Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !  (Đọc 96944 lần)

zNavy

• Khách
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng gác cu !
« Trả lời #100 vào lúc: 16/08/2012 04:09:44PM »
5 phút + 13 phút là 18 phút mà đã choáng rồi à bác znavy? em nghe bác Hiệp - lovecibi ngoài đó nói chim cũng gù dữ lắm mà, chắc là bác chưa gặp thôi hehe

Vâng! Có lẽ là mình chưa có duyên gặp! Nhưng nói thật là gặp đc em nào gù nhiều như vậy cũng khó, đợt này chim đang thay lông, mồi chơi dữ lắm nhưng bổi toàn dửng dưng thôi. Bác để ý trong đó có em mồi nào gù dữ dữ bác ới em nhé! :)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #101 vào lúc: 17/08/2012 08:06:25PM »
Chúc mừng bác! Chim trong bác gù dữ quá, gần 30 phút toàn thấy gù à! Ngoài em kiếm đc em bổi gù thế này chắc mỏi mắt... Cám ơn bác cho ae mở tầm mắt!
chào bạn
Cảm ơn ban đúng là chim mỗi vùng mỗi khác bạn ah , chỗ mình chim gù vậy là cũng thuộc dạng tầm thường thôi nếu bắt xuống xem các chi tiết mà ko đạt thì cũng bỏ thôi không nuôi ( xem điều khách quan để nhận xét như : cội treo , thế treo , tuổi chim ... vì đôi lúc chim ức quá nhảy nhanh ) .Còn với riêng mình chim gù phải sát phạt tay đôi liên tục trong cây và cành thế ( tệ nhất cũng  như vậy ) mà thời gian gù phải đạt 1g mình mới chấm được mắt về xem kỹ lại các chi tiết khác mới quyết định giữ lại nuôi hay bỏ bạn ah .Do chim chỗ mình còn khá nhiều nên có nhiều con rất hay gù rất dữ nên cơ hội cũng còn khá nhiều bạn ah  . _zoo_
thân chào !
« Sửa lần cuối: 17/08/2012 08:09:32PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #102 vào lúc: 17/08/2012 08:12:45PM »
Cảm ơn chú Duy nhiều nha?nhờ có chú mà diễn đàn còn có hứng thú và hấp dẫn,tránh lối mòn nhàm chán và hy vọng là chú tiếp tục phát huy để cho diễn đàn thêm vui.chân thành cảm ơn!!!hì...
chào anh
đi bẫy là những lúc rảnh rỗi để giải trí và tìm chú chim hay về nuôi cho thảo chí đam mê , mong là diễn đàn sẽ có nhiều anh em chia sẽ về những chuyến đi bẫy của mình để diễn đàn ngày còn sôi động và hứng thú . _zoo_
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #103 vào lúc: 17/08/2012 08:16:20PM »
chào Duy
Thấy đánh chim thế là ham lắm nhưng lúc này bận chăm sóc cu non nên k đi được
Chờ cu non lớn, thành mồi mang vô đó đánh tìm con cùi cùi cở con bổi QN này về nuôi cho biết vui
chúc D đánh được nhiều bổi hay hơn để ae mở rộng tầm nhìn. Nhớ dành cho mình 1 e nhé  :d
hee em sẵn sàng tiếp đón cao thủ Quảng Nam và mồi yêu trinh chiến và thu phục bổi  Quảng Ngãi  _zoo_, mong là sẽ sớm được đon tiếp anh tại Quảng Ngãi . _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !

zNavy

• Khách
« Trả lời #104 vào lúc: 18/08/2012 08:40:35AM »
Chúc mừng bác! Chim trong bác gù dữ quá, gần 30 phút toàn thấy gù à! Ngoài em kiếm đc em bổi gù thế này chắc mỏi mắt... Cám ơn bác cho ae mở tầm mắt!
chào bạn
Cảm ơn ban đúng là chim mỗi vùng mỗi khác bạn ah , chỗ mình chim gù vậy là cũng thuộc dạng tầm thường thôi nếu bắt xuống xem các chi tiết mà ko đạt thì cũng bỏ thôi không nuôi ( xem điều khách quan để nhận xét như : cội treo , thế treo , tuổi chim ... vì đôi lúc chim ức quá nhảy nhanh ) .Còn với riêng mình chim gù phải sát phạt tay đôi liên tục trong cây và cành thế ( tệ nhất cũng  như vậy ) mà thời gian gù phải đạt 1g mình mới chấm được mắt về xem kỹ lại các chi tiết khác mới quyết định giữ lại nuôi hay bỏ bạn ah .Do chim chỗ mình còn khá nhiều nên có nhiều con rất hay gù rất dữ nên cơ hội cũng còn khá nhiều bạn ah  . _zoo_
thân chào !
Cám ơn bác! Hy vọng trong thời gian tới sẽ có cơ hội đc thưởng thức tận tai, tận mắt chim vùng trong đó.

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #105 vào lúc: 30/09/2012 12:13:48AM »
Bác cugayquangngai ơi, cháu chỉ mơ ước về sự nghiệp cu cò của cháu chỉ có 2 mơ ước nho nhỏ đó là : điều thứ nhất là cháu sở hữu được 1 con mồi loại khá kèm tốt tốt ra rừng khỏi cần bắt bổi cũng được, nghe cho phê rồi đi về là mãn nguyện rồi vì chỗ cháu bi giờ cu mồi nhiều hơn cu bổi và người đi giật lưới con nhiều hơn là cu mồi nữa. Điều thứ 2 là cháu mong có 1 sư phụ như bác cugayquangngai để học hỏi thêm kinh nghiệm, mong bác có thể giúp cháu được ko ạ , cái con cu gáy nó ăn vào máu của cháu rùi bỏ ko được nữa. Vài lời chia sẻ cùng bác, chúc bác luôn khỏe mạnh.
« Sửa lần cuối: 30/09/2012 02:43:16PM gửi bởi chipchip »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #106 vào lúc: 05/10/2012 09:39:38AM »
Bác cugayquangngai ơi, cháu chỉ mơ ước về sự nghiệp cu cò của cháu chỉ có 2 mơ ước nho nhỏ đó là : điều thứ nhất là cháu sở hữu được 1 con mồi loại khá kèm tốt tốt ra rừng khỏi cần bắt bổi cũng được, nghe cho phê rồi đi về là mãn nguyện rồi vì chỗ cháu bi giờ cu mồi nhiều hơn cu bổi và người đi giật lưới con nhiều hơn là cu mồi nữa. Điều thứ 2 là cháu mong có 1 sư phụ như bác cugayquangngai để học hỏi thêm kinh nghiệm, mong bác có thể giúp cháu được ko ạ , cái con cu gáy nó ăn vào máu của cháu rùi bỏ ko được nữa. Vài lời chia sẻ cùng bác, chúc bác luôn khỏe mạnh.
chào bạn
cảm ơn về lời chúc của bạn , nghề chơi chủ yếu xuất phát từ niềm đam mê mới tồn tại được , còn niềm đam mê và thưởng thức ra sao là tùy vào mỗi người chơi .
nếu bạn chơi cugay để thưởng thức nước chơi thì bạn nên tìm 1 em cugay có nước tiền tốt " tiền phú " thì sẽ làm cho bạn hài lòng , còn nghề chơi thì luôn có sự giao lưu trao đổi kinh nghiệm giữa các thành viên và anh em mê cugay gần xa chứ ko ai dám nhận mình làm sư phụ của ai hết bạn ah .
cổ nhân đã dạy " cao nhân tất hữu cao nhân trị , núi cao còn có núi cao hơn " bạn ah
thân chào !

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #107 vào lúc: 05/10/2012 10:15:37PM »
chào bạn
thân chào !
[/quote]
-Vụ nhiều gù , gù hàng 1h như bác nói thì em chưa được chứng kiến nhưng cứ như con mồi bác nhượng lại cho anh " Trung Kiên HP " Thì quả thự ok tuy nó chưa bắt được con " bổi " nào vì ýt được đi gác nhưng phải công nhận nghe nước chơi và sự biến hóa trong nước chơi của con chim thì đã đủ thích rồi còn cái khoản gù 15-30 phút là chuyện bình thường giữa phố phường mà nó vẫn thường thể hiện. Đúng là con chim hay thì chỉ bắt được những con chim hay ngang tầm hoặc hơn nó mà thôi còn lìu tìu nghe thấy nó gù đã đủ vỡ mật mà chết rồi còn tâm trí đâu mà đấu đá.
-Rất mong có dịp được theo sau vác sào cho bác để lượm nhặt những kiến thức quý báu từ 1 đàn anh đi trước như bác.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #108 vào lúc: 06/10/2012 09:22:26AM »
chào bạn
thân chào !
-Vụ nhiều gù , gù hàng 1h như bác nói thì em chưa được chứng kiến nhưng cứ như con mồi bác nhượng lại cho anh " Trung Kiên HP " Thì quả thự ok tuy nó chưa bắt được con " bổi " nào vì ýt được đi gác nhưng phải công nhận nghe nước chơi và sự biến hóa trong nước chơi của con chim thì đã đủ thích rồi còn cái khoản gù 15-30 phút là chuyện bình thường giữa phố phường mà nó vẫn thường thể hiện. Đúng là con chim hay thì chỉ bắt được những con chim hay ngang tầm hoặc hơn nó mà thôi còn lìu tìu nghe thấy nó gù đã đủ vỡ mật mà chết rồi còn tâm trí đâu mà đấu đá.
-Rất mong có dịp được theo sau vác sào cho bác để lượm nhặt những kiến thức quý báu từ 1 đàn anh đi trước như bác.
[/quote]
chào bác MANHHAHP
bác cứ nói quá vì em cũng biết bác là người chơi cugay nổi tiếng ngoài đó  _zoo_ , chim cugay hay dở là tùy vào sự thưởng thức và sở thích của mỗi người bác ah , tính tôi chỉ thích đi bẫy nên tìm những con cugay có nước chơi hay , nước ngoài tốt đặc biệt là nước hậu phải gù nhiều càng nhiều còn tốt vì quan niệm chơi cugay của tôi là " thà họ sợ mình chứ đừng để mình sợ họ " cứ gù nhiều là tôi khoái , ko cần bắt được chim cũng được miễn gù cho họ sợ chứ đừng có sợ khi người ta gù lại mình .
với tinh thần giao lưu nhân tiện nói đến con cugay của anh Kiên bác cho tôi hỏi " chất giọng " của nó như thế ( gáy bổ , thúc , gù ) thì ngoài bác gọi là chất giọng gì ? mong bác giúp đỡ để tôi dễ hiểu hơn cách phân biệt giọng của mỗi vùng miền .
thân chào !

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #109 vào lúc: 06/10/2012 01:52:05PM »
- Bác có quan điểm chơi cùng quan điểm với em thà mình làm đối phương sợ chứ đừng hòng chịu thua.  :d Em thì kiến thức hạn chế nhưng bác đã hỏi thì em cũng xin trả lời theo sự hiểu biết ýt ỏi của em.

-Như con chim bác chuyển ra bắc cho anh Kiên xét về giọng thì ngoài Bắc bọn e gọi chung là THỔ PHA còn cụ thể hơn thì bọn em gọi chon đó là giọng Thổ Chạm Đồng nhưng chất đồng ở đây chỉ được đánh giá là 5% thôi phải nói rõ như vậy vì không nhiều người lại ăn quả TƯỞNG : THỔ ĐỒNG thì mệt lắm.

+Còn  gáy bổ mấy:  thì thực ra là cách gọi chung của những người mới tập chơi còn bọn em chỉ quy vào là gáy gọi. Như con của anh kiên là gáy đủ tức là gấy 4 tiếng không có hậu

+Thúc : thì bọn em em chia ra 2 loại
-1 là thúc gù hay còn gọi là Bóng trường tức là khi con chim gáy trận vài tiếng thì xen lẫn trong đó nó đổ gù rồi lại chuyển về gáy trận.
-2 là thúc trận hay có nơi gọi là dặm hoặc rút,, Nôm na như bác vẫn nghe gọi là LÈO : tức là con chim khi đã gọi được chim trời về thì nó sẽ thúc gáy trận liên hồi hoặc đảo giọng : CỤC CÚ CU, CỤ CÙ CÙ, CỤC CU CU. với tốc độ nhanh để ép chim trời lại gần hoặc chung cây.

+Còn gù. thì bọn em cũng chia ra 3 loại tất cả tiếng phát ra liền 1 hơi
-1 là gù đơn : CÙ gù hoặc GÙ CÙ
-2 Là gù chồng đấu : Cục gù cù. hoặc GỤC GÙ CÙ < Chính là gù cà lăm >
-3 Là Chồng đấu kép : CỤC CỤC GÙ CÙ hoăch GỤC CỤC GÙ CÙ. < Loại này cũng gần như không có hoặc người có mà không biết >
+Cá biệt có những con gù líu nhưng liếu tới 8 tiếng đã hiếm lắm rồi còn loại 12 tiếng thì chắc không có vì đặc tính chim miền Bắc không giống chim miền trong ở chỗ này.

-Đơn giản là vậy nhưng còn nếu xét về nước chơi thì 1 con chim được đánh giá là hay theo quan điểm cá nhân chơi của bọn em thôi thì con chim cần phải có cả tiền cả hậu cũng như Bác nói chỉ có khác ở chỗ

-Tiền là phải biết gọi chim về,biết rút cho chim chung cây, giỗ đấu cho chim trởi ra giọng để coi con chim chời có giọng điệu gì không
-Hậu là nước gù quyết có thể vừa thúc trận vừa gù để ép chim trời phải nhẩy
Nếu con chim nào hội tụ và đạt được 2 chỉ tiêu này thì mới được coi là mồi chiến, còn chiến tới mức độ nào thì còn phụ thuộc vào con chim trời nó dữ tới mức nào.

HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #110 vào lúc: 08/10/2012 04:03:53PM »
chào bác MANHHAHP
cảm ơn bác về vài lời chia sẽ để tôi hiểu hơn về cách thức chơi và gọi tên của mỗi vùng miền .
chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe . _zoo_
thân chào !

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #111 vào lúc: 09/10/2012 12:21:04PM »
bác duy đúng là cao thủ gác cu rồi. chúc mừng bác nhá . nghe bác nói có con cu gù 1h đồng hồ mà xem không có ưu điểm nỗi bật thì không nuôi. hiiiiiiiiiiiiiiiii hôm nào bác đưa cái clip con mồi của bác nó gù thế nào e nghĩ chắc cung ít lắm là 1h 30p. hiiiiiiiiiiiii liên tục bác nhỉ. em đợi cái clip của bác để xem mấy con cùi cùi của em nó gù thế nào? nếu gù giống con mồi của bác thì em để đi đánh tiếp. còn kem con của bác thì em làm cảnh nuôi gáy cho vui. hiiiiiiiiiiiiiiiii nghe nói có con gù 1h mà bác loại nghe thèm mấy con bác loaị quá. em đợi cái clip cua chú mồi chiến cua bác. có gì không phải bác bỏ qua em nhé. chúc cả nhà vui. :)) ~:> 

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #112 vào lúc: 09/10/2012 01:04:11PM »
bác duy đúng là cao thủ gác cu rồi. chúc mừng bác nhá . nghe bác nói có con cu gù 1h đồng hồ mà xem không có ưu điểm nỗi bật thì không nuôi. hiiiiiiiiiiiiiiiii hôm nào bác đưa cái clip con mồi của bác nó gù thế nào e nghĩ chắc cung ít lắm là 1h 30p. hiiiiiiiiiiiii liên tục bác nhỉ. em đợi cái clip của bác để xem mấy con cùi cùi của em nó gù thế nào? nếu gù giống con mồi của bác thì em để đi đánh tiếp. còn kem con của bác thì em làm cảnh nuôi gáy cho vui. hiiiiiiiiiiiiiiiii nghe nói có con gù 1h mà bác loại nghe thèm mấy con bác loaị quá. em đợi cái clip cua chú mồi chiến cua bác. có gì không phải bác bỏ qua em nhé. chúc cả nhà vui. :)) ~:>
em cũng ở quang ngãi mà chưa từng tìm đc con nào gù đc 1h ,rỏ chán.........
 :-bd đồng ý với bác cu gáy dakmil ,trăm nghe không bằng 1 thấy,nghe bác cugayquangngai nói e muốn đem mấy con mồi e đi nấy xôi chứ nuôi tốn lúa quá  ^:)^
bác cugayquangngai ơi sau này mà mấy con gù 1h mà bác loại ,thì bác để lại cho em nuôi nha
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

fancugay

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #113 vào lúc: 09/10/2012 01:21:07PM »
Đọc 2 bài comment của bác cuahangnguyen và bác cygaydakmil mà thấy buồn. Tính em nói thật có j các bác bỏ quá cho. Em thấy trong bài viết của 2 bác ý muốn xem chim gù thì ít mà ý châm chọc và khích bác nhau thì nhiều. Đã là đạo chơi thì nếu thấy điều hay nên học hỏi còn điều mình không ưng bụng âu cũng là chuyện thường, chứ cứ mà bới lông tìm tích thì dần dần những người có tâm huyết sẽ bỏ diễn đàn mà ra đi cả.
Mình thấy anh em chơi cu ai cũng có niềm tự hào riêng của bản thân, họ chịu chia sẻ và viết bài để mọi người đọc là một niềm vui rồi nên mong các bác xem lại.
Em chúc bác Duy ngày càng có nhiều chú mồi hay và chia sẻ cùng anh em kinh nghiệm phong phú của mình

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #114 vào lúc: 09/10/2012 01:27:07PM »
chào bác cugayquangngai.hình nhu cn tam điệp của bác chỉ biết gù thui phải ko.goi về củng gu.gáy trận cung gù bổi vô thế là gù ha bác.nói chung là chi có gù.tải thấy bác viết và clip chi co gù.nêu vậy thì cả doi của nó gù chú ko phải là 8h.tai o chổ e củng co một cn chỉ có gù và gù.cu mồi 1 nuóc.có gì ko phải đùng ném gạch e nhé.thân chào ca nhà.

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #115 vào lúc: 09/10/2012 04:22:58PM »
hiiiiiiiiiiiiiiiiiii sao mà bác fancugay buồn thế tại vì nghe có con cu như thế mà không được xem tận mắt. hiiiiiiiiiiii nên mới nói vậy để bác cugayquangngai cho ace xem để mà có kinh nghiệm nữa chứ. hiiiiiiiiiiii e chỉ muốn xem con chim của bác duy thế nào mà. hiiiiiiiiiiiii bác cugayquangngai nói là có mà. hiiiiiiiiii chim hay bác ấy toàn dấu không cho ace biết nghĩ cũng tiết hiiiiiiiiiiiiii. cái này e nói thật chẳng có ý gì đâu bác đừng hiểu nhầm ý e nhé bác fancugay và bác cugayquangngai nhé. chúc cả nhà vui.hiiiiiiiiiiiiiiiiii *><*

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng gác cu!
« Trả lời #116 vào lúc: 09/10/2012 05:36:03PM »
Đọc 2 bài comment của bác cuahangnguyen và bác cygaydakmil mà thấy buồn. Tính em nói thật có j các bác bỏ quá cho. Em thấy trong bài viết của 2 bác ý muốn xem chim gù thì ít mà ý châm chọc và khích bác nhau thì nhiều. Đã là đạo chơi thì nếu thấy điều hay nên học hỏi còn điều mình không ưng bụng âu cũng là chuyện thường, chứ cứ mà bới lông tìm tích thì dần dần những người có tâm huyết sẽ bỏ diễn đàn mà ra đi cả.
Mình thấy anh em chơi cu ai cũng có niềm tự hào riêng của bản thân, họ chịu chia sẻ và viết bài để mọi người đọc là một niềm vui rồi nên mong các bác xem lại.
Em chúc bác Duy ngày càng có nhiều chú mồi hay và chia sẻ cùng anh em kinh nghiệm phong phú của mình
chào bác fancugay tôi đã từng bỏ ăn,dầm mưa lội nắng lặn lội đến những nơi nào mà nghe người ta nói con mồi ấy hay suất sắc ,cũng đã từng mất ăn mất ngũ vì mấy con chim cu này nên khi nghe bác cugayquangngai nói như vậy tôi rất là hứng thú muốn đc mở rộng tầm mắt,để có tầm nhìn xa hơn....vì lâu nay tôi chỉ là con ếch ngồi ở dưới giếng không..nên chưa từng đc chứng kiến những trận đấu nảy lửa
còn việc bác cugayquangngai co thích giao lưu trên dd này hay không là việc của bác ấy,không liên quan gì đến tôi và bác cugaydakmil cả.....
                                                                 thân chào
« Sửa lần cuối: 09/10/2012 05:37:41PM gửi bởi cuahangquyen »
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #117 vào lúc: 09/10/2012 07:21:44PM »
Vui vẻ thôi mà các bác ,các bác cứ tà tà đợi cugayquangngai lên giải thích nước chơi nước gù như thế nào chúng ta sẽ hiểu rỏ hơn  ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ Không chơi ném lời cay đắng hội đồng không hay . Như tôi cũng trưởng thành  thú vui môn chơi nầy cũng có phận học hỏi từ cugayquangngai nên tôi hiểu .
To: đồng hương cùng quê quảng ngãi với nhau mà sao ném lời chẳng vui thế bác??? Muốn biết sự thật như thế nào ,mình muốn chim ngưỡng thì cứ từ từ người ta đã lên đâu mà cứ nói nhiều , trái đất quay tròn chúng mình hai đứa sẽ còn gặp nhau hehe, lúc đó tay bắt mặt mừng lại đỏ bừng bừng thì ngại chíc hehe Cuộc sống mà  ^:)^ ^:)^ ^:)^ !
« Sửa lần cuối: 10/10/2012 01:08:05AM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

devil579

• Full Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #118 vào lúc: 10/10/2012 11:47:22PM »
  Theo em, trăm nghe ko bằng mắt thấy, đây là thắc mắc của tất cả các anh em bao lâu nay, em nghe anh cugayquangngai nói con của anh cugayquangngai gù ghe lắm,30 là chim bình thường, đọc bài anh cugayquangngai có con gà 8 tiếng, má ới ghê quá.em cũng tò mò muốn dc biết, hy vọng đến 1 ngày ko xa, a cgqn sẽ cho mọi người dc chiêm ngưỡng thế nào là 1 con mồi thật thụ, đứng vào hàng siêu bền về gù.
   Thứ 1 đễ các anh em đỡ tò mò. Thứ 2 đễ anh em đừng bàn ra bàn vào gây mất đoàn kết nội bộ, vì đây là sân chơi chung.
  Vài lời thô thiển có gì ko phải mong các anh em bỏ qua.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #119 vào lúc: 11/10/2012 01:23:55PM »
chào các bác
trước tiên tôi xin cảm ơn các bác đã dành thời gian quý báu của mình tham gia chia sẽ góp ý trong topic của tôi   _zoo_
chuyện nghề chơi mỗi người mỗi ý , chuyện gù nhiều hay gù ít là do con chim chứ tôi ko biết nó gù chứ tôi có gù được như nó đâu , còn gù bao nhiêu giờ thì tùy vào con bổi nữa các bác ah , đi bẫy gặp con bổi gù như điên khùng như cái máy mà mồi ko gù trả lại thì làm sao con bổi nó nhảy lồng mà các cụ đem về hả  ? hay là mồi chỉ biết câm nín để cho con bổi nó gù cho ngán rồi nó bỏ đi khinh thường đối thủ ? tôi dùng mồi phải gù hơn họ chứ mà thua là coi chừng cái mạng sống của mầy đó ko quan trọng mầy có bắt được nó hay ko ,họ sợ ko dám gù lại là con bổi hèn có bắt được cũng làm thịt mà thôi .
còn mồi tôi cũng dạng tầm thường chơi tạm được chứ cũng ko hay ho gì cho lắm  đi bẫy cùng anh em cũng ko lo sợ mất mặt chủ của nó với thiên hạ , cụ nào chơi mồi cây xứ Quảng cũng biết đi bẫy thường đi vài 3 người , rồi 1 cội nhưng nhiều anh em cùng treo chung mồi lên cho nó gáy gù bổi về con nào nước ngoài tốt , nước hậu cứng với lại có duyên với bổi thì con mồi đó sẽ bắt được con bổi đó  , anh em cùng nhau ngồi 1 chỗ để xem trận đấu cùng bình luận về nước chơi con bổi , nước rút của con mồi đi bẫy như vậy mới thú vị các cụ ah , nên con bổi nào tốt con mồi nào hay thì sẽ được nhiều biết đến và công nhận vì có nhiều anh em cùng chứng kiến và thẩm định tại rừng rồi .
Tính tôi ko thích khoe khoan hay khoác lát có sao nói vậy ai tin thì tin , ko tin thì thôi chứ cũng chẳng chết ai cả .Chim mình mình chơi mình hiểu tính nết của nó , chẳng ai hơi đâu mà phải quay phim hay chụp ảnh để khoe khoan hay chứng minh làm gì cho mệt cái thân .
nhớ ngày xưa mới tập tẹ chơi cugay tò mò muốn biết con cugay hay mặt mũi nó ra sao thì phải lặn lội , đi tới đi lui 10 ngày nửa tháng nhà các chú ,các bác, các cụ có con cugay hay đó năn nỉ lân la mãi  mới được người ta lấy ra cho xem mặt mũi nó ra sao  chứ chim  của người ta đâu phải mình muốn xem là xem được ngay đâu, và nếu gặp may sẽ được chia sẽ và học hỏi thêm chút kinh nghiệm về tự suy ngẫm và rút ra kinh nghiệm cho bản thân .
Còn cụ nào quan tâm xin mời về Quảng ngãi cứ liên hệ  tôi sẽ tiếp đón chu đáo , cùng nhau đi rừng giao lưu 1 chuyến và nhớ đem theo "Xị Rượu " để tiện thế nếu cu mồi trở chứng ko làm ăn ra gì làm mất mặt chủ nhân nó với thiên hạ thì nó sẽ thành món " cu nướng " ngay tại rừng , cái này ngày xưa tôi làm hoài mấy năm nay bỏ bớt đi rồi vì anh em và các chú , các bác trong hội cùng đi la chửi hoài vì cái tính " nóng lửa rơm " nướng cu mồi tại rừng của tôi .
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent