Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: nhờ ae có kinh nghiệm chơi gáy đấu giúp đỡ  (Đọc 3176 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
nhờ ae có kinh nghiệm chơi gáy đấu giúp đỡ
« vào lúc: 14/10/2013 01:44:43PM »
Xin chào quý ae mê cugay , hôm nay tôi up clip e mồi này nhờ ae chuyên về cugay đấu giúp đỡ thẩm âm giúp và nhận xét về nước chơi của em nó theo cách gọi của ae chuyên về gáy đấu thì nó giọng gì có nước chơi gì có dùng được hay ko ?
https://www.youtube.com/watch?v=OwgMcvpff64&feature=c4-overview&list=UUjOw06dwVVTf6euD7u80jKg
xin chân thành cảm ơn
thân chào !
« Sửa lần cuối: 14/10/2013 01:51:36PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

tampd

• Khách
Re: nhờ ae có kinh nghiệm chơi gáy đấu giúp đỡ
« Trả lời #1 vào lúc: 14/10/2013 05:43:57PM »
Bán giá bao nhiêu vậy?

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #2 vào lúc: 14/10/2013 06:04:12PM »
Gù chồng , lèo .Đặt biệt là âm rất hay , đêm ra ngoài làm lại cái clips nghe thử Duy ơi !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/10/2013 06:27:49PM »
Bán giá bao nhiêu vậy?
chào bạn
con này mình mới lấy ở quê vô bạn ah
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 14/10/2013 06:31:35PM »
Gù chồng , lèo .Đặt biệt là âm rất hay , đêm ra ngoài làm lại cái clips nghe thử Duy ơi !
chào bác Sơn
con này mới lấy ngoài quê vô chưa căng lắm , hôm đi rừng nó chơi nhanh là dồn hơn nữa , giờ ở tp chỉ để trong nhà thui đóng kín cửa lại chứ xe chạy ầm ầm , để hôm nào đi rừng kiếm chổ sẽ làm clip cho bác thẩm định giúp , con này chơi gáy đấu được ko , chứ nó là mồi cây ngon lành rùi mấy mùa rùi .
thân chào !

tampd

• Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 14/10/2013 08:39:02PM »
Con chim vớ vẩn này nuôi chơi thôi chứ mồi mè gì. Thế nó là hàng thứ mấy so với con mồi gù 8h hả chú Duy?

viethungpham

• Full Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 14/10/2013 09:29:45PM »
Chào bạn. Nói chung chú chim này theo mình là rất tốt về âm, còn đấu phụ thuộc vào tốt chất.  Những cú chim mồi thì thường ra ngoài rừng sẽ chơi tốt hơn. Ngoài Bắc chúng tớ chơi cu đấu là chủ yếu. Tố chất con chim như thế nào chỉ thì khi lên sào mới biết được... chơi hay, hay chơi dở... nhiều con chơi rất tốt nhưng không chịu sào.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/10/2013 03:56:22PM »
Con chim vớ vẩn này nuôi chơi thôi chứ mồi mè gì. Thế nó là hàng thứ mấy so với con mồi gù 8h hả chú Duy?
vâng con này nó tào lao lắm  cụ tampd ah e ko có chim hay nên chơi tạm đó mà  :))
thế hôm nào cụ đi bẫy nhớ alo e đi cùng với nha , e sách nó theo để cho nó học hỏi chim mồi của cụ .
SĐT e đây cụ : 01285 568 648 . Mr DUY
Rất mong được tiếp kiến cụ đi rừng ah .
« Sửa lần cuối: 15/10/2013 03:59:44PM gửi bởi cugayquangngai »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/10/2013 04:05:05PM »
Chào bạn. Nói chung chú chim này theo mình là rất tốt về âm, còn đấu phụ thuộc vào tốt chất.  Những cú chim mồi thì thường ra ngoài rừng sẽ chơi tốt hơn. Ngoài Bắc chúng tớ chơi cu đấu là chủ yếu. Tố chất con chim như thế nào chỉ thì khi lên sào mới biết được... chơi hay, hay chơi dở... nhiều con chơi rất tốt nhưng không chịu sào.
Vâng e cảm ơn bác , vì trong SG công việc rộn ít đi bẫy mà cu bây giờ bẫy cũng khó nên mấy ae trong này cũng đang có ý định tập hợp dợt cu chơi gáy đấu càphe đàm đạo cho vui khi rãnh rỗi nên em hỏi để biết thử chú chim này có dùng vào việc gáy đấu được ko đó mà hee
Xin chân thành cảm ơn bác về lời nhận xét và lời khuyên bổ ích .
thân chào !

tampd

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 16/10/2013 12:20:05PM »
vâng con này nó tào lao lắm  cụ tampd ah e ko có chim hay nên chơi tạm đó mà  :))
thế hôm nào cụ đi bẫy nhớ alo e đi cùng với nha , e sách nó theo để cho nó học hỏi chim mồi của cụ .
.   

Có rãnh thì anh xách con bổi nổi đi kiếm chỗ treo bậy cho nó quen chói, quen xe. Hơi đâu đi với chú, bom nổ cho banh xác ra à?

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 16/10/2013 03:59:15PM »
.   

Có rãnh thì anh xách con bổi nổi đi kiếm chỗ treo bậy cho nó quen chói, quen xe. Hơi đâu đi với chú, bom nổ cho banh xác ra à?
ah hóa ra cụ tampd nhà ta  ko có cu mồi , thế mà nghe cụ nói  e cứ tưởng cụ là ..... =)) =)) =))
thôi cụ chịu khó luyện bổi đi nha chừng nào thành mồi thì alo e đi bẫy giao lưu để được diện kiến tay nghề chọn bổi luyện mồi của cụ thế nào  ah , mồi em thì cùi lắm vì em lựa từ bổi cùi từ rừng nuôi lên mồi mà lại  :)), nhưng được cái nó quý chủ nó lắm cụ ah đi rừng nó đâu có làm cho chủ nó buồn và thất vọng về nó đâu .
Chúc cụ tampd sớm luyện bổi thành mồi để e có dịp thưởng thức học hỏi tài năng của cụ .

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 16/10/2013 06:30:18PM »
Em đồng tình với bác, âm bay bay tí nữa thành sáo diều ko bác cugayquangninh ?
To: cugayquangngai Theo ca nhân em connayf làm chim đấu đc đó bác, em cũng có 1 em kiểu chơi như này, loanh quanh gù vài cái rồi tìm chỗ ẩn là thúc rồi ra bài,
« Sửa lần cuối: 16/10/2013 06:32:43PM gửi bởi cugay_TâyHồ »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 16/10/2013 06:51:52PM »
To: cugayquangngai Theo ca nhân em connayf làm chim đấu đc đó bác, em cũng có 1 em kiểu chơi như này, loanh quanh gù vài cái rồi tìm chỗ ẩn là thúc rồi ra bài,
vâng e cảm ơn bác để em luyện nó thử chứ nó là mồi thuộc em nghĩ chắc cũng dễ luyện em nó thành gáy đấu bác ah .
thân chào !

tampd

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 16/10/2013 08:08:11PM »
Đọc bài viết của anh như vậy mà chú suy ra a không có chim mồi thì đúng là cần xem lại cái sự học hành của chú. Ai chẳng biết chú tài, mấy năm về trước chú đã bảo thâm niên chơi cu của chú hàng 20 năm kia. Hôm nào anh lại post mấy tấm hình đó lên nhé.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 16/10/2013 08:15:09PM »
Đọc bài viết của anh như vậy mà chú suy ra a không có chim mồi thì đúng là cần xem lại cái sự học hành của chú. Ai chẳng biết chú tài, mấy năm về trước chú đã bảo thâm niên chơi cu của chú hàng 20 năm kia. Hôm nào anh lại post mấy tấm hình đó lên nhé.
kkaaa hóa ra cụ Hùng ( Binhnguyen, samdong ...) sao phải thay tên đổi họ thế  ?
 =)) =)) =))

tampd

• Khách
« Trả lời #15 vào lúc: 16/10/2013 09:54:57PM »
Vậy là chậm hiểu đấy. Tự mình biết mình ở chỗ nào thôi nhỉ, đừng để a bực mình a đưa hết những trò hay của chú mà a đã chụp hình lại lên đây thì vui lắm.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #16 vào lúc: 17/10/2013 12:18:00AM »

Đúng vậy đó bác cugay_TâyHồ ơi hihi ! Âm bay bỗng bỗng rung rung tí nữa là ngon  _yahoo_ Tai bác chắc giống tai em rồi  =))

To: cugayquangngai . Cu mồi hay cu đấu giống nhau cả .
1) Nhất con giống  (2) Tuổi lồng (3) Nước nuôi . Trong 3 phần nầy cái nào cũng quan trọng cả  .

1) Phải chọn con giống tốt, nước tiền phú đa giọng điệu , gáy thúc phải đổi đảo nhộn như tép xào , được gọi là chim hay nhiều lối , nước hậu chỉ cần gù chồng đấu ( cà lăm ) như con trên đó là số 1 rồi , không cần thiết phải gù nhiều như chim mồi .

2) Chim đấu cần phải có tuổi lồng cao, thuần thuộc lũa lồng , thì nó mới dám chơi ở chổ đông người . Còn chim non lồng phụ thuộc vào người nuôi và cách ủ , tập luyện sao cho nó không bị sượn chứng, thì khất lên nó vẩn chơi bình thường .

3) Nước nuôi sao cho đầy đủ đơn giản mà hiệu quả ,để chim vào cốt , tuyệt đối không để chim thay lông vặt , nhiều ae chăm bẳm nhiều chim thay lông vặt quanh năm cũng ảnh hưởng đến phong độ xung của chim , dợt giải ngày chơi ngày bỏ , lâu ngày nhiều lần như vậy sẽ trở thành chứng sào , nhiều ae gặp phải vấn đề như vậy lại bảo con chim nầy không có tố chất đấu . Vấn đề thay lông theo mình là quan trọng cho chim . Thân !

Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 17/10/2013 11:16:36AM »
Con chim này mới có ít đòn thôi vác đi đấu lại vác về thôi, nếu tôi nghe đúng thì đựoc điểm gù chồng, lèo đơn, đôi
Ở     L  i   ề   u    G   ặ   p     L   à   n   h     .    .    .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 17/10/2013 02:17:57PM »
Vậy là chậm hiểu đấy. Tự mình biết mình ở chỗ nào thôi nhỉ, đừng để a bực mình a đưa hết những trò hay của chú mà a đã chụp hình lại lên đây thì vui lắm.
ủa em có trò gì thế cụ Dương Hùng Quảng Nam ?
cụ có thì cho e xem với ah

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 17/10/2013 02:20:05PM »

Đúng vậy đó bác cugay_TâyHồ ơi hihi ! Âm bay bỗng bỗng rung rung tí nữa là ngon  _yahoo_ Tai bác chắc giống tai em rồi  =))

To: cugayquangngai . Cu mồi hay cu đấu giống nhau cả .
1) Nhất con giống  (2) Tuổi lồng (3) Nước nuôi . Trong 3 phần nầy cái nào cũng quan trọng cả  .

1) Phải chọn con giống tốt, nước tiền phú đa giọng điệu , gáy thúc phải đổi đảo nhộn như tép xào , được gọi là chim hay nhiều lối , nước hậu chỉ cần gù chồng đấu ( cà lăm ) như con trên đó là số 1 rồi , không cần thiết phải gù nhiều như chim mồi .

2) Chim đấu cần phải có tuổi lồng cao, thuần thuộc lũa lồng , thì nó mới dám chơi ở chổ đông người . Còn chim non lồng phụ thuộc vào người nuôi và cách ủ , tập luyện sao cho nó không bị sượn chứng, thì khất lên nó vẩn chơi bình thường .

3) Nước nuôi sao cho đầy đủ đơn giản mà hiệu quả ,để chim vào cốt , tuyệt đối không để chim thay lông vặt , nhiều ae chăm bẳm nhiều chim thay lông vặt quanh năm cũng ảnh hưởng đến phong độ xung của chim , dợt giải ngày chơi ngày bỏ , lâu ngày nhiều lần như vậy sẽ trở thành chứng sào , nhiều ae gặp phải vấn đề như vậy lại bảo con chim nầy không có tố chất đấu . Vấn đề thay lông theo mình là quan trọng cho chim . Thân !
Vâng cảm ơn bác Sơn nhiều đã phân tích diễn giải cho e hiểu về cách chọn  , nuôi , dợt và chơi gáy đấu là như thế nào
xin chân thành cảm ơn bác  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent