Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thóc ngâm nhú mầm cho Cu ăn  (Đọc 9487 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thóc ngâm nhú mầm cho Cu ăn
« vào lúc: 20/06/2012 01:25:54PM »
Thưa các Cụ,

Em hồi xưa mới chơi Cu có được 1 người chỉ cho cách, đem Thóc ngâm nước mấy ngày, cho nhú mầm tí xíu, rồi đêm cho Cu ăn........

Em để ý là khi chim ăn xong, gáy rất nhiều, nhiều hơn hẳn so với chế độ ăn Thóc khô và kê. Lý do vì sao thì em không rõ.......

Tuy nhiên do hồi xưa ẩu, ngâm xong không đem rửa lại 1 lần nước, để nguyên si thóc ngâm có mầm mấy ngày, nên mùi hơi thôi thối...... Mấy em chim ở nhà ăn thì không sao. Nhưng có  1 em bổi mua về ăn sau bị tiêu chảy và chết, từ sau em cũng bỏ luôn k cho ăn kiểu đấy.......

Nhược điểm của cách cho ăn này là thóc để trong cóng vài ngày thì 1/2 thóc sẽ mọc mầm rất dài chim k ăn được, chỉ những thóc mầm hơi nhú mới ăn được, nên cũng bất cập

Nhờ mấy cụ vào xem có gì góp ý thêm về cách cho ăn này.......

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thóc ngâm nhú mầm cho Cu ăn
« Trả lời #1 vào lúc: 20/06/2012 02:33:59PM »
Chào Tâm, Bác Gấu lại nhiều chuyện tí xíu nha: lúa ngâm cho nhú mầm là sai phương pháp nên Tâm cho ăn bị đúng rồi. Lúa đêm ngâm sau đó vớt ra và ủ cho nhú mầm như vậy nó không bị hôi và thối, chim ăn ko bị tiêu chãy do vi khuẩn trong nước ngâm gấy ra. Tốt nhất là cho vào nước rữa lại sau đó phơi trong bóng râm cho nó ráo đi và cho ăn là được còn kỹ hơn nữa là có dùng muối để rửa cho an toàn mà cu lại càng khoái ăn.
trong lúa nhú mầm có enzim kích thích có lợi nó cũng gần như là mem rượu nên chim sẽ bị kích thích nên rất sung. Quê mình có mạch nha làm từ lúa nép cho nẫy mầm sau đó phơi và cho vào nấu đó Tâm. ăn rất ngon mà bổ nữa hihihihi cứ tưởng tượng vậy là hiểu tại sao con cu nó sung  =))
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

mrtaimun

• Tổng quan về cu gáy
  • Full Member
  • Thanks 17
  • Đồng Tháp
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/06/2012 02:44:16PM »
trời à ! không nên cho ăn như vậy dể làm chim bị đẹn và chết trong vài ngày lắm.
Lý do chim cu gáy nhiều hơn là do khi em mang lúa đi ngâm thì tinh bột trong hạt lúa chuyễn hóa thành các acid amin có lợi cho cơ thể chim đồng thời có nhiều vitamin cũng có lợi cho cơ thể chim nữa nên chim sung và hót nhiều là phải rồi.
Ngoài nhược điểm như em nói là lúa mao lên cây thì còn nhược điểm quan trọng là trong quá trình em ngâm thì các vi sinh vật có hại sẽ bám vào hạt lúa và phát triển trong môi trường ẩm thấp nên dể làm cho chim bị đẹn và chết nêu mình không trị kịp thờ.
-----có vài điều cùng chia sẽ---------
0939998198 mr Tài

nbthanh88

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/06/2012 03:21:55PM »
cách này hay nhưng mạo hiểm quá......không biết con chim nhạy cảm có thay lông không nữa?

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #4 vào lúc: 20/06/2012 11:26:22PM »
Gởi anh em !
Anh em tham khảo cách của mình xem sao nhé ! thóc  ( lúa ) đãi xạch lép cho ít nước cho lên bếp nấu cho bung nở ra ,nở một chút xíu thôi ( bắt đầu cho thêm một cục men rượu bằng đầu ngón tay út giã thành bột và cho thêm một cốc mắt trâu muối liều lượng như trên cho một ký thóc ) cho men với muối vào ngoáy đều song bắt xuốn cho nguội rồi đổ ra cái rổ chở khô rồi ủ lại một đêm, rồi phơi thật khô rồi cho vào cái gì tùy ý đại để là phải tránh ẩm mốc , cho thêm mấy gói chống ẩm nữa nhé, cứ thế cho chim ăn dần đảm bảo với anh em chim sung gáy căng đét , chơi chắc như bắp .
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #5 vào lúc: 20/06/2012 11:48:31PM »
Gởi anh em !
Anh em tham khảo cách của mình xem sao nhé ! thóc  ( lúa ) đãi xạch lép cho ít nước cho lên bếp nấu cho bung nở ra ,nở một chút xíu thôi ( bắt đầu cho thêm một cục men rượu bằng đầu ngón tay út giã thành bột và cho thêm một cốc mắt trâu muối liều lượng như trên cho một ký thóc ) cho men với muối vào ngoáy đều song bắt xuốn cho nguội rồi đổ ra cái rổ chở khô rồi ủ lại một đêm, rồi phơi thật khô rồi cho vào cái gì tùy ý đại để là phải tránh ẩm mốc , cho thêm mấy gói chống ẩm nữa nhé, cứ thế cho chim ăn dần đảm bảo với anh em chim sung gáy căng đét , chơi chắc như bắp .

Chào Sơn, cho phép mình đi sâu hơn vào công thức của Sơn 1 chút vì trước khi áp dụng cũng phải hiểu rõ tác dụng của nó mà.
mình phân tích theo khoa học 1 chút nhé, thóc hay lúa đều là tinh bột đc tạc dụng bởi nhiệt độ + men và đc ủ trong 1 time nó sẽ tạo ra etylic hoặc có thành phần etylic trong thóc lua cho cu ăn.
Vậy suy ra nếu cu ăn thức ăn có etylic thì nó sẽ sung hơn, gáy nhiều hơn đồng nghĩa với người uống etylic và cũng đc kích thích hơn.
Cách này hay đấy, con cu có nồng độ etylic trong người nó sẽ gáy nhiều hơn, nhưng liệu có tác dụng phụ về sau ko ?

Đây là mình phân tích theo khoa học ko liên quan đến kinh nghiệm gì của mình đâu nhé, mong AE cùng chia sẻ để có đc con cu nó tốt hơn

thân !
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/06/2012 09:12:55AM »
Ngoài ra nhờ a Sơn cho kỹ hơn về định lượng:

VD: Là bn kg thóc thì cho 1 miếng men rượu và muối như vậy. Ủ ở đây có phải là mình cho vào chậu, rồi trùm kín bằng nylong cho bí hơi rồi lên men. Rồi sáng hôm sau mới đem phơi nắng thật khô k ạ?

Anh nuôi chế độ này lâu chưa anh, chim dinh dưỡng có đảm bảo k ạ.........Vì em sợ thóc đã nảy mầm với lên men thì chất không còn và bị biến đổi

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 21/06/2012 10:25:58AM »
Các cụ ơi các cụ, các cụ nghiên cứu gì mà kỹ và rườm rà thế, liêu chơi có bền và được lâu không ? theo mình thấy từ xưa nay ông bà ta vần sài lúa đãi sạch phơi nắng và cho ăn dần là tốt nhất và bền nhất. Còn theo mình học lóm cách này : 3 kg lúa đã đãi sạch lép và bẩm đem vào bỏ trong xoong cho nước ướt đều + 3 muỗng cà phê mắm + 3 muỗng cà phê hạt nêm knor = bắc lửa nầu khoản 10 - 15 phút nhớ đảo đều cho ráo nước, sau đó đổ ra phơi nắng để dàng cho ăn dần là ô kê
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #8 vào lúc: 26/06/2012 07:54:34PM »
Ngoài ra nhờ a Sơn cho kỹ hơn về định lượng:

VD: Là bn kg thóc thì cho 1 miếng men rượu và muối như vậy. Ủ ở đây có phải là mình cho vào chậu, rồi trùm kín bằng nylong cho bí hơi rồi lên men. Rồi sáng hôm sau mới đem phơi nắng thật khô k ạ?

Anh nuôi chế độ này lâu chưa anh, chim dinh dưỡng có đảm bảo k ạ.........Vì em sợ thóc đã nảy mầm với lên men thì chất không còn và bị biến đổi

Cách nầy mình vẩn cho chim ăn Tâm àh ! Chỉ cần ủ kín chút là được , qua đêm sáng hôm sau đêm ra phơi cho thật khô ,nên làm khi có nắng to ý , hơi cầu kỳ chút nhưng nghề chơi cũng lắm công phu mà ,hihi chúc vui !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 28/06/2012 11:34:20AM »
Bác Tâm ơi
Hình xấu quá tình không đăng nhưng nợ bác nên đăng đại hihi
em dùng 1 tờ lịch lót vào lồng tắm, đổ đầy cát, do thời gian đầu nó ỉa phân lỏng và lội lồng nên lịch bị bục và cát lọt ra ngoài hết còn từng này

Và phân của em nó nè. đến hôm nay thì đã gáy đấu và dập bổi lại rồi, cám ơn bác tâm lần nữa nha

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/06/2012 11:43:16AM »
Ui giời hoành tráng quá rồi nhìn cục phân chuẩn thế còn gì hehe, thế bác cho về lồng nuôi riêng như thường chưa, hay vẫn để nó ở lồng này........ Em này chim mổi hả bác.......

Góp ý tí xíu là cầu đậu bé quá, nhìn e ý đậu rất tội, bác chặt khúc cây to mang vào cho nó đậu đi bác ơi

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/06/2012 02:57:22PM »
nó là mồi lỡ bác Tâm, hì hì, em mượn được cái lồng đó của ông hàng xóm, tiện thế bỏ vào luôn nên lười thay cầu tử, hôm nay chuyển sang lồng nốt rồi bác, nhưng lồng to rộng, treo ra cây cũng làm được vài tăng bác ạ

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/06/2012 03:59:23PM »
Thế cuối cùng nguyên nhân phát bệnh của nó là gì hả bác............ Bữa nào đi bẫy được cu bác chụp ảnh lên xem với nhé.......

Ảnh này nhìn mờ quá

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent