuôi con và bản thân lúc khó khăn ấy.những con con cũng vậy muốn sống qua mùa đông phải khỏe mạnh và nhất là con ấy có thể chơi 4 mùa.nhưng cũng phải xem con cu ấy có dáng dấp của con mồi không.chim đẹp không.còn nhiều điều cần phải bàn nữa
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/09/2011 03:13:56PM »
Mình nghĩ đây là một kinh nghiệm hay và hợp lý . Trong Tây Nguyên cũng vậy , Tầm tháng 10 là cắt mưa , bắt đầu đánh được chim và chim sung đến tháng 5 ( Mùa mưa mới , chim đổ lông ) . Tầm thánh 11-12 âm lịch là tháng thời tiết khắc nghiệt, nhất là tầm noel . Ngày nắng cháy , đêm rét đậm . Những con hăng trong những ngày khắc nghiệt này là con chim có sức khỏe tốt , hăng . Năm nay , những con mình đánh được trong tầm chim đang thay lông cũng đa phần là những con chim khá . Cũng có thể lý giải theo lập luận trên .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 23/09/2011 01:24:05AM »
hoàn toàn nhất trí với nhận định này. vì những con chim chơi được trong những tháng này là những con dữ và bền, khôn nửa.

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 23/09/2011 08:02:52AM »
thế thì vì sao không hôm nao tổ chức 1 hôm đi bẫy mùa đông này nhỉ.chờ chim thay lông xong chờ 1 ngày nắng nắng kiếm 1 em về nuôi chứ ta.miền trung giờ mưa cả ngày rồi.chim cu cũng được phủ lồng thôi.gác cu trời này người ta nói tụi tôi ngu mất hihi.mà đã ngu lâu rồi còn gì nhỉ.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

anhtuankhuyen

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 23/09/2011 09:12:27PM »
hôm nào các bác đi nhớ kêo em đi vớs nha

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/10/2011 02:16:16PM »
mình mới tập tò được 1 em 500k người ta bảo chơi được đã nuôi 4 mùa lông rồi đã đi mồi rồi nhưng không hay, mình chưa hiểu từ không hay của họ, thứ 7 vừa rồi đi treo thử thấy em nó gáy được một chập rồi im, chim rừng gáy tứ phí luôn, hôm sau lúc 7 giờ 40 đem nó đi sao nó không gáy gì hết, chim rừng có gáy mà nó cứ đứng chòi lông rồi rỉa lông cách lông mình, buồn quá trời không biết làm sao, 9 giờ hơn thì ông đi cùng mình đòi về, định chiều đi nữa thì trời mưa mất, ghiền quá mong đến ngày thứ 7, CN ghê luôn. À các cụ cho hỏi luôn vậy nó có bể không ? về nhà hôm sao vẫn gáy bình thường, có nên đi nữa không, sao mà ghền quá. cảm ơn sự quan tâm các cụ cu trước nha
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/10/2011 04:37:11PM »
mình mới tập tò được 1 em 500k người ta bảo chơi được đã nuôi 4 mùa lông rồi đã đi mồi rồi nhưng không hay, mình chưa hiểu từ không hay của họ, thứ 7 vừa rồi đi treo thử thấy em nó gáy được một chập rồi im, chim rừng gáy tứ phí luôn, hôm sau lúc 7 giờ 40 đem nó đi sao nó không gáy gì hết, chim rừng có gáy mà nó cứ đứng chòi lông rồi rỉa lông cách lông mình, buồn quá trời không biết làm sao, 9 giờ hơn thì ông đi cùng mình đòi về, định chiều đi nữa thì trời mưa mất, ghiền quá mong đến ngày thứ 7, CN ghê luôn. À các cụ cho hỏi luôn vậy nó có bể không ? về nhà hôm sao vẫn gáy bình thường, có nên đi nữa không, sao mà ghền quá. cảm ơn sự quan tâm các cụ cu trước nha

Kiên trì tập đi anh, k ok ngay được đâu........Em đây ở nhà gáy còn thất thường còn chưa chán đây.... Hihi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent