Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Một Số Lồng Sưu Tầm...!  (Đọc 1941 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Một Số Lồng Sưu Tầm...!
« Trả lời #1 vào lúc: 02/02/2012 08:09:20AM »
Lồng rất đẹp, độc đáo. Mình kết nhất cái lồng bẫy thứ 4 từ trên xuống. Lạ, thanh , thẩm mỹ cao. Tuy nhiên để phát huy hết tài năng của mồi và bổi thi triển hết nước nôi thì có lẽ thua lồng truyền thống của ông bà mình để lại : Cầu tử dài vừa phải, che chắn, bảo vệ mồi tốt, đủ độ khó để mồi và bổi thi tài nhưng cũng dễ ngụy trang để trị bổi. Còn lồng nuôi thì có lẽ lồng quả đào cửa , móc làm bằng gốc trúc hóa rồng của ngoài Bắc vẫn là đỉnh cao của nghệ thuật. Qua các mẫu lồng các bác sưu tầm của các nước, anh em mình càng tự hào về một thú chơi tao nhã, đã nâng lên tầm nghệ thuật của ông cha để lại các bác nhỉ ? Có lúc nào nghệ thuật chơi cu gáy được tôn vinh, công nhận là di sản văn hóa không nhỉ ? Chắc là sẽ có ngày đó . _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_. Cảm ơn bác Lữ Khách .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/02/2012 11:15:20PM »
có nhiều loại lồng bắt bổi hiệu quả, đẹp nữa chứ, cảm ơn anh đã đưa lên, nhưng nghiệp dư chỉ thích dùng lồng nhát chim, chỉ bát được con nào dám vào, lâu 1 tý nhưng thẩm được chim nhiều khi đánh thì ham được nhưng con nào nóng vào nhanh quá đánh được lại chán, với lại không có sức nuôi, nhưng cho hoạc bán rẻ e lấy liền =)) =)) =)) =))

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/02/2012 12:59:39AM »
lồng thứ 2 là cái mà lúc còn nhỏ nghiên cứu làm, mình làm riêng phần bẫy để trên đầu lồng chỗ móc treo lồng. hoặc để một bên nơi ko có nhánh thế. vì ở quê hồi còn nhỏ theo con thổ bầu hoài mà nó không chịu vô thế. nhưng cuối cùng cũng không bắt nó được luôn. bầy giờ nhìn lại thấy cũng vui vui. một số bạn ở miền tây nguyên chim nhiều dễ bắt thấy chán chứ thật ra có những con bổi hay về nó làm hết bài rồi nếu thua chim lồng nó mới nhảy cầu còn nếu mồi thua thì nó cứ nằm ở nhánh thế rồi đi. những con này chỉ mong sao bắt nó bằng mọi cách chứ chi lồng ngụy trang theo những kiểu này. những con bỗi hay, khôn và khó bắt đó là tuyệt đỉnh của niềm đam mê, âu đó cũng là cái ngu của người gác cu. vì theo con cu đó bỏ làm, bỏ học cứ xách lồng đi hoài mà không bắt được nó.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent