Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: bảo tồn cugay  (Đọc 1093 lần)

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
bảo tồn cugay
« vào lúc: 11/12/2011 09:15:58PM »
khi mới vào diễn đàn câu đầu tiên làm em ấn tượng.cugay.org tiêu khiển vào bảo tồn.và vào diễn đàn cũng đã lâu đọc không ít nhưng em thấy buồn quá.tiêu khiển chúng ta quá nhiều.nào là cách bẫy cu xem cu hay dở cách chọn mồi bổi.giờ đọc mõi mắt em chưa thấy ai nêu ra cách bảo tồn duy trì cu gáy.nay em nêu lên đây để mọi người cùng suy nghĩ.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: bảo tồn cugay
« Trả lời #1 vào lúc: 12/12/2011 07:50:19AM »
Chào em ! đúng là phải bảo tồn thật, nhưng đối với những người chơi cu gáy đế nghe hoặc để đem đi đánh bẫy cây thì theo mình cũng rất hạn chế thôi không thể làm mất hết giống loài cu gáy được ( hơi bảo thủ ) nhưng mình nghĩ rằng thú chơi cu gáy tìm 01 con gáy hay để đấu hay để mồi thì cũng chưa đến lúc phải lên tiếng, nếu những cu thủ đó lỡ bắt được con không hay sau khi xem xét các đặc điểm của chim gáy hay, dở thì nên thả về rừng lại, còn hay thì đương nhiên được tuyển chọn. Ở đây tôi hoàn toàn kịch liệt lên án nhưng người bắt lưới, bắt hàng loạt về ăn thịt hoặc bán cho nhà hàng. vậy thì anh em ta hãy đồng tình là không ăn thịt chim cu, động viên gia đình người thân bạn bè, hay ai cũng được nên từ bỏ món thịch chim cu nói chung và các loại chim nói riêng trong thực đơn nhé ! bạn ơi hãy vì tiếng gọi đồng quê Cúc cù cu cu. ....
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/12/2011 03:43:09PM »
em tán thành với anh.trong chúng ta nhất là anh em đánh cây chim như hiện nay thì khó mà làm ảnh hưởng đến số lượng cu.nếu đánh mồi cây 1 ngày trung bình 1 em là cùng.nhưng nếu đánh giò thì có thể khác.trong số ấy không ít anh em bán cho sai mục đích.ví dụ như cho bạn làm thịt nhậu chản hạn...hay cho 1 số người không biết nuôi và cũng không có tâm với con cu thì khổ cho em ấy.em chỉ mong anh em bắt những con chim hay chim ưng ý về nuôi còn chim dở cho nó về với rừng núi để duy trì niềm đam mê cu gáy.và bảo tồn chúng cho tương lai.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/12/2011 04:04:22PM »
phongsinh.avi

Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/12/2011 04:12:12PM »
Tekukur Tombee Taiko Jirat.mpg
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent