Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: xem quy để biết gì?  (Đọc 12833 lần)

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
xem quy để biết gì?
« vào lúc: 26/02/2012 11:03:05AM »
Các bác chơi nhiều,tiếp xúc nhiều chim hay,xem tướng nhiều chim các bác cho tí kinh nghiệm và nhận xét xem quy cánh để tìm nước chơi gì ạ.Mong các bác  nhiệt tình cho ae mới học hỏi.cảm ơn nhiều
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: xem quy để biết gì?
« Trả lời #1 vào lúc: 26/02/2012 11:36:21AM »
Em đang lăn tăn vụ này đây, nhờ mấy sư huynh vào chỉ dạy và cho hình minh họa nhé..........Con cu em quy nhiều, mà có anh nói là nhiều nhưng thưa, câu này không thể nào hiểu nổi hic

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #2 vào lúc: 26/02/2012 01:42:35PM »
 _hug_Lữ Khách ...xin trình bày Cách chọn lông quy của một con chim mồi ...vùng miền nam AE tham khảo nhé...!.
Tùy theo từng vùng,từng nơi mà lông chim có hình dạng và màu sắc khác nhau . Có chổ thì đậm có chổ thì lợt ... Cũng vì lẽ đó mà Lữ Khách chỉ nói về lông quy của chim cu sinh sống ở Miền nam mà thôi .nhé. nếu có gì thiếu xót AE chia sẽ thêm. Lữ Khách xin tiếp nhận và học hỏi... _calm_

1._ Quy me :

- Lông quy có hình dạng giống lá me nên dân gian gọi là quy me ( lá cây me )

_Ưu điểm :

- Chiếm tỷ lệ khá cao , dễ chơi , ít chứng , nuôi mau dạn . Đa phần được các nghệ nhân ưu tiên chọn nuôi làm mồi và được nuôi nhiều nhất .ở vùng miền nam...

_Thường Sống ở khu vực đồng bằng, có nhiều ruộng vườn, ao, hồ...vv.. .

_ Khuyết điểm
:
_Không thích hợp Khi vào rừng sâu , rừng rậm , rừng già thì rất nhát , có con không dám gáy, về nhà thì lại câm luôn.
.
_2. Quy bìa tên :

_hug_Là loại lông phía trong nhỏ , thân lông dài , phần cuối lông thường phình to .(giống cây lục bình) Chim có quy loại này thường hay chứng . Khi thì gáy gù rất ác liệt  nhưng lúc chứng thì khó trị , không có cách nào chọc cho nó gáy được . Nên các nghệ nhân không chọn nuôi loại chim có Quy bìa tên này .(nên loại) _calm_

_3. Quy hổ :

Là loại lông quy rất to , phía cuối thường hơi nhọn . Vệt mực nằm trong giữa lông thường rất đậm ( điểm mực) .

_ Ưu điểm :

_yahoo_Thường rất dữ, khi nuôi thành mồi , không sợ bất cứ con mồi nào . Treo đâu cũng gáy , trong rậm ngoài trống đều như nhau . Nên rất dc ưa chuộng... _yahoo_

_Khuyết điểm :

_yahoo_Loại chim có (quy hổ) này thường sống ở trong rừng sâu nên tính nhát và nuôi rất lâu nổi . Có con nuôi đến chục năm mới thành mồi .khi đã thành mồi thì ko con nào sánh kịp với nó... _yahoo_

_4. Quy chẻ :

=))Là loại lông phần cuối chẻ ra làm hai . Loại này thường chứng nên không được ưa chuộng .nếu cố nuôi thành mồi thì củng lúc nắng lúc mưa . nên củng ko được ưa chuộng... =))

:-bdLữ Khách chỉ biết có 4 loại quy trên ...xin chia sẽ cùng AE , chúc AE vui :-bd

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #3 vào lúc: 26/02/2012 08:31:54PM »
@ thanks anh lữ khách nhé  !  _zoo_
chào anh em , như bác son dong đã nói
 tất cả có quy luật và bù trừ , chim có bộ quy dặm bên ngoày chặc đều, nhưng bộ dặm bên trong cánh phải màu xám xanh kg màu đen   :-bd   đấy là kết hợp
còn chim có bộ quy dăm bên ngoày kg điều ngắn , mà lông cánh dài , ôm vuốt chéo qua cuốn đuôi  ( gọi lầ cánh ngọc trai)   + bộ dăm bên tong màu xám xanh   :-bd  đấy là bù trừ
Nhìn mổi bộ quy chưa nói lên điều gì cả , phải kết hợp ( quy dặm + sắt và bộ lông+ cườm + cấp mình = tốt chất chú chim đó )
nhìn quy mà đầu viền vàng chẻ tơi như chổi nó sẽ kết hợp với bộ cườm vàng lửa lót chân của chú chim đó, ươu điểm, âm giọng soăn tiếng ,huyết điểm ,nóng hay chứng
bù trừ cũng bộ quy cườm đó , mà đi với cấp mình chắc dài cặp chân khô to thấp tím vảy nhặt ( chân quỳ ) thì nó ngược lại . Theo em chỉ nhìn mổi bộ quy mà biết nước chơi của chú chim đó , chỉ là hư ảo , hay chăng cái nhìn chưa tới
Đối với chim miền bắc , kg điểm mực , kg chấm bí , theo em hiểu bộ quy chỉ có phụ họa cho chú chim khẻo và đẹp, em chỉ thích nhất hai loại , 1 là quy lá liểu , 2 là quy vảy cá , những con chim hay thường sở hửu bộ quy nầy
theo em hiểu quy dày , đóng chặt nó giúp cho chú chim nhiệt trong cơ thể chơi kg lên xuốn theo mùa , nhưng phải kết hợp với bộ lông ôm bó , mới khỏe chim (chơi rát gù dai ) còn bù trừ ở bộ cườm và cấp mình
cũng bộ quy đó , mà kết hợp với bộ lông xốp =  (chơi yếu thiếu gù) còn bù trừ ở cấp mình và bộ cườm
Tóm lại quy nào củng phải có  kết hợp và có bù trừ , tổng thể ,  chứ nhìn mổi quy kg, mà biết nước non tốt chất  => câu trả lời là kg chính sát !
« Sửa lần cuối: 26/02/2012 09:00:55PM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/02/2012 07:41:58AM »
Rất cảm ơn hai bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Lý thuyết nhiều nhưng các bác đã kết hợp và rút ra từ thực tế thì quá tuyệt. Giá mà có thêm hình ảnh minh họa nữa thì tốt nhỉ ?
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/02/2012 08:20:42AM »
Rất cảm ơn hai bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Lý thuyết nhiều nhưng các bác đã kết hợp và rút ra từ thực tế thì quá tuyệt. Giá mà có thêm hình ảnh minh họa nữa thì tốt nhỉ ?
Đồng ý với anh Nhân có hình nữa thì tốt biết mấy.
Cu cò không vội được đâu

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/03/2012 07:58:43PM »
Các bác cứ mạnh dạn cho ý kiến vào chuyên môn đi nào, vì Anh Luyện chủ topic để cái tên là "xem quy để biết gì?"
Em ví dụ thế này cho cụ thể nhé:

1. Quy đóng chặc, xếp đều, ra tận đầu cánh. ( nó sẽ thể hiện lên điều gì?)
2. Quy đóng chặc, trật tự không đều, có những chỗ quy trước đè 2/3 quy sau ( con này có thể chơi nước gì?)

Về cơ bản ae ta thường chọn 2 loại trên thôi, trông chờ ae chia sẻ kinh nghiệm =o)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/03/2012 08:48:26AM »
Nếu được mấy anh post hình kèm minh họa, thì sẽ dễ hiểu hơn rất nhiều, biết là không phải ai cũng chụp ảnh và đủ tư liệu, tuy nhiên có còn hơn không............Mới chơi như chúng em, đọc chịu chết không hiểu......Các anh làm giống như anh Nhã lần trước ý, mỗi phần có hình minh họa, xem dễ nhớ hơn ạ............

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 07/03/2012 05:19:22PM »
Xin cảm ơn anh Lữ Khách và anh cugayquangninh, cũng như một số ACE khác sự chia sẻ của mọi người TX thấy hay và đúng. TX thì cũng chẳng rành lắm chỉ nói riêng về quy thì nhìn theo cảm giác thôi, có điều xếp như vảy cá mà tông màu, và cách đóng dễ chịu, mà còn ko bó nữa thì TX ko thích cho lắm. Đó là một con chim nhanh nổi nhặm sào dễ chơi nhưng ko được tốt, có gì sai mọi người thông cảm mời mọi người chia sẻ thêm.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cusg

• Chính thức
  • Thanks 0
  • PHONG ĐỘ LÀ NHẤT THỜI ĐẲNG CẤP LÀ MÃI MÃI
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 08/03/2012 07:38:03AM »
_hug_Lữ Khách ...xin trình bày Cách chọn lông quy của một con chim mồi ...vùng miền nam AE tham khảo nhé...!.
Tùy theo từng vùng,từng nơi mà lông chim có hình dạng và màu sắc khác nhau . Có chổ thì đậm có chổ thì lợt ... Cũng vì lẽ đó mà Lữ Khách chỉ nói về lông quy của chim cu sinh sống ở Miền nam mà thôi .nhé. nếu có gì thiếu xót AE chia sẽ thêm. Lữ Khách xin tiếp nhận và học hỏi... _calm_

1._ Quy me :

- Lông quy có hình dạng giống lá me nên dân gian gọi là quy me ( lá cây me )

_Ưu điểm :

- Chiếm tỷ lệ khá cao , dễ chơi , ít chứng , nuôi mau dạn . Đa phần được các nghệ nhân ưu tiên chọn nuôi làm mồi và được nuôi nhiều nhất .ở vùng miền nam...

_Thường Sống ở khu vực đồng bằng, có nhiều ruộng vườn, ao, hồ...vv.. .

_ Khuyết điểm
:
_Không thích hợp Khi vào rừng sâu , rừng rậm , rừng già thì rất nhát , có con không dám gáy, về nhà thì lại câm luôn.
.
_2. Quy bìa tên :

_hug_Là loại lông phía trong nhỏ , thân lông dài , phần cuối lông thường phình to .(giống cây lục bình) Chim có quy loại này thường hay chứng . Khi thì gáy gù rất ác liệt  nhưng lúc chứng thì khó trị , không có cách nào chọc cho nó gáy được . Nên các nghệ nhân không chọn nuôi loại chim có Quy bìa tên này .(nên loại) _calm_

_3. Quy hổ :

Là loại lông quy rất to , phía cuối thường hơi nhọn . Vệt mực nằm trong giữa lông thường rất đậm ( điểm mực) .

_ Ưu điểm :

_yahoo_Thường rất dữ, khi nuôi thành mồi , không sợ bất cứ con mồi nào . Treo đâu cũng gáy , trong rậm ngoài trống đều như nhau . Nên rất dc ưa chuộng... _yahoo_

_Khuyết điểm :

_yahoo_Loại chim có (quy hổ) này thường sống ở trong rừng sâu nên tính nhát và nuôi rất lâu nổi . Có con nuôi đến chục năm mới thành mồi .khi đã thành mồi thì ko con nào sánh kịp với nó... _yahoo_

_4. Quy chẻ :

=))Là loại lông phần cuối chẻ ra làm hai . Loại này thường chứng nên không được ưa chuộng .nếu cố nuôi thành mồi thì củng lúc nắng lúc mưa . nên củng ko được ưa chuộng... =))

:-bdLữ Khách chỉ biết có 4 loại quy trên ...xin chia sẽ cùng AE , chúc AE vui :-bd
Xin cảm ơn anh Lữ Khách và anh cugayquangninh, cũng như một số ACE khác sự chia sẻ của mọi người TX thấy hay và đúng. TX thì cũng chẳng rành lắm chỉ nói riêng về quy thì nhìn theo cảm giác thôi, có điều xếp như vảy cá mà tông màu, và cách đóng dễ chịu, mà còn ko bó nữa thì TX ko thích cho lắm. Đó là một con chim nhanh nổi nhặm sào dễ chơi nhưng ko được tốt, có gì sai mọi người thông cảm mời mọi người chia sẻ thêm.

@ thanks anh lữ khách nhé  !  _zoo_
chào anh em , như bác son dong đã nói
 tất cả có quy luật và bù trừ , chim có bộ quy dặm bên ngoày chặc đều, nhưng bộ dặm bên trong cánh phải màu xám xanh kg màu đen   :-bd   đấy là kết hợp
còn chim có bộ quy dăm bên ngoày kg điều ngắn , mà lông cánh dài , ôm vuốt chéo qua cuốn đuôi  ( gọi lầ cánh ngọc trai)   + bộ dăm bên tong màu xám xanh   :-bd  đấy là bù trừ
Nhìn mổi bộ quy chưa nói lên điều gì cả , phải kết hợp ( quy dặm + sắt và bộ lông+ cườm + cấp mình = tốt chất chú chim đó )
nhìn quy mà đầu viền vàng chẻ tơi như chổi nó sẽ kết hợp với bộ cườm vàng lửa lót chân của chú chim đó, ươu điểm, âm giọng soăn tiếng ,huyết điểm ,nóng hay chứng
bù trừ cũng bộ quy cườm đó , mà đi với cấp mình chắc dài cặp chân khô to thấp tím vảy nhặt ( chân quỳ ) thì nó ngược lại . Theo em chỉ nhìn mổi bộ quy mà biết nước chơi của chú chim đó , chỉ là hư ảo , hay chăng cái nhìn chưa tới
Đối với chim miền bắc , kg điểm mực , kg chấm bí , theo em hiểu bộ quy chỉ có phụ họa cho chú chim khẻo và đẹp, em chỉ thích nhất hai loại , 1 là quy lá liểu , 2 là quy vảy cá , những con chim hay thường sở hửu bộ quy nầy
theo em hiểu quy dày , đóng chặt nó giúp cho chú chim nhiệt trong cơ thể chơi kg lên xuốn theo mùa , nhưng phải kết hợp với bộ lông ôm bó , mới khỏe chim (chơi rát gù dai ) còn bù trừ ở bộ cườm và cấp mình
cũng bộ quy đó , mà kết hợp với bộ lông xốp =  (chơi yếu thiếu gù) còn bù trừ ở cấp mình và bộ cườm
Tóm lại quy nào củng phải có  kết hợp và có bù trừ , tổng thể ,  chứ nhìn mổi quy kg, mà biết nước non tốt chất  => câu trả lời là kg chính sát !

Thật không có gì bằng lời cảm ơn chân thành cho đóng góp xây dựng của các bác .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent