Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tự đánh mất tiêu chuẩn thứ 4  (Đọc 405 lần)

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tự đánh mất tiêu chuẩn thứ 4
« vào lúc: 29/11/2012 10:13:03AM »
Chào các bác, số là hồi năm 2007 em có mua một em bổi (cu thịt) của người bán trong lồng ở chợ, về nuôi được khoảng 6 tháng nó mới chịu gáy. Em thì đi làm liên miên, không có thời gian ở nhà nên khi cu đã chịu gù mà em không biểt, thỉnh thoảng về thấy nó tung lồng quá nên em thấy cũng chán. Thêm một điểm nữa em không ưa nó là vì cái chân của nó, chim cu thì chân phải đỏ mới đẹp (theo quan niệm của em lúc đó), chứ cu gì mà chân như chân cưỡng bông, vẩy nổi lên màu trắng ngà (giống hệt chân cưỡng bông 100%, em nói thật đó). Em đã từng gỡ vảy của nó ra, nhưng nó đóng chắc lắm các bác à. Vài tháng sau thì em quyết định thả nó. Khi thả xong rồi thì vợ em hỏi sao anh lại thả nó, em bảo rằng cu gì nuôi lâu mà không gù, chân cẳng thì thấy gớm (tính ra nuôi cũng khoảng 2 năm rồi). Vợ em bảo à con cu đã gù rồi, tại anh đi xa hoài nên gặp anh nó nhát thôi. Thế là em ra sau vườn tìm lại nhưng không thấy, lúc em thả thì cánh của nó vẫn còn ngắn, chưa bay xa được. Mãi đến năm 2010 em lên mạng mới biết đó là cặp chân khô mà các cụ đã đề cập đến, có tiếc thì cũng rồi, từ đó đến nay em chưa gặp con nào như thế.
Nếu bác nào ở Đồng Tháp có bẫy được con cu có đặc điểm: Cấp mình vừa, không lớn, quy me; giọng gáy thừa 1, chân nổi vảy, đặc biệt ngón chân bìa của chân phải (nhìn từ sau tới) có nổi ké thì đó có thể là cu của em đó.

Bạn chú ý đăng bài đúng topic nhé, thân. BQT
« Sửa lần cuối: 29/11/2012 10:31:15AM gửi bởi cugay_hn »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent