Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tiêu chuẩn cần có cho cu may đồng (có duyên bắt bổi)  (Đọc 7607 lần)

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tiêu chuẩn cần có cho cu may đồng (có duyên bắt bổi)
« Trả lời #20 vào lúc: 11/06/2012 06:37:40PM »
em có ý kiến về cu mồi may bổi tí, theo em con mồi nào chịu gáy đấu nhiều ko chơi lơi lơi là thật ok. noi chung con bổi chơi thế nào là nó chơi thế  ấy ko quang trọng giọng gáy. có gì ko phải các bác bỏ qua nhé

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tiêu chuẩn cần có cho cu mai đồng (có duyên bắt bổi)
« Trả lời #21 vào lúc: 11/06/2012 07:47:59PM »
con chim sát bổi trước hết xét về chất giọng phải gằn " quáu chất giọng " tiếng thúc ha chiêu phải gằn về cuối và dứt điểm nghe như cái cục thật nặng thì bổi nhập tàn ngay. ra rừng nghe chú nào thúc nghe cáu gắt và gằn thì mau mau dí nó mà bẫy.
nều nó về thúc chậm chậm và gằn thì một hồi nó ra bài bản đếm ko kịp, đó là kinh nghiệm về nghe tiếng biết nó có bài bản ra sao để bắt.
 màu lông xanh xám, màu mắt vàng đỏ thì đíc thị là một con bổi có tiếng gáy thanh cao và ngân rung....còn nhiều nữa. ghãy nuôi so sánh và cẩm nhận sẽ thấy sự khác biệt.
Cụ là cao Cu thủ nghe.
Nếu là mồi may bổi thì chỉ cần như Cụ Thiện này là chuẩn rồi. ae nào có mồi mà chưa bắt đc bổi thì chọn mà nuôi.
bác nào có mồi rồi, muốn mồi bắt bổi hay thì đọc + thêm tý kinh nghiệm nữa là cũng ok.
DĐ này có nhiều bác có kinh nghiệm và chịu chia xẻ đấy. cứ làm (bẫy+chịu chiêm ngưỡng) rồi thấy.
cụ chia xẻ kỹ hơn nữa để các ae kinh nghiệm ít, cái nhìn chưa sâu mà hiểu ý bác thì thật dễ cho HẬU DUỆ cu thủ. ka ka...
Rất thích cáh hành xử của bác, chân tiinhf và thẳng thắn, mỗi tội kg phải ai cũng đủ trình hiể bác. các cụ khác phán chỉ nặng lý thuyết mà thiếu nhìn thấu mồi để chọn bổi hay từ đám hỗn loạn...
mồi nào bổi ấy.
chúc vui.
« Sửa lần cuối: 11/06/2012 08:01:57PM gửi bởi Cu gay Thodong »

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tiêu chuẩn cần có cho cu may đồng (có duyên bắt bổi)
« Trả lời #22 vào lúc: 11/06/2012 07:59:32PM »
em có ý kiến về cu mồi may bổi tí, theo em con mồi nào chịu gáy đấu nhiều ko chơi lơi lơi là thật ok. noi chung con bổi chơi thế nào là nó chơi thế  ấy ko quang trọng giọng gáy. có gì ko phải các bác bỏ qua nhé
chơi mồi kiểu cụ thì đến... 2020 may ra mới có mồi hay mà chơi. ka ka...
chưa biết phải nghe. chưa hiểu phải hỏi. muốn hay phải học-đọc nhiều + chịu nhìn thì sẽ thấy.
hy vọng kg thấy buồn vì nói thẳng, có vậy mới trình nhanh lên.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent