Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim mồi thúc gù và kèm dập (có hậu) nhờ các bác phân tích  (Đọc 17251 lần)

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cũng xin phép tham gia vài ý kiến nhỏ của bản thân . Riêng cá nhân em thì khi đi đánh điều quan trọng nhất là phải biết nước chơi của bổi - vì vậy tiêu chuẩn thèm muốn và tìm kiếm là một chú mồi thúc kèm dày . Khi bổi về mà nước chơi của mồi  cứng quá cũng khiến bổi nhanh nhảy > mà đi bẫy để thưởng thức và tìm kiếm những chú bổi hay nhiều nước chơi  chứ đâu phải đi bẫy để bắt bổi rồi về đếm lấy thành tích đâu phải ko các bác .
Đúng là mồi như bác khó thậtì vì chim thúc kèm dày đa phần chơi tóc độ nhanh cho nên bổi nhanh nhảy(bổi nóng).nếu bổi cứng gù mà mồi bác không cùng đẳng cấp là đi tong .tìm mồi chiến khố hơn mua vàng bác nhỉ
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
mình ở Bình Phước mua được con chim như thongxanh mô tả cũng mất 10 T nhưng khả năng chim lớn tuổi vì khi chim vào trong gặp em gù cứng nó cũng lội rồi sau đó trồi gù trở lại! không biết tuổi thọ em nó vào ay mình còn được mấy năm nữa đây vì sợ em nó già không còn chơi nổi nữa; năn nỉ ông bạn đúng 3 tháng ổng mới nhượng lại (trước đó ổng mua 7 T từ quãng ngãi, có người đòi mú 15 T không bán) mình bỏ giờ làm xách 2 chai trà xanh 0 độ vào trong rẫy với ổng ngồi riết ông mới xiêu lòng!
  Trời, bữa nay đọc lại mới thấy, bác có con chiến tướng này thì thật là tuyệt vời, già thì già chứ bổi chung cây thì khó có đường thoát thân chủ yếu là lâu hay mau thôi. Chúc mừng bác hungdx bác thật có duyên.
Con đó bữa nay sao rồi bác?
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
.....tìm mồi chiến khố hơn mua vàng bác nhỉ

Tìm mồi chiến khổ hơn đi mua vàng... đúng là câu nói này chí lý lắm! mua vàng chắc ăn rồi, tới tiệm mua...tiền nào của nấy. Còn mua cu mồi; tôi nghĩ đôi khi hên sui thôi bác à, mà hình như thời đại này sui nhiều hơn hên ấy...hic hic.

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Chim mồi thúc gù và kèm dập (có hậu) nhờ các bác phân tích
« Trả lời #23 vào lúc: 16/02/2012 07:14:37AM »
Tình hình là em được nghe các bác chơi trước bảo rằng chim thúc gù mau bắt chim hơn là kèm dập nhưng thật ra mình không phân biệt được giữa 2 nước chơi này mong các cao thủ chỉ giúp.
 - Em chỉ ghe con thúc gù là thúc xong có gù ngay đôi khi 4-5 tiếng đôi khi 1 dây liên tục như thế.
 - Con kèm thì thúc  1 tiếng kèm 1-2-3 đôi khi có gù dây.
Nếu chôn mua làm mồi con nào tốt hơn.rất mong các bác nhiệt tình .xin cảm ơn

theo mình thì với 2 tiêu chí trên đối với 1 con mồi thì nhất thiết phải có. nếu đã là mồi thì con nào củng thúc rầu gù đôi gù ba là thường. còn khi bổi nhập tàn thì gù kèm để giữ bổi là điều tất nhiên rầu. nếu chim mà ko biết giữ bổi hay thúc + gù thì chẳng ai giữ con chim đó làm mồi đâu phải hok các bạn...

để đánh giá một con mồi hay thì có rất nhiều, nhưng mình thấy một con chim như thế này thì rất hay nè. khi ta đem chim vào rừng bẫy, vừa mở áo trùm lồng ra và treo lên cây mà chưa có tiếng con chim nào gáy hay thúc cả thì ta nghe con chim của mình vừa treo lên đổ 1 dây gù rầu sau đó mới gáy trận. với con chim như thế thì mình đánh giá rất cao, đó chỉ là riêng cá nhân của mình thôi còn các bạn chọn con mồi theo cách nào thì tiếp nhé. chúng ta cùng nhau chia sẽ và học hỏi. _thân chào...!

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
.....tìm mồi chiến khố hơn mua vàng bác nhỉ

Tìm mồi chiến khổ hơn đi mua vàng... đúng là câu nói này chí lý lắm! mua vàng chắc ăn rồi, tới tiệm mua...tiền nào của nấy. Còn mua cu mồi; tôi nghĩ đôi khi hên sui thôi bác à, mà hình như thời đại này sui nhiều hơn hên ấy...hic hic.
A Phangrang ơi ,nghe anh có nhiều chim hay lắm khi nào chia cho em  Phanrang để có cái nói chuyện với AE trên diễn đàn nhé
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
A Phangrang ơi ,nghe anh có nhiều chim hay lắm khi nào chia cho em  Phanrang để có cái nói chuyện với AE trên diễn đàn nhé

Cám ơn bác,
Mà bác nghe ai nói mà ác vậy...  Bổi em cũng chỉ có một con thôi, ở rừng thì tàm tạm... hôm nay chưa nổi... không biết cơm cháo gì không ! mồi thì em có chỉ 1 con, hay thì không hay, nhưng với em là tạm hài lòng. Em mà bán thì lấy gì em chơi nữa, đã nói mua mồi khó hơn mua vàng mà...
Chúc bác dzui.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Các bác nói hay quá! Riêng em thì em thích chim mồi thúc cho nhặt, gù hậu cho cứng...và chỉ như vậy thôi! Đành rằng nước rước kéo chim về chói nhanh hơn thúc dồn, bổi chơi lơi tí thì kèm giữ chim hơn gù siết...Còn nói về mơ ước thì em thích 1 con mồi như thế này: bổi ở xa ---> gù, bổi về chói ---> gù, bổi nhập thế ---> gù, bổi có vẻ xuống sức muốn đi ---> kèm, bổi quay lại ---> gù. Đơn giản thế thôi!

Nói về chim mồi ! Em hợp ý nước chơi của bác nầy . Giá như kết hợp với chất giọng gắt  ăn rừng , và gù âm xuốn nữa coi như đủ tiêu chuẩn ! như vậy nó mới giã chiến , chứ âm lên nghe thì lọt tai lắm , nhưng nó không bền thì phải !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 08/03/2012 12:32:52PM »
Tình hình là em được nghe các bác chơi trước bảo rằng chim thúc gù mau bắt chim hơn là kèm dập nhưng thật ra mình không phân biệt được giữa 2 nước chơi này mong các cao thủ chỉ giúp.
 - Em chỉ ghe con thúc gù là thúc xong có gù ngay đôi khi 4-5 tiếng đôi khi 1 dây liên tục như thế.
 - Con kèm thì thúc  1 tiếng kèm 1-2-3 đôi khi có gù dây.
Nếu chôn mua làm mồi con nào tốt hơn.rất mong các bác nhiệt tình .xin cảm ơn

theo mình thì với 2 tiêu chí trên đối với 1 con mồi thì nhất thiết phải có. nếu đã là mồi thì con nào củng thúc rầu gù đôi gù ba là thường. còn khi bổi nhập tàn thì gù kèm để giữ bổi là điều tất nhiên rầu. nếu chim mà ko biết giữ bổi hay thúc + gù thì chẳng ai giữ con chim đó làm mồi đâu phải hok các bạn...

để đánh giá một con mồi hay thì có rất nhiều, nhưng mình thấy một con chim như thế này thì rất hay nè. khi ta đem chim vào rừng bẫy, vừa mở áo trùm lồng ra và treo lên cây mà chưa có tiếng con chim nào gáy hay thúc cả thì ta nghe con chim của mình vừa treo lên đổ 1 dây gù rầu sau đó mới gáy trận. với con chim như thế thì mình đánh giá rất cao, đó chỉ là riêng cá nhân của mình thôi còn các bạn chọn con mồi theo cách nào thì tiếp nhé. chúng ta cùng nhau chia sẽ và học hỏi. _thân chào...!
Con chim đem vào rừng móc lên gù loạn xạ sau đó gáy trận, chim về bo lia lịa, gù xấu xả như thế giá của nó cao lắm anh Huy ơi, nghe đâu mí tay An Khê mới tậu 1 con như thế ( con đường chim về với chủ mới chắc cũng nhiều uẩn khúc lắm kaka)
Mà lỡ gặp con bổi có nước chơi như thế ta làm sao có thể tha cho nó được, mồi cùi quá bắt không được thì mua 1 bộ lưới giật (chi phí khoảng 500k + 2 cây trảy và mí cái cọc) về giật chít cha nó thôi  =)) =)) =)) =))

Lamtich

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác nói hay quá! Riêng em thì em thích chim mồi thúc cho nhặt, gù hậu cho cứng...và chỉ như vậy thôi! Đành rằng nước rước kéo chim về chói nhanh hơn thúc dồn, bổi chơi lơi tí thì kèm giữ chim hơn gù siết...Còn nói về mơ ước thì em thích 1 con mồi như thế này: bổi ở xa ---> gù, bổi về chói ---> gù, bổi nhập thế ---> gù, bổi có vẻ xuống sức muốn đi ---> kèm, bổi quay lại ---> gù. Đơn giản thế thôi!

Bác này đúng là đơn giản như đang giỡn!
Mồi như thế tìm cả đời có khi cũng không có? Chỉ có những bác chơi cu gáy đạt đến tầm cao thủ mới đạt được cái tầm chọn mồi đơn giản như bác được!
 Đơn giản nhưng cái chữ trong tiêu chí của bác mới đắt giá làm sao? Bao giờ mới hiểu hết?
Chơi cu thẩm tình, gác cu luyện tính!

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 19/03/2012 03:37:30PM »
chắc mấy bác này đã đi chinh chiến nhiều năm và cũng từng bị xụp hầm, té chông nên mới có nhiều kinh nghiệm nhận xét như vậy. Nói chung cỉ một tiếng Gù thôi thì đã làm điêu đứng bao nhiêu người có lòng yêu cu rồi
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Thiện Bảo Lộc

• Khách
Theo em thì mỗi con có một ưu và nhược điểm riêng.
Nói chung con nào biết cách bắt bổi hiệu quả thì nuôi, hehehehehe.
Hai loại này em đang sở hữu.
Một con mồi loại thứ hai. Loại này chơi rất đã.
Một em bổi loại thứ nhất (nuôi đã được hai năm mà vẫn chưa nổi, hihihihihihi). =)) =)) =))

Đọc đi đọc lại bài cụ này  viết ngắn thế mà lại hay...cu là phải gáy và gù 2 vấn đề cơ bản, bài bản chỉ làm phụ họa . nhưng bài bản gù nhiều thì quá là tuyệt, + cấp mình chuẩn là niềm mơ ước của rất nhiều ae trong đó có em.

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 28/09/2012 08:56:19PM »
ko biết các bác sao chứ em thì thix chim kèm nhìu nghe thì đã lắm nhưng ko sát bổi mấy , vì em đi bấy mồi kèm quá chim ko giám nhập tàn , có nhập thì gù cho vui rồi đi , vậy mak mang con mồi dở hơi vô
chẳng kèm cứ thúc vậy mak lượm ngon lành , con mồi kem ác em úp ngay đó mà bổi chỉ xuống gù vài phát rùi lên con mồi dở hơi ko thèm xuống đất nữa

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 29/09/2012 11:42:57AM »
-Có lẽ chơi thì mỗi người 1 phong cách và mỗi người 1 cách chơi,cách chọn mồi khác nhau đối với riêng cá nhân tôi thì thay vì chọn những con mồi có nước ngoài tốt tôi luôn ưu tiên những chú chim có nước trong tốt , nhiều gù nhưng gù mềm và không gù quá xiết có như vậy mới may bổi chứ mấy anh từ lúc treo lên cây cho tới khi hạ xuống chỉ thấy toàn gù chỉ khiến mấy e chim trời né xa. Còn vấn đề bài bản đối với con chim mồi em không quan trọng, tôi chỉ chú trọng đến nước chơi của con chim khi gặp bổi mà thôi. Đó là quan điểm riêng của cá nhân tôi,
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 29/09/2012 11:25:43PM »
ko bít cháu nói đúng kô , chim kém nhíu quá ác quá nghe thì phê nhưng ko con nào sát bổi vì kèm ác quá chim rất mau nhập tàn và rất mau chạy lun từ bên ngoài , cháu gặp 2 lần rồi vì lý do chim kém quá bổi ko giám về và có về thì làm vài đạc gù cho vui rồi đi lun , vậy mà mang con mồi thường thường vô chẳng kèm gì cũng bắt 1 cách đơn giản , em khoái nhất chim rước gù và kèm thưa , chơi tà tà nhưng ko sợ con nào và cũng ko con nào sợ nó . mồi màk làm bổi sợ thì sao bắt bổi đc , kái đó chĩ mang ra rừng nghê cho phê rồi về thui

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent