Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp chửa – ăn gian.  (Đọc 6874 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lụp chửa – ăn gian.
« vào lúc: 29/11/2012 08:29:54PM »
Tôi xin chia sẻ một kiểu lụp – chắc chẳng nhiều người thích – tạm gọi là “lụp chửa ăn gian”. Bạn nào có hứng thú, có điều kiện có thể tùy biến làm cho mình vài cái chơi. Sài loại lụp này cũng có nhiều điều thú vị.
Gọi là “chửa” vì cái mặt lụp vồng ra như bụng bà chửa sắp đẻ. Gọi là “ăn gian” vì sân lụp và cầu tử dài hơn chiều cao của lụp.
Tôi sẽ không thuyết minh dài dòng vì dễ gây rối rắm. Các bạn nhìn hình đến khi hiểu kết cấu thì sẽ tự làm được.

Móc lụp kiểu móc buri:

Chốt lẫy lò xo – một kiểu chốt đơn giản và hiệu quả

Khung lụp: cao 30cm, rộng 26cm, bề dầy 22cm.

Đáy làm rời, ráp sau.

Sân làm rời, ráp sau.
Cầu đậu, cầu tử làm rời, ráp sau.

Đây là phần ăn gian. Phần ăn gian chính là cái khung đỡ gọng lưới. Lụp Đồng Nai ăn gian có 3 - 4 cm, tôi tham lam hơn, đã ăn là ăn cho ló thật lo (đừng để bội thực là được he he) – tôi làm 7-8 cm …

Vì thế mà mặt lụp cao chỉ 30 cm …

Nhưng sân lụp vươn đến 42cm

Thực tế riêng cái sân rời chỉ dài “có” 35cm thôi do ăn gian nên nó mới vướn đến 42cm tính từ mặt lụp.

Sân dài nhưng xếp lại vẫn không thừa.

Xong phần khung thì đan ráp nan cho cái mặt lụp.

Nhìn ngang này, he he, giống y cái bụng bà bầu …

Đan xong mặt lụp thì ráp nan thân lụp.

Ráp đáy, ráp thân, gắn cầu đậu, cầu tử vào.

Xếp lên nom cũng gọn nhưng khổ cái là phải tháo cái cầu tử ra. Có nhiều cách làm cầu tử rời – các bạn tự tìm cho mình cách làm sao cho gọn ghẽ nhất là ổn.

Ráp lưới – lợp lá vào.

Công đoạn cuối là … nhét con cu vào đấy – thế là xong.

Cũng vì cái ông cu này mà tôi phải hì hục làm riêng cho nó cái lụp này đấy. Trước đây nhốt vào lụp mặt quy phẳng, nó rúc toe toét hết đầu cổ mặt mũi. Nay nhốt vào lụp này thì thấy ổn, cậu ấy vẫn rúc nhưng không bị toe toét nữa …
Cầu đậu và cầu tử đều moi ruột cho nhẹ bớt. Lụp xong xuôi cân nặng 8 lạng (chưa nhốt chim, đổ lúa, nước)
Các bạn thấy thép khung lụp có vẻ “nhăn nheo” lại bảo tôi lười duỗi làm ẩu. Nhưng thực ra tôi làm bằng thép lấy từ sợi dây cáp kéo gỗ của xe reo – thép cực cứng, duỗi, gò hết cỡ chỉ được đến thế thôi …
Lụp nào thì cũng phải có ưu – nhược của nó. Sau một thời gian sài loại này tôi thấy:
- Ưu điểm:
+ Làm cho bên trong lụp rộng rãi thoải mái hơn,
+ Trong cùng các điều kiện (cu mồi, chim bổi, thế đánh, bãi gác …) loại lụp này dễ bắt bổi hơn loại lụp truyền thống khác do cầu tử, sân lụp dài hơn – bổi dễ nhảy hơn. Các loại lụp cầu dài thường bắt bổi trước khi chim bổi có ý định nhảy đá mồi,
+ Góp phần hỗ trợ cho mồi khi đấu với bổi: mồi sung thì có thể áp sát mặt lụp – khi ấy nhìn nó như là đứng hẳn ra ngoài lụp, nhưng nếu gặp bổi nhây quá, khi đuối nó có thể tạm trốn ra lưng lụp. Điều này góp phần tạo nên công bằng cho trận đấu vì khi bổi căng thì dí vào mặt lụp mà chửi , bổi đuối thì đã có đầy chỗ để tạm tránh đi, trong khi con mồi thì cứ phải đứng chết dí một chỗ – điều này ai đã từng đụng bổi nhiều sẽ rất rõ (và cũng rất ức dùm cho mồi, he he)
+ Hợp với nuôi nhốt chim lỡ, chim còn hay rúc đầu ra mặt lụp vì mặt lụp vồng ra như thế thì chim có rúc cũng đỡ bị tét mặt, tróc đầu.
- Nhược điểm:
+ Cồng kềnh hơn lụp truyền thống,
+ Khi xếp lại phải tháo rời cầu tử ra nếu không sẽ cấn cái “bụng bầu”. Điều này gây bất lợi là khi đổi kèo, nếu không để ý là quên mất cầu tử - tới kèo mới mà ớ ra là quên mất cái cầu tử ở chỗ cũ thì ức chế lắm lắm, tôi bị hoài … Đó là chưa kể nếu không cẩn thận, còn có thể làm rơi mất cầu tử trước khi vào đến rừng nữa …
+ Nhiều chim bổi nhảy nhanh quá, không kịp ra hết bài vở - điều này làm mất đi phần lớn ý nghĩa của thú bẫy cu truyền thống – chắc chắn các cụ bắt chim thâm niên sẽ không thích điều này vì gu thưởng thức của các cụ là phải vắt con bổi cho kiệt nước rồi mới bắt – để coi để nghe cho đã hai con mắt, sướng đôi lỗ tai, khi bắt được lại đỡ phải mất công xăm soi xem tướng lựa bổi.
Vọc cho vui là chính – chúc ACE tí máy vui vẻ./.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp chửa – ăn gian.
« Trả lời #1 vào lúc: 29/11/2012 09:44:18PM »
Anh Hoàng giới thiệu thêm chút xíu về cái lẫy lò xo đi ạ - Lò xo nên dùng loại nào - độ cứng ra sao thì vừa phải vv..vv..
Loại sân anh này - cầu tử này khi móc lên bị chúi xuống ko anh.
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/11/2012 07:26:26AM »
Anh Hoàng giới thiệu thêm chút xíu về cái lẫy lò xo đi ạ - Lò xo nên dùng loại nào - độ cứng ra sao thì vừa phải vv..vv..
Loại sân anh này - cầu tử này khi móc lên bị chúi xuống ko anh.
Cọng lò xo chốt lẫy khoảng 0.5mm là vừa.
Vì sân và cầu làm riêng nên có thể điều chỉnh cho ngang bằng, hoặc vểnh lên, hoặc chúi xuống đều được theo như ý của mình. Cái lụp trên thì mình làm cho ngang bằng, khi sập xuống thì gọng lưới ép cho sân và cầu chúi thấp xuống (sân lụp mình làm bằng thép loại nhỏ (khoảng 1mm) để có thể bị ép chúi xuống được.

khoecomputer

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/11/2012 08:49:47AM »
 _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_Lụp đẹp, cu đẹp và ................ E thích nhất cái đoạn :" nhét con cu và" her her thế là song.........!!!! *><* *><* *><* *><* *><* *><* *><* *><* *><* *><* *><*
Bon chen bỗng chốc thành hư ảo,
Hoa cười chim hót thỏa lòng ta.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/11/2012 09:16:32AM »
bác Hoàng không giải thích thì em lại tưởng bác làm khung lụp bằng nhôm, trắng bóc, hóa ra là cáp. Bác hướng dẫn cách uốn loxo đi bác.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/11/2012 10:35:36AM »
Toàn bộ khung lụp tôi đều làm bằng dây thép, vòng đáy, gọng lưới, móc lụp làm bằng sắt pha gang 2.2mm. Mấy cái lụp này nếu mà bị rơi từ 10m xuống mặt đường thì chỉ có ... chết chim mồi, bể cóng nước, chứ lụp không suy chuyển mấy đâu  :d

Cách làm lò xo của tôi: Làm cái tay quay bằng sắt phi 4mm, rồi làm như hình dưới đây.
« Sửa lần cuối: 30/11/2012 10:39:58AM gửi bởi Hoàng ĐL »

mactun

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/11/2012 10:52:48AM »
Lụp đẹp quá.
Thanks Bác đã chia sẻ.

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/11/2012 11:11:31AM »
chúc bác làm đc nhiều kiêu lồng đẹp cho ae mỏ rộng tằm mắt.ae nào múôn sửa lụp liên hể bác hl thân chào.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/11/2012 11:21:51AM »
Lụp tôi làm đâu có đẹp. Thậm chí còn thấy ... kỳ kỳ sao sao nữa ấy ...
Nó chỉ được cái "nồi đồng cối đá" thôi. Với lại khi nuôi chim lỡ hay đi rừng tác chiến thì có vài điểm lợi thế nên chia sẻ để ACE ai có quan tâm thì vọc cho vui tay vậy thôi.
Thanks các bạn đã cố khen ...

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 30/11/2012 12:40:06PM »
cám ơn bác đã chỉ dẫn, em phải làm dần thôi..........không có mạng thì sao làm được, cám ơn các bác.

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 08/01/2013 03:11:24PM »
cụ nói rõ về cái chốt lò xo đi, công dụng và gài như thế nào, để ae hiểu kỹ và học hỏi tí
Ủa cửa lục cụ chỗ nào nhỉ, hay mắt tui mờ rồi kg thất ta ?
« Sửa lần cuối: 08/01/2013 03:14:08PM gửi bởi hungvcb »
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 09/01/2013 10:49:25AM »
Lồng làm đế rời mà bác, đúc cu vào rồi buộc đế lại  =));
Bác hỏi kỹ thế, cái chốt lò so thay cho thanh lẫy để móc dây tử vào thôi mà, thay vì cái lẫy phải cố định vào lồng, lại dễ bị nhão thì ta xài hẳn cái lò so này, nó sẽ giúp cho việc cầu tử không hay sập sảng bác ạ
« Sửa lần cuối: 09/01/2013 10:53:14AM gửi bởi TIENGQUE »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 09/01/2013 10:52:46AM »
Toàn bộ khung lụp tôi đều làm bằng dây thép, vòng đáy, gọng lưới, móc lụp làm bằng sắt pha gang 2.2mm. Mấy cái lụp này nếu mà bị rơi từ 10m xuống mặt đường thì chỉ có ... chết chim mồi, bể cóng nước, chứ lụp không suy chuyển mấy đâu  :d

Cách làm lò xo của tôi: Làm cái tay quay bằng sắt phi 4mm, rồi làm như hình dưới đây.

Thời buổi này xài toàn nước máy rồi bác làm cái tay quay múc nước giếng chi cực thế, hay tính khi nào xuống bãi ở dưới vực sâu thì chơi cái này đỡ leo lên tục xuống đấy  =))
« Sửa lần cuối: 09/01/2013 10:54:31AM gửi bởi TIENGQUE »

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/01/2013 02:07:14PM »

Thời buổi này xài toàn nước máy rồi bác làm cái tay quay múc nước giếng chi cực thế, hay tính khi nào xuống bãi ở dưới vực sâu thì chơi cái này đỡ leo lên tục xuống đấy  =))

Hê, sài máy khoan làm lò xo thì cũng tiện, nhưng hay bị cái sợi dây dư ra nó quệt vào tay, đau lắm. Cứ dùng cái quay giếng mà làm, vừa nhàn vừa an toàn ...

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/01/2013 04:04:31PM »
Anh Hoàng cho em hỏi, cái tay quay dùng thép đúng bằng cái thép làm khung đút loxo hay to hơn cũng được hả anh.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 09/01/2013 06:36:33PM »
Anh Hoàng cho em hỏi, cái tay quay dùng thép đúng bằng cái thép làm khung đút loxo hay to hơn cũng được hả anh.
Nên làm to hơn một chút, vì khi lò xo xoắn thì nó có nhỏ lại một tí.
Tôi làm khung đút 2.2mm, cây làm lò xo 4mm - thấy vậy là vừa. Nhưng nếu có sắt 3mm thì vừa đẹp.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 10/01/2013 09:18:52AM »
Đúng là làm bằng nhau thì khi rút loxo ra thì đút vào khung rất khó, nó nhỏ lại, làm to hơn thì ok, em có khung 2 ly, làm 2.8 là ngon rồi. cám ơn anh.

huytruong1

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 11/01/2013 10:52:30PM »
bác làm kiểu gì mà nhìn ngửa thế mà khi treo lại không bị trúc xuống trước nhỉ.em làm mấy cái toàn bị trúc đầu xuống
ah.chỉ rõ giúp em với

huytruong1

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 12/01/2013 08:34:42PM »
cái lò xo ở trên dùng để làm gì vậy bác.em nhìn mà không ra tác dụng của nó vậy.

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 18/02/2013 09:06:44PM »
bác hoàng cho ra lò thêm vài cái lụp hay hay nửa đi anh. chúc anh năm mới sức khỏe.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent