Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ngày giờ bỏ cu gáy mồi vào lụp tốt nhất?  (Đọc 4082 lần)

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ngày giờ bỏ cu gáy mồi vào lụp tốt nhất?
« vào lúc: 01/07/2012 05:38:05PM »
lâu nay đã nghe nói nhiều vấn đề duy tâm về chơi cu gáy.hôm nay xin hỏi anh em.con mồi bỏ vào lụp thì ngày nào là tốt nhất.giờ nào là bắt được nhiều bổi.đi đánh lâu nay gặp toàn điều không may.tranh thủ em mồi thây lông sang ra lồng lớn sơn lại cái lụp.không biết bỏ vào ngày nào cho hết xui đây.mong bà con chỉ giáo.
« Sửa lần cuối: 01/07/2012 07:12:12PM gửi bởi chipchip »
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Re: mồi vào lụp
« Trả lời #1 vào lúc: 01/07/2012 06:10:47PM »
Nếu bạn hỏi vấn đề di tâm , tôi xin chia sẽ vấn đề nầy như sau !
Nếu muốn làm một chiết lụp sát bổi , bạn nên chọn ngày dậu khởi công . Đang lưới và lắp cầu tử nên chọn ngày mùi !
Chim trực phá , cá trực thu ( bạn nên cho mồi vào lụp ngày trực phá ) nếu bạn kết con bổi ngoày rừng bạn nên chọn ngày săn bắt kết hợp nghệ thuật tạo thế .
Có bao giờ bạn tự hỏi tại sao mình mồi hay lụp đẹp mà không bắt được con bổi đó , mà một người khác  họ mồi cùi lụp không giống ai mà họ lại tóm được con bổi đó , vậy theo bạn mồi họ hay , hay là họ gặp may ?
« Sửa lần cuối: 04/07/2012 09:46:41AM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/07/2012 07:00:06PM »
theo em vậy thì em thua tài người ta treo không ép hay không đúng thế để con bổi ấy nhảy là 1.con bổi kết giọng cách đấu của con mồi người ta là hai.và 1 điều may mắn nữa đó là con bổi hôm ấy sung rất sung.em mún hỏi là cho mồi vào lụp ngày nào là tốt nhất.
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
Re: Ngày giờ bỏ cu gáy mồi vào lụp tốt nhất?
« Trả lời #3 vào lúc: 01/07/2012 07:43:35PM »
chú tùng này mê tín dữ vậy chim hay thì ắc bắt được chim bổi thui chứ ngày với giờ gì chú tùng cứ an tâm thấy ngày nào nắng đi bẩy cho vào luôn là tốt nhất ko thì coi quá gặp ngay mưa thì có may mắn được  không chú tùng
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/07/2012 08:53:54PM »
không mê tín không được anh ơi.em đã từng đánh chổ miếu 1 con.lúc vào em xin xong.mảnh đất chiwr khoảng 8 mét vuông mà em đi qua đi lại dưới cái cây tìm thế không có chim bay ra.vậy treo mồi xong bước có vài bước mồi gù bổi dưới đất gù chung ngay thế gù nhảy.1 con đứng thế hoài ko đấu nữa không nhảy.em xin nhảy em thắp hương thế là vừa dứt lời ực ngay.hôm trước sang ra sang lại sao mà chim chung thế là có người hoài.nên xem cho chắc.sau 1 hồi mày mò em đã chọn lúc 7 giờ ngày thứ 6(6/7/2012)để cho chim vào lụp và khởi hành hướng bắc.cảm ơn các bác đã chỉ dạy.
« Sửa lần cuối: 01/07/2012 09:27:10PM gửi bởi tungkhongyeu09 »
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

Tuan-QNinh

• Uông Bí_ QNinh
  • Chính thức
  • Thanks 38
  • cu gáy đấu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/07/2012 09:39:19PM »
Vậy bác chọn mồi hay lụp chuẩn + ngày giờ tốt, rùi chiêm nghiệm xem thế nào. Chẳng phải ngày xưa thời vua chúa, các võ tướng của ta hay Trung Quốc cũng chọn ngày giờ tốt để ra trận sao????? Nếu ta kết hợp được cả hai yếu tố này thì còn gì bằng phải không các bác? Chúc bác thành công!
Chim ơi chim nhớ mau sào,lên sào chim gáy đừng quên chu lèo.

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #6 vào lúc: 02/07/2012 01:30:07AM »
theo em vậy thì em thua tài người ta treo không ép hay không đúng thế để con bổi ấy nhảy là 1.con bổi kết giọng cách đấu của con mồi người ta là hai.và 1 điều may mắn nữa đó là con bổi hôm ấy sung rất sung.em mún hỏi là cho mồi vào lụp ngày nào là tốt nhất.

chào tùng ! trung quốc có câu , số ửng sập si nhì sập xám rảu sìn mẩu hi tám . tức 5 ,14 ,23. có nhiều tiền đi gánh về nhà họ cũng không đi vào những ngày này .có gì không phải bỏ quá nhe .!
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #7 vào lúc: 02/07/2012 02:38:46AM »

chào tùng ! trung quốc có câu , số ửng sập si nhì sập xám rảu sìn mẩu hi tám . tức 5 ,14 ,23. có nhiều tiền đi gánh về nhà họ cũng không đi vào những ngày này .có gì không phải bỏ quá nhe .!

Các bác di tâm quá, nếu là em thì thì tận dụng đc ngày nghỉ nào thì đi gác ngày ấy chứ chọn như các bác chắc cả năm ko đi đc ngày nào mất, thôi thì hi vọng vào cái duyên vậy !
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/07/2012 07:28:31AM »
đây chỉ xem ngày giờ bỏ chim vào lụp thôi bác ơi.trong diễn đàn ai cũng có việc riêng chuyêusranhx thứ 7 hay chủ nhật để đi đánh thôi.nếu xem cả ngày đi đánh thì chắc bác đúng cả năm đi được vài hôm.đây chỉ là di tân.mà đã là di tâm thì vẫn đang tránh cải từ thế kỉ này đến thể kỉ khác thôi.người tin người không ấy mà.anh em nào tin và cho là ngày nào đó tốt xấu thì anh em trao đổi ý kiến để học hỏi.
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/07/2012 09:53:28PM »

hiii thấy bác Tùng mở cái chủ đề này mà hấp dẫn ah nghen  _yahoo_
thấy Bác này trích câu nói của Trung Quốc mà em thấy hay hay , em xin trích dẫn thêm câu của Ông Bà ta cũng có ý tương tự như sau " Mồng năm mười bốn hai ba
                                  Đi chơi còn lỗ huấn là đi buôn "
ý nghĩa là những ngày đó là ngày Kỵ không nên xuất hành , khai trương ... Vì các bác để ý khi cộng hai số 14 ( 1+4) và 23 (2+3) lại đều có chung kết quả là có số 5 .Mà con số 5 là con số trong câu " Ngũ mã phanh thay " tức là tội " Đại sảt " mà những ngày đó là ngày " sát nhân , sát chủ  " thì phải ? nên phải tránh .Em nghe ông bà ta nói nôm na thế ko biết thực hư thế nào ?
còn mê tín hay ko thì tùy mỗi người thôi , cứ như em hôm qua là ngày 14/5 AL em vẫn đi bẫy như thường vì là niềm đam mê thích là đi , thấy khoái là đi chứ đâu cần quan tâm mấy cái vụ đó  _yahoo_ .Và vẫn bắt chim ào ào ko có vấn đề gì cả .
còn với riêng em thì " ngày nào chẳng là ngày tốt và ngày nào chẳng là ngày xấu chứ " cổ nhân đã dạy " nếu là phúc thì không phải là họa mà nếu là họa thì khó tránh " *><*
Mời các bác tiếp tục bàn luận cho vui , bác nào có thời gian thì viết 1 bài thật chi tiết về vụ này để anh em tham khảo tự nhiên em cũng thấy khoái cái vụ này lắm  _yahoo_ _zoo_  nhưng mù tịt về chuyện xem ngày giờ  :-SS
thân chào !
« Sửa lần cuối: 04/07/2012 06:52:32AM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/07/2012 07:35:05AM »
5,14,23 trước kia là ngày quan lại hay đi qui hành,giống như bây chừ cái tháng "an toàn giao thông" ấy mà.nó chỉ kỵ cho người đi buôn đi bán thui,còn chơi cu thì hên xui thui.hi...vì quan nào khoái "Bướm" thì hỗng sao chứ khoái...cu thì hơi mệt.hi...nhưng thích thì cứ đi tại bây chừ đâu có ngũ mã phanh thây đâu mà bác Duy sợ chứ.kakaka...cùng lắm là...vùng có dịch hay vùng...cấm gì đó.thế là chia tay con mồi.còn thây chơi cu thì vẫn còn nguyên thì chơi tiếp,sợ gì...hi...thân.
Bình Định Quê Tôi..!

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/07/2012 08:24:34AM »
ối dời các cụ ơi, không có thời gian mày đi chơi cu gáy ấy chứ. Lúc nào cũng nhớ rừng, nhớ cảnh quê, nhớ cuộc chiến. Đi là mà chỉ mong được nghỉ để đi, ngồ đó mà cứ mê tín chờ ngày thì có mà tres. Tôi thì cứ được nghỉ, công việc nhà sắp xếp ( thậm chí còn bề bộn) được là ôm cu phi liền. Lưu ý trước khi đi chơi phải hoàn thành ngĩa vụ đầy đủ với Bà xã nhé !
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/07/2012 09:11:24AM »
ối dời các cụ ơi, không có thời gian mày đi chơi cu gáy ấy chứ. Lúc nào cũng nhớ rừng, nhớ cảnh quê, nhớ cuộc chiến. Đi là mà chỉ mong được nghỉ để đi, ngồ đó mà cứ mê tín chờ ngày thì có mà tres. Tôi thì cứ được nghỉ, công việc nhà sắp xếp ( thậm chí còn bề bộn) được là ôm cu phi liền. Lưu ý trước khi đi chơi phải hoàn thành ngĩa vụ đầy đủ với Bà xã nhé !
kkaaa cụ Hùng ơi
đi bẫy cu mà phải hoàn thành nghĩa vụ với bà xã thì cu mồi ở nhà gù nhiều quá với cu mái rồi lấy sức đâu ra lên rừng mà đấu mà gù với cu bổi hả cụ  :d =))
hiii.... chạy thôi  *><*
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/07/2012 03:21:53PM »
Câu hỏi vui mà hay, thnks tat cả. Theo minh du ngay dep nhưng mưa hay gió bão thì chịu chết, cứ ngày nắng đẹp trời mà cho em nó vào lụp thôi (*)(*)

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 04/07/2012 10:02:31PM »
thật sự thì e chưa rành về vấn đề này, bác nói là cần coi ngày để đưa chim vào lụp, bác cho e xin góp ý 1 tí với bác là: vấn đề duy tân này là có thật, người ta hay coi ngày động thổ, hướng nhà, tuổi cưới vv.. và nó là phong tục tấp quán có từ lâu đời của đất nước, bây giờ khi quan chức nhà nước khi muốn làm j thì cũng xem ngày giờ khởi hành đó thôi.
mình coi ngày cho chim vào long bẫy thì cũng giống như ngày mình xem để vào nhà mới, lúc đó mình phải căng cứ vào ngày/ tháng/ năm sinh của mình mới xem được. còn con chim cu, mình bẫy nó ở ngoài rừng, mình có biết ngày tháng năm sinh của nó đâu mà coi ngày dọn vào lòng cho nó được. theo em thì mình chỉ nên quan tâm đến tìm con mồi hay, lụp tốt là được, ra rừng thì chọn nhánh thế đẹp,chứ chọn ngày tốt mà lại nuôi con mồi bỏ bổi, bổi về cứ rỉa long thì cũng ko được j.ngày tốt cỡ nào cũng ko được j. 5 ,14,23 e nghe người già cũng bảo nhau về những ngày này bác ah.nhưng 5/5/2012 (âm lịch) vừa rồi, được nghỉ e xách mồi đi bẫy, buổi sáng mà được 3 con luôn. có sao đâu. chẵng qua là chưa đến lúc thôi, từ từ rồi cũng có ngày bác lại túm được quá chừng, nuôi ko hết luôn đấy chứ !
chào bác, mong bác vui.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/07/2012 12:20:21PM »
Bài ni thấy hay hay vào góp vui. Ông bà ta tránh ngày 5 14 23 nghe nói là ngày vua đi tuần nên tránh còn mình và ba mình xưa giờ toàn chọn ngày đó đi công việc và đi tàu xe vì... Ai cũng tránh thành ra mình được nhờ hihi thành ra mình giống vua hihi, nhưng theo suy luận của bản thân và có thử xem ngày thì thấy nhũng ngày ấy toàn là ngày hoàng đạo và cát lợi, xưa Kia vua chúa cũng rất tin vào nên thành ra ta cơn chi sợ ngày đó. Còn bây giờ ae ta đi làm tối mặt để có cái ăn bẫy chim vào t7, cn mà còn tránh mấy ngày đó thì làm sao đi chơi cu đây, theo tôi ngày bỏ cu vào lụp tốt nhất là vào 8h đêm và  2 ngày trước khi đi bẫy là ngày hoàng đạo của tôi. lý do đơn giản ho cu mồi không hoãn sợ và không bỡ ngỡ nếu là mồi mới nổi, mới mua, .....
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 05/07/2012 02:39:57PM »
Em toàn cho cu của em vào ...........tầm gần sáng rồi đi làm. Vì thấy chơi vẫn sung đều đều ........ chủ hộ tuần 2 lần   bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay (*)(*) bat tay bat tay bat tay bat tay *><* *><* *><* *><* #:-S #:-S #:-S #:-S
Cu cò không vội được đâu

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 09/08/2012 09:47:56PM »
theo mình thì ngày giờ ko thành vấn đề gì cả quang trọng là con mồi nó thế nào thôi. mình thích bỏ nó vào giờ nào cũng được. chúc bác luôn đày nhiệt huyết và lòng đam mê chúc bác mạnh khỏe  :-S

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent