Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !  (Đọc 96898 lần)

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng gác cu !
« Trả lời #140 vào lúc: 24/02/2013 09:20:10AM »
 Đầu năm ko cần đi xa mà cũng có thành tích kiểu này thì may mắn cả năm rồi chúc mừng Duy. Chú nào mới nổi mà có tài thế này thì năm nay lại có thêm chiến binh để đi tham chiến rồi.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugaythodong

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #141 vào lúc: 24/02/2013 09:25:28PM »
con bổi giọng đồng, Bác bắt tại xã lONG MAI gì đó,không biết đúng không ? em chắc khó nhận quà của Bác cugayquangngai, chỉ mong góp vui cho diễn đàn tí ! he...he...chúc anh em bớt  đi một đáp án sai nữa !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #142 vào lúc: 25/02/2013 07:56:13PM »
Đầu năm ko cần đi xa mà cũng có thành tích kiểu này thì may mắn cả năm rồi chúc mừng Duy. Chú nào mới nổi mà có tài thế này thì năm nay lại có thêm chiến binh để đi tham chiến rồi.
chào Thongxanh
hix theo ra cây xung quanh trước nhà cho tụi nó giải trí thôi chứ treo trong nhà tụi nó la ó tối ngày cũng nhứt hết cả đầu , treo ra cây trước nhà vậy chứ thỉnh thoảng cũng bắt được bổi , có khi là bìm bịp và may mắn lắm thì tóm được chú bồ cắt  =)) nữa .
con bổi này mình bắt năm ngoái nếu tính tháng thì mới có gần 7t thôi , nói ra ko ai tin chứ bắt nó vô thấy nó xấu chi vào lồng tập thể tính xử lý rùi vid ngoài cây nó dở ẹt chỉ được cái giọng thổ hơi rền tý thôi , nhưng đem về cho vào lồng chung 1 lát sau là nó gù rồi đá mấy con bổi kia xối xã thấy lạ quá hôm sau bắt nó ra cho vào lồng nuôi bổi nhìn kỹ lại thấy hắn cũng được nên để lại nuôi , treo hắn ra cây nó gáy gù như con bổi thuộc đấu gù lại với mồi liên tục , mình đem con Tam Điệp bắt nó kè gù thì 2 con gù 5/5 thấy vậy mình cho vào lồng bẫy luôn , thế là hắn gáy gù từ dạo đó đến giờ , năm ngoái mình có đi tập vài chuyến hắn cũng chơi luôn bổi vô hắn ôm gù cũng được nhưng chỉ tội hắn nóng tính quá nên lội lồng và phá lồng kinh lắm khi thấy bổi về gần, trước khi chưa bắt được cặp bổi tơ tới gần hắn là hắn nhảy hiphop như con điên vậy mà sau khi bắt được 1 cặp chim tơ hắn lại dạn dĩ hẳn lên ít còn tông lồng như xưa , sang năm mới chưa đi tập hắn nhiều treo ở trước nhà hắn bắt được cặp bổi tơ thôi  .( con này mới mới đầu bắt vô tưởng chim ai xổng nhưng nhìn kỹ bộ lông còn nguyên lông rừng và nó nhát như ma nhưng treo ra cây là gáy gù như bổi thuộc vậy  mình cũng thấy lạ quá  ).Mong rằng năm nay đi tập hắn lên luôn để mình có thêm chiến binh mới ra chiến trường , hôm nào rảnh mình chụp ảnh cho các bạn xem con người hắn ra sao mà lạ vậy .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #143 vào lúc: 25/02/2013 08:09:21PM »
con bổi giọng đồng, Bác bắt tại xã lONG MAI gì đó,không biết đúng không ? em chắc khó nhận quà của Bác cugayquangngai, chỉ mong góp vui cho diễn đàn tí ! he...he...chúc anh em bớt  đi một đáp án sai nữa !
chào bác cugaythodong
cảm ơn bác đã chung vui cùng em , đáp án của bác chưa đúng ah
đến hết ngày 28/2 em sẽ có đáp đán và hình ảnh mới nhất về em nó cho các bác bình phẩm cho vui .
chúc bác và gia đình năm mới sức khỏe vui vẻ và hạnh phúc .
thân chào !

Dũng_ThạchThất

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #144 vào lúc: 25/02/2013 09:04:28PM »
Ký sự gác cu mùa hè đầy nắng và gió tại miền quê Quảng Ngãi
Chào anh em thân yêu , sau 1 thời gian tạm nghỉ việc đi gác cu vì bận vào miền nam có việc  và đi ngao du tứ phương giao lưu với anh em cu cò bốn phương  _zoo_. Nay trở về quê hương lại tiếp tục cầm mồi lên rừng chinh chiến , quyết tâm đi tìm cho mình chú bổi hay ưng ý . _yahoo_
Sau khi kết thúc chuyến ngao du trở về lại với mảnh đất đầy nắng và gió của quê hương Quảng ngãi , mùa này trời nắng nóng như đổ lửa chim đang vào mùa thay lông nên cũng hơi yếu .Về nhà tranh thủ chăm kỹ mấy em mồi cho lại sức lấy lại phong độ vì khi đi bỏ mặc chúng ko có người chăm sóc chu đáo , và khi cảm thấy mồi đã căng trở lại thu xếp xong công việc tôi liền làm 1 chuyên lên rừng tìm bổi . _yahoo_
Gác cu trên rừng núi huyện Minh Long

sau gần 2g chạy xe máy đến nơi gửi xe trong làng người dân tộc , tôi lội bộ chừng 3km thì tới điểm bẫy ,lúc này trời mới 8g sáng mà nắng đã bắt đầu gay gắt khó chịu , kèo đầu tiên bổi ko về chung cây vì ko căng cho lắm , đến kèo thứ 3 thì đụng phải 1 em thổ rền nước chơi mà nói các cụ ngoài Bắc chơi gáy đấu là " chu lèo vấp đủ cả , tốc độ ra nước là dồn dập liên hồi , em này về từ xa ra nước chơi khoảng 15 p thì chung cây gù vài sạc rồi sang cây bên cạnh mà đứng đó trổ nước nghe cũng lạ cái ta ( tôi nghĩ miền trung lâu lắm mới thấy có con chim chơi như các cụ ngoài Bắc nếu các cụ ấy chứng kiến được thì ưng cái bụng lắm đây  :d) , nếu bắt được thì mình cũng ko nuôi vì ko hợp gu cái nước chơi của nó , để làm quà tặng thôi .Trong khi đó chú mồi cứ kéo gù , rồi kèm dập kéo gù thúc kèm liên hồi mà chú bổi thổ rền vẫn ko nhúc nhích cứ đứng ở cây bên cạnh mà ra nước như cũ ko có xen dây gù nào cả nên nghe cũng hơi chán , cho 2 con đấu khoảng 2g mà thấy chú bổi vẫn ko nhúc nhích cứ đứng hoài 1 chỗ mà chơi chu lèo vấp gì đó ko nghe gù lại gì hết cũng chán nên đành rút đi kiếm em khác ( thấy em thổ rền ko gù gì nhiều chỉ đứng 1 chỗ thúc rồi ra nước ko có xen gù nên chán ko quay clip cho bà con xem ) .Chắc trời nắng nóng quá với lại mùa thay lông nên bổi ngoài cũng hơi yếu ko hăng đấu gù , thôi hẹn em dịp sau trời mát mẽ có vẻ tốt hơn sẽ lên tái ngộ mầy vậy .  (*)(*)
lúc này trời nắng gắt chịu k nổi nên đành tìm nơi nghỉ trưa thôi , cột võng ở bóng cây thật mát để ăn cơm và nằm ngủ trưa cho khỏe  _yahoo_, đến 2g chiều điện thoại bao thức tỉnh dậy thu xếp hành trang tiếp tục đi tìm bổi , lội qua 1 đỉnh núi và 1 con suối nhỏ tôi đã đến bãi đánh khá đẹp
[img]http://np4.upanh.com/b5.s28.d2/6d70363eba5d6687b13863407b84cdb3_48156354.dsc00812.jpg[/img][img]http://np0.upanh.com/b6.s29.d2/f2b3e99812c3bb2518ad7c36c3be0af0_48156360.dsc00813.jpg[/img]
treo mồi lên mồi hơi biến gáy 1 tý lưa thưa chơi rồi nghỉ có lẽ do nắng quá , rồi 1 lát sau mồi tự nhiên đổ gù dữ dội , kèm gù liên hồi trong lòng nghĩ chắc là có chuyện vui rồi đây ( bổi về ) mồi ép thêm vài sạc gù thì từ phía xa bóng dáng chú bổi bay về gần cây , chú mồi kéo thêm vài sạc gù chú bổi đổ lại vài sạc gù đáp lễ chú mồi cũng ko chịu nhường đổ thêm vài sạc gù nữa thế là bổi nhập cây liền , 2 anh chàng thi nhau mà gù xối xã bổi chứ nhảy lòng vong quanh lụp mà gù , nhảy ra nhảy vô cành thế rồi gù có khi nhảy xuống đất và dưới đít lồng mà gù .Thấy trận đấu hấp dẫn rồi xem thật đã _yahoo_cứ như thế hoài khoảng 30p dằng co trôi qua lúc này con bổi có vẻ đã nhập tâm vào trận đấu rồi nên ít để ý cảnh giác xung quanh  và em này thấy gù cũng tàm được  nên tôi mới nhẹ nhàng tiếp cận gần hơn tìm chỗ tốt nhất có thể để quay cái clip chia sẽ cùng anh em nhưng vị trí cũng ko ngon mấy
clip cùi nên anh em xem tạm vậy ( đưa vào máy thì chạy ngon lành mà sao up lên mạng thì chạy cà giật cà tưng ko ra hồn vía gì hết )
Đồng Cà Nhắc
mỏi tay quá nên kiếm chỗ tựa kê cái máy ngồi lếch xuống đất luôn cho khỏe heee
Đồng Cà Nhắc
Và đây là hình ảnh của chú ta
[img]http://np2.upanh.com/b2.s28.d1/d0782652d98abf6374f858489c28972e_48158152.dsc00814.jpg[/img][img]http://np5.upanh.com/b2.s30.d1/a6a72853a3682716c784ee753d983877_48158155.dsc00811.jpg[/img]
[img]http://np1.upanh.com/b1.s28.d3/28256dd579f1f1fbde8b6372ed88fc4f_48158181.dsc00816.jpg[/img][img]http://np2.upanh.com/b1.s28.d1/b0193fe8a7715836c4d97131eb889f4b_48158182.dsc00815.jpg[/img]
thân chào !

Chắc là em này đây!!!!! :)) :)) :)) :))

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #145 vào lúc: 27/02/2013 10:12:52PM »
Ký sự gác cu mùa hè đầy nắng và gió tại miền quê Quảng Ngãi
Chào anh em thân yêu , sau 1 thời gian tạm nghỉ việc đi gác cu vì bận vào miền nam có việc  và đi ngao du tứ phương giao lưu với anh em cu cò bốn phương  _zoo_. Nay trở về quê hương lại tiếp tục cầm mồi lên rừng chinh chiến , quyết tâm đi tìm cho mình chú bổi hay ưng ý . _yahoo_
Sau khi kết thúc chuyến ngao du trở về lại với mảnh đất đầy nắng và gió của quê hương Quảng ngãi , mùa này trời nắng nóng như đổ lửa chim đang vào mùa thay lông nên cũng hơi yếu .Về nhà tranh thủ chăm kỹ mấy em mồi cho lại sức lấy lại phong độ vì khi đi bỏ mặc chúng ko có người chăm sóc chu đáo , và khi cảm thấy mồi đã căng trở lại thu xếp xong công việc tôi liền làm 1 chuyên lên rừng tìm bổi . _yahoo_
Gác cu trên rừng núi huyện Minh Long

sau gần 2g chạy xe máy đến nơi gửi xe trong làng người dân tộc , tôi lội bộ chừng 3km thì tới điểm bẫy ,lúc này trời mới 8g sáng mà nắng đã bắt đầu gay gắt khó chịu , kèo đầu tiên bổi ko về chung cây vì ko căng cho lắm , đến kèo thứ 3 thì đụng phải 1 em thổ rền nước chơi mà nói các cụ ngoài Bắc chơi gáy đấu là " chu lèo vấp đủ cả , tốc độ ra nước là dồn dập liên hồi , em này về từ xa ra nước chơi khoảng 15 p thì chung cây gù vài sạc rồi sang cây bên cạnh mà đứng đó trổ nước nghe cũng lạ cái ta ( tôi nghĩ miền trung lâu lắm mới thấy có con chim chơi như các cụ ngoài Bắc nếu các cụ ấy chứng kiến được thì ưng cái bụng lắm đây  :d) , nếu bắt được thì mình cũng ko nuôi vì ko hợp gu cái nước chơi của nó , để làm quà tặng thôi .Trong khi đó chú mồi cứ kéo gù , rồi kèm dập kéo gù thúc kèm liên hồi mà chú bổi thổ rền vẫn ko nhúc nhích cứ đứng ở cây bên cạnh mà ra nước như cũ ko có xen dây gù nào cả nên nghe cũng hơi chán , cho 2 con đấu khoảng 2g mà thấy chú bổi vẫn ko nhúc nhích cứ đứng hoài 1 chỗ mà chơi chu lèo vấp gì đó ko nghe gù lại gì hết cũng chán nên đành rút đi kiếm em khác ( thấy em thổ rền ko gù gì nhiều chỉ đứng 1 chỗ thúc rồi ra nước ko có xen gù nên chán ko quay clip cho bà con xem ) .Chắc trời nắng nóng quá với lại mùa thay lông nên bổi ngoài cũng hơi yếu ko hăng đấu gù , thôi hẹn em dịp sau trời mát mẽ có vẻ tốt hơn sẽ lên tái ngộ mầy vậy .  (*)(*)
lúc này trời nắng gắt chịu k nổi nên đành tìm nơi nghỉ trưa thôi , cột võng ở bóng cây thật mát để ăn cơm và nằm ngủ trưa cho khỏe  _yahoo_, đến 2g chiều điện thoại bao thức tỉnh dậy thu xếp hành trang tiếp tục đi tìm bổi , lội qua 1 đỉnh núi và 1 con suối nhỏ tôi đã đến bãi đánh khá đẹp
[img]http://np4.upanh.com/b5.s28.d2/6d70363eba5d6687b13863407b84cdb3_48156354.dsc00812.jpg[/img][img]http://np0.upanh.com/b6.s29.d2/f2b3e99812c3bb2518ad7c36c3be0af0_48156360.dsc00813.jpg[/img]
treo mồi lên mồi hơi biến gáy 1 tý lưa thưa chơi rồi nghỉ có lẽ do nắng quá , rồi 1 lát sau mồi tự nhiên đổ gù dữ dội , kèm gù liên hồi trong lòng nghĩ chắc là có chuyện vui rồi đây ( bổi về ) mồi ép thêm vài sạc gù thì từ phía xa bóng dáng chú bổi bay về gần cây , chú mồi kéo thêm vài sạc gù chú bổi đổ lại vài sạc gù đáp lễ chú mồi cũng ko chịu nhường đổ thêm vài sạc gù nữa thế là bổi nhập cây liền , 2 anh chàng thi nhau mà gù xối xã bổi chứ nhảy lòng vong quanh lụp mà gù , nhảy ra nhảy vô cành thế rồi gù có khi nhảy xuống đất và dưới đít lồng mà gù .Thấy trận đấu hấp dẫn rồi xem thật đã _yahoo_cứ như thế hoài khoảng 30p dằng co trôi qua lúc này con bổi có vẻ đã nhập tâm vào trận đấu rồi nên ít để ý cảnh giác xung quanh  và em này thấy gù cũng tàm được  nên tôi mới nhẹ nhàng tiếp cận gần hơn tìm chỗ tốt nhất có thể để quay cái clip chia sẽ cùng anh em nhưng vị trí cũng ko ngon mấy
clip cùi nên anh em xem tạm vậy ( đưa vào máy thì chạy ngon lành mà sao up lên mạng thì chạy cà giật cà tưng ko ra hồn vía gì hết )
Đồng Cà Nhắc
mỏi tay quá nên kiếm chỗ tựa kê cái máy ngồi lếch xuống đất luôn cho khỏe heee
Đồng Cà Nhắc
Và đây là hình ảnh của chú ta
[img]http://np2.upanh.com/b2.s28.d1/d0782652d98abf6374f858489c28972e_48158152.dsc00814.jpg[/img][img]http://np5.upanh.com/b2.s30.d1/a6a72853a3682716c784ee753d983877_48158155.dsc00811.jpg[/img]
[img]http://np1.upanh.com/b1.s28.d3/28256dd579f1f1fbde8b6372ed88fc4f_48158181.dsc00816.jpg[/img][img]http://np2.upanh.com/b1.s28.d1/b0193fe8a7715836c4d97131eb889f4b_48158182.dsc00815.jpg[/img]
thân chào !

Chắc là em này đây!!!!! :)) :)) :)) :))

chào bác
hixx em này không phải rùi , chú này mình bẫy về nuôi vài tháng sau đó làm xổng mất tiêu rùi  =))
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân

Dũng_ThạchThất

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #147 vào lúc: 28/02/2013 07:53:18AM »
Tiếc nhỉ! Quà của bác cugayquangngai hấp dẫn thế kia mà không mấy người có hứng thú!

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #148 vào lúc: 28/02/2013 08:55:53PM »
hình như con mồi của bác cu gayquangngai là con cụt hậu thì phải chúc mừng em nó đã lập chiến công. con bác nhanh thành mồi thật đấy lông rừng chưa thay mà đã thu phục 2 em bổi rồi chúc mừng.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #149 vào lúc: 01/03/2013 08:04:18AM »
Tiếc nhỉ! Quà của bác cugayquangngai hấp dẫn thế kia mà không mấy người có hứng thú!
chào Bác
chắc do anh em không hứng thú mấy về phần quà của tôi thôi , chắc để dành đó cho dịp sau vậy  :-bd
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #150 vào lúc: 01/03/2013 08:08:15AM »
hình như con mồi của bác cu gayquangngai là con cụt hậu thì phải chúc mừng em nó đã lập chiến công. con bác nhanh thành mồi thật đấy lông rừng chưa thay mà đã thu phục 2 em bổi rồi chúc mừng.
chào bạn
cảm ơn bạn , con bổi tập đó nó mới được hơn nửa năm thôi khi mới bắt về ngày trước là hôm sau nó gáy gù ầm ầm như chim thuộc rồi nhưng nhát như ma , nó gáy đủ bạn ah chất giọng thổ hơi rền tiếng .
thân chào !

phavibi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #151 vào lúc: 01/03/2013 10:18:55AM »
Chào bạn ,rất muốn được làm quên với bạn.Mình rất thích theo dỏi "những chuyến đi rừng gác cu"của bạn.Ước gì mình được cùng bạn chu du 1 chuyến rừng núi..và cùng bạn uống ly rượu nói chuyện cu cò. Chúc bạn và gia đình luôn hạnh phúc và vui vẻ, chúc diển đàn luôn có nhiều người tâm huyết như bạn..

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #152 vào lúc: 01/03/2013 10:57:00AM »
Chào bạn ,rất muốn được làm quên với bạn.Mình rất thích theo dỏi "những chuyến đi rừng gác cu"của bạn.Ước gì mình được cùng bạn chu du 1 chuyến rừng núi..và cùng bạn uống ly rượu nói chuyện cu cò. Chúc bạn và gia đình luôn hạnh phúc và vui vẻ, chúc diển đàn luôn có nhiều người tâm huyết như bạn..
chào bạn
tôi cũng rất vui khi được làm quen với những người bạn có chung niềm đam mê ,  cảm ơn bạn về lời chúc nếu có duyên sẽ có ngày hội ngộ bạn ah  _zoo_
thân chào !

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #153 vào lúc: 01/03/2013 06:33:00PM »
lâu wwa m thấy anh lên diển đàn.chúc anh sức khỏe.có nhiều chuyến gác ku thú vi để ae học hỏi

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #154 vào lúc: 02/03/2013 12:20:05PM »
lâu wwa m thấy anh lên diển đàn.chúc anh sức khỏe.có nhiều chuyến gác ku thú vi để ae học hỏi
chào bạn
cảm ơn bạn vì lời chúc , tôi cũng chúc bạn và gia đình dồi dào sức khỏe , hạnh phúc và có nhiều niềm vui cùng thú đam mê cu cò .
thân chào !

trancongle113

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #155 vào lúc: 02/03/2013 01:52:57PM »
con mồi này có bán ko a.e chua có mồi chơi.nếu a bán thì cho em giá vào inbox nha.thank a

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #156 vào lúc: 02/03/2013 07:19:52PM »
con mồi này là con chú theo 2 năm bắt bằng con mồi tam điệp phải ko cchu

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #157 vào lúc: 02/03/2013 07:37:31PM »
chào Bác
chắc do anh em không hứng thú mấy về phần quà của tôi thôi , chắc để dành đó cho dịp sau vậy  :-bd
thân chào !
e nghe wa wa là to mò à.mấy anh cho bít là nổi dung ntn ạ.thân chào

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #158 vào lúc: 02/03/2013 07:56:34PM »
thấy anh duy hay viết những bài hay e có ý này.
anh chơi lụp cấy củng đa thâm niên nếu cho ra bài viết + hình anh cách treo lụp ntn để  bắt đc bổi.
và bắt bổi thổ thì treo ntn, bổi đồng thì ntn và kim thih sao.đôi lời mạo muội mong anh bỏ wa.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #159 vào lúc: 15/03/2013 08:44:58PM »
con mồi này có bán ko a.e chua có mồi chơi.nếu a bán thì cho em giá vào inbox nha.thank a
chào bạn
mồi này mới lên nước non bản lĩnh chưa vững vàng nên chưa dám chuyển nhượng bạn ah , nó cần phải đào tạo nhiều để tuơng lai sáng sủa hơn rồi tôi mới tính tiếp .
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent