Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !  (Đọc 96917 lần)

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng gác cu !
« Trả lời #60 vào lúc: 01/04/2012 11:02:07AM »
Bài bản của con mồi cây, nó hơi khác với chim thi đấu chú àh !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #61 vào lúc: 01/04/2012 10:00:19PM »
_zoo_ _zoo_ _zoo_
Chúc mừng Duy nhé!
Ba mồi mang đi và ba bổi mang về, thế là "cầu thủ" nào cũng "ghi bàn". _yahoo_ :-bd
Chú bổi đầu cườm đẹp nhỉ!
chào cường
 hhee chủ yếu là do may mắn thôi , có hôm đi thì bắt vậy đó chứ cũng có hôm về tay không vì bổi ko dám chơi với mồi   *><*, con bổi đầu như mình đã nói ở trên là con chim gù khá , lần trước mấy ông chú cùng chơi đụng nó nhưng mồi mấy chú ấy hơi yếu gù nên thua nó , về báo mình tranh thủ đi sài gòn rồi về lên đường tóm nó . Con đó nước chơi tương đối bài bản , nước ngoài khá hay với thúc kèm , kèm gù , kèm dập liên tục nghe không kịp còn nước gù thì gù khá cứng ép mồi cũng muốn đuối với nó luôn .Chim tương đối đẹp đủ chuẩn để nuôi lên làm mồi .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #62 vào lúc: 01/04/2012 10:03:56PM »
Thế có tuyệt không chứ.Chúc mừng chú cườm đen đã tái xuất gian hồ.rất ôi phong,chơi một mùa nữa cho đã rồi nhường nó lại cho anh nha chú.ok?
chào anh Dư
anh cứ đùa công em đãi thóc bao năm mới được có thế thôi đó , con đó chơi vài 3 mùa vẫn chưa ra hết nước đâu anh chừng nào nó ngán em thì em sẽ để cho anh chứ em đâu có ngán nó đâu hiii :d
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #63 vào lúc: 01/04/2012 10:06:59PM »
Sao bổi chổ bác Duy toàn vẫy cưỡng vậy.
chào Vũ
cái vụ đó mình ko biết hii , việc chọn chim mình ko quan trọng việc vảy ném gì cho lắm miễn sao nước chơi hay tiền hậu tương đối đủ , tướng chim tốt chân khô màu tím còn tốt vảy nhặt mỏng đóng khít ( có vảy giao long ) còn tốt là mình nuôi thôi hiii
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #64 vào lúc: 01/04/2012 10:25:17PM »
Bác cugayquangngai lại mang tin vui đến cho anh em trên diễn đàn rùi, xin được chúc mùng bác.Ah,bác cugayquangngai nè,những chú bổi(mồi nữa) bác bẫy được em thấy khả năng gù thì không chê được rùi,nhưng em có thắc mắc nhỏ muốn hỏi bác là những chú gáy này có bài bản (ý em là khi gáy thì có chu,lèo hay vấp)gì không ạ?Ngoài Bắc chỗ em thì rất đề cao chim có âm giọng,bài bản.Và những chú chim mồi(hoặc bổi đã nổi rùi)khi chuyển ra Bắc có sợ bị ngã nước(xuống chim do thay đổi địa hình,khí hậu...) không ạ?Câu hỏi mang tính tham khảo,học hỏi mong bác và anh em trên diễn đàn chia sẻ,thanks.
cảm ơn bạn vì lời chúc mừng
về câu hỏi của bạn thì như tên gọi chu , lèo , vấp  gì đó tôi nghe không quen nên không hiểu cho lắm chắc cũng có chỉ có bấy nhiêu nước chơi nhưng tên gọi mỗi vùng mỗi khác nhau thôi VD : trong tôi ít ai chơi con chim thúc lợi cốt ( sau tiếng thúc CÙ cúc cu có 1 tiếng CỤ lại ) ngoài bắc gọi là chu hay lèo gì đó tôi ko rõ  , nhưng chim có nước chơi trong tôi gọi là bài bản hoặc tương đối phải có đủ nước tiền ( nước ngoài ) : thúc nhặt , thúc kèm , thúc gù , kèm gù liên tục nghe không kịp và phải đổi giọng liên tục với nhau , còn nước hậu ( nước trong ) là chỉ có gù là chính , đôi khi thúc kèm 1 vài tiếng rồi đổ qua gù lại , hoặc thúc gù liên hồi ... với 2 yếu tố đó kết hợp lại mới được gọi là 1 con chim bài bản và đủ nước .
còn những con chim khi nghe hoặc thấy chim ngoài không có đổ gù , thúc kèm , kèm dập , thúc gù liên hồi để đưa chim vô cây thì cũng ít khi dùng vì nước ngoài tương đối dở , còn nước trong mà con chim nằm nhịp cánh xoay cầu mà ko có gù  chỉ biết  thúc cho dù nhanh ,đôn dập cỡ mấy thì chúng tôi cũng ít chơi vì khó bắt bổi và rất lâu những con chim đó thường yếu gù nên mới thế ( cá biệt có con nằm nhịp cánh xoay cầu thúc kèm , kèm dập ... mà có tái gù là những con chim cực kỳ hay và sát bổi nhưng rất hiếm có được những chú chim có được nước chơi như vậy )
chơi mồi cây người chơi chỉ chú trọng tới nước chơi có bài bản đủ nước và gù nhiều hay không , còn về âm giọng cũng chỉ 1 phần thôi con nào tiếng to rõ ràng tốt tiếng là nuôi
còn việc chim bị chói nước hay không là do thể trạng của con chim và cách chăm sóc của người chủ quyết định , chứ khí hậu hay nguồn nước chỉ là yếu tố khách quan mà thôi .
thân chào !

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #65 vào lúc: 02/04/2012 09:57:46AM »
Thế có tuyệt không chứ.Chúc mừng chú cườm đen đã tái xuất gian hồ.rất ôi phong,chơi một mùa nữa cho đã rồi nhường nó lại cho anh nha chú.ok?
chào anh Dư
anh cứ đùa công em đãi thóc bao năm mới được có thế thôi đó , con đó chơi vài 3 mùa vẫn chưa ra hết nước đâu anh chừng nào nó ngán em thì em sẽ để cho anh chứ em đâu có ngán nó đâu hiii :d
thân chào !

Anh sống thọ hơn nó,chú sống thọ hơn anh vậy đợi nó ngán chú thì anh chắc gì được chơi chứ...thôi thì dể hay không biết chú gởi tặng anh con bổi mà nó mới bắt được là ok rồi,anh không biết nhìn chim nên cứ xin đại hênh xui vậy,chắc chú không tiết với anh con chim thịt ấy chứ.anh rất khoái cu đất Quãng nhưng không có cơ hội sở hữu,hy vọng với thành ý này có được một chú Quãng nuôi làm kỷ niệm.Thân.
Bình Định Quê Tôi..!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #66 vào lúc: 02/04/2012 11:11:21AM »
Bác cugayquangngai lại mang tin vui đến cho anh em trên diễn đàn rùi, xin được chúc mùng bác.Ah,bác cugayquangngai nè,những chú bổi(mồi nữa) bác bẫy được em thấy khả năng gù thì không chê được rùi,nhưng em có thắc mắc nhỏ muốn hỏi bác là những chú gáy này có bài bản (ý em là khi gáy thì có chu,lèo hay vấp)gì không ạ?Ngoài Bắc chỗ em thì rất đề cao chim có âm giọng,bài bản.Và những chú chim mồi(hoặc bổi đã nổi rùi)khi chuyển ra Bắc có sợ bị ngã nước(xuống chim do thay đổi địa hình,khí hậu...) không ạ?Câu hỏi mang tính tham khảo,học hỏi mong bác và anh em trên diễn đàn chia sẻ,thanks.
Bài bản của một chú cu mồi là một khái niệm hoàn toàn khác với bài bản của một chú cu gáy đấu bạn à .
Một chú gáy mồi hay chưa chắc đã thành 1 chú gáy đấu hay và ngược lại .
Còn vấn đề đổi chủ chuyển vùng thì đuơng nhiên là sẽ có những vấn đề nhất định sảy ra . Điều này người chơi chim cu gáy hiển nhiên phải hiểu và có giải pháp đề phòng cho nó .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

nguyenngochung

• gac cu
  • Sr. Member
  • Thanks 22
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #67 vào lúc: 02/04/2012 12:51:17PM »
chúc mừng, chúc mừng  O:o O:o O:o thiệt là hạnh phúc quá đi nghe Duy đi bẩy mà thấy ham quá, muốn về we đi đánh cu luôn quá hà.  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*). Cố gắn tập mấy e mồi cho ấp phê hết đi rồi mình về sách trộm bớt một e kèm theo cái lồng bẩy nửa,  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ bấy nhiêu là lấy đc rồi  =)) =)) =)) =)) =))
buồn buồn nướng cu nhậu chơi

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #68 vào lúc: 03/04/2012 10:42:18PM »
chào anh Dư
thân chào !
[/quote

Anh sống thọ hơn nó,chú sống thọ hơn anh vậy đợi nó ngán chú thì anh chắc gì được chơi chứ...thôi thì dể hay không biết chú gởi tặng anh con bổi mà nó mới bắt được là ok rồi,anh không biết nhìn chim nên cứ xin đại hênh xui vậy,chắc chú không tiết với anh con chim thịt ấy chứ.anh rất khoái cu đất Quãng nhưng không có cơ hội sở hữu,hy vọng với thành ý này có được một chú Quãng nuôi làm kỷ niệm.Thân.
chào anh !
để em kiếm con nào khá hơn tặng anh nuôi làm kỷ niệm nuôi lên còn làm mồi chứ con đó nhìn thì chỉ được mỗi bộ cườm , chứ nước non ko ra gì nuôi làm mồi ko được anh ah .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #69 vào lúc: 03/04/2012 10:45:16PM »
chúc mừng, chúc mừng  O:o O:o O:o thiệt là hạnh phúc quá đi nghe Duy đi bẩy mà thấy ham quá, muốn về we đi đánh cu luôn quá hà.  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*). Cố gắn tập mấy e mồi cho ấp phê hết đi rồi mình về sách trộm bớt một e kèm theo cái lồng bẩy nửa,  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ bấy nhiêu là lấy đc rồi  =)) =)) =)) =)) =))
chào hưng
hhhi về đây mình đưa mồi cho đi bẫy thì được chứ còn cái vụ kia ... hhhi khó lắm hưng ah , mình mớddooor bomke làm sao hưng lấy được kkaaa =)) =)) =))
hheee chừng nào về quê thì alo anh em đi bẫy cho vui nha ?
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #70 vào lúc: 11/04/2012 11:09:57AM »
Chuyến đi bẫy ngày 7 / 4 / 2012  tại xã Long Hiệp huyện Minh Long tỉnh Quảng ngãi

sau 1 thời gian nghỉ ngơi do bận rộn công việc ngày 7/4 tiếp tục đi bẫy cùng ông bạn thân luôn song hành trong mỗi chuyến đi , chuyến hành trình này vào lúc 3g sáng trời đầy trăng và sao gió mát lồng lộng thật là quá đã  _yahoo_
đến 5g30p thì đến bãiddanhsd gửi xe trong làng dân tộc và chuẩn bị tư trang chuẩn bị vào rừng
những đứa trẻ người dân tộc rất tò mò khi thấy người lạ đến , đây là thế hệ tương lai khai thác và bảo vệ núi rừng
[img]http://nk0.upanh.com/b4.s27.d1/cf254971715e6bc650897c8279ed28f6_43282590.dsc00538.jpg[/img]
sau đó chúng tôi nhanh chóng tiến vào rừng , đi bộ chừng 5km đường rừng thì vào tới bãi đánh . Đây là khung cảnh nhìn từ trên đỉnh núi xuống thung lũng , mùa này có lúa chín chim xuống dưới thung lũng ăn lúa no thì bay về cội trên đỉnh núi để mà gáy gù cả ngày nên phải lên tới đỉnh núi mới tóm được chúng
[img]http://nk0.upanh.com/b3.s27.d1/56a59608fcfc1fe88ac03af5e8701d86_43282620.dsc00529.jpg[/img][img]http://nk8.upanh.com/b5.s25.d3/38873f4318ced06f69f175273c543821_43282628.dsc00528.jpg[/img]
sau nhiều vát treo ko thành công vào sáng sớm do chim xuống thung ăn lúa hết chưa về cội thì gần đến 10g thì có 1 chú đồng kim bay về trổ nước từ xa chuyên gia thúc kèm , kèm gù liên hồi . Mồi nghe thấy tiếng bổi đổ qua gù rước , kèm gù liên hồi nhưng chú ta vẫn đứng từ xa mà chơi ko chịu về lồng , mãi đến gần 20p thì chú ta mới tung cánh bay về chung cây áp sát mồi gù liên hồi . Hai con ôm nhau gù chừng 15p thì em ta nhảy vào lụp thế là được 1 chú đầu tiên .
[img]http://nk5.upanh.com/b2.s26.d2/1783e7745d493bc02e16d3b8118f1d25_43282755.dsc00527.jpg[/img]
[img]http://nk8.upanh.com/b1.s27.d1/0a8b8b76b62a027277305016860060b8_43282748.dsc00530.jpg[/img]
[img]http://nk9.upanh.com/b6.s27.d1/05ef0cee434122ec1f6b89273d4f65aa_43283049.dsc00532.jpg[/img][img]http://nk3.upanh.com/b4.s25.d3/1784f045b8908ef8a01d6a7fd321df3c_43283053.dsc00531.jpg[/img]
sau khi cho vào túi xong alo cho ông bạn ở phía đồi đối diện thì được biết cũng mới tóm được 1 em khảng 20p trước , thế là 2 người điều có tù binh rồi thì thôi ta tìm chỗ nghỉ ngơi canh trưa ngủ 1 giấc cho đã chiều tính tiếp   (:|
chỗ nghỉ ngơi là 1 ngôi nhà ruộng của người dân tộc trong rừng , quả là 1 nơi thật lý tưởng cho những ai đi rừng bẫy chim hhehe_yahoo_
[img]http://nk0.upanh.com/b2.s25.d3/857ff1760aa5a81c0049ef8d6544a456_43283190.dsc00533.jpg[/img][img]http://nk3.upanh.com/b2.s27.d1/35d2e77d9d1fbfc8416f153bbae75826_43283193.dsc00534.jpg[/img][img]http://nk6.upanh.com/b3.s25.d3/3be119a4cb250bff58868f6338a0c100_43283196.dsc00535.jpg[/img]
nghỉ ngơi xong đến 2g chiều đồng hồ báo thức , thì dậy chuẩn bị tiếp tục đánh canh chiều lúc này mình thấy hơi mệt và mỏi chân do lâu ngày ko leo núi .Nay đi lại mà leo toàn núi cao nên cái chân nó đau êm ẩm , nên đành quay về làng dân tộc ngồi nghỉ chờ ông bạn đi gác tới chiều xuống rồi đi về .Tới 5g chiều thì ông bạn lũng lẳng bước vào làng , nhìn từ xa thấy trên tay cầm 2 em thế là ông bạn lại tóm thêm 1 em nữa .Tổng cộng trong ngày là 3 em , lên xe ra về hẹn gặp lại chuyến bẫy  lần sau .
[img]http://nk3.upanh.com/b5.s24.d3/59066b8de9b857cfde8dbad40debb5d2_43283463.dsc00536.jpg[/img]

See you again...

fancugay

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #71 vào lúc: 11/04/2012 03:50:36PM »
Bác có con bổi nào chơi được nhường em một con nhé bác. Mà bác cho em hỏi là bác ở huyện nào của Quảng Ngãi thế, bác cho em xin số đt để khi nào có dịp gọi điện xin chỉ giáo thêm  :d.

cugayphuninh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #72 vào lúc: 11/04/2012 06:28:56PM »
Bác có con bổi nào chơi được nhường em một con nhé bác. Mà bác cho em hỏi là bác ở huyện nào của Quảng Ngãi thế, bác cho em xin số đt để khi nào có dịp gọi điện xin chỉ giáo thêm  :d.

Em cũng xin đặt cục gạch luôn nhé bác! Đọc bài bác viết thấy mê quá!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #73 vào lúc: 11/04/2012 09:04:36PM »
chào bạn
mình ở huyện mộ đức tỉnh quảng ngãi , khi nào có dịp mời ban ghé tư gia mình chơi anh em sẽ có dịp giao lưu nhiều hơn , mình rất vui khi được đón tiếp những người bạn có chung niềm đam mê
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #74 vào lúc: 11/04/2012 09:08:03PM »

chà bạn
chuyện đó mình ko dám hứa trước được đâu ,bổi hay đi bẫy về mà chưa đủ chuẩn theo yêu cầu của mình đặt ra thì mìng cũng loại hết thôi , phần thì làm thịt nhậu cho vui , phần thì đem thả không thì tặng cho những anh em thân thiết nuôi làm kỷ niệm . Nghề chơi chủ yếu vui là chính thôi .
thân chào !

hoahongden

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #75 vào lúc: 12/04/2012 08:52:10AM »
Cao thủ, cao thủ, xin bái phục! Hôm nào cho mình theo xách lụp để học hỏi thêm nhé bạn.

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #76 vào lúc: 12/04/2012 09:14:43AM »

chà bạn
chuyện đó mình ko dám hứa trước được đâu ,bổi hay đi bẫy về mà chưa đủ chuẩn theo yêu cầu của mình đặt ra thì mìng cũng loại hết thôi , phần thì làm thịt nhậu cho vui , phần thì đem thả không thì tặng cho những anh em thân thiết nuôi làm kỷ niệm . Nghề chơi chủ yếu vui là chính thôi .
thân chào !
Trời đất em cũng đang định hỏi bác cugayquangngai nhượng lại(bán) cho 1 chú bổi nuôi để nghe gáy chơi cho đỡ buồn mà bác nói vậy thì hết hy vọng rùi.Chơi cugay như bác quả là thuần khiêt,hiếm có.Chúc mừng bác.

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #77 vào lúc: 12/04/2012 10:18:37AM »
Các bác đi gác cu, rồi về làm thịt, em nghe mà buồn quá!cu ơi...................

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #78 vào lúc: 28/04/2012 08:39:57AM »
Cao thủ, cao thủ, xin bái phục! Hôm nào cho mình theo xách lụp để học hỏi thêm nhé bạn.
chào bạn
theo xách lụp thì mình không dám , nếu bạn có thời gian và niềm đam mê thì cùng nhau đi bẫy cho vui . Có gì thì liên lạc với mình qua số điện thoại : 01285 568 648
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #79 vào lúc: 28/04/2012 08:42:32AM »
Các bác đi gác cu, rồi về làm thịt, em nghe mà buồn quá!cu ơi...................
cái này tùy vào suy nghĩ của mỗi người thôi bạn ah , đi gác cu cũng giống như đi săn vậy thôi .Người thợ săn khi săn được con mồi cũng phải ăn thịt con mồi đó thôi . Chim cugay bẫy được nuôi hay hả , thịt hay không tùy vào cách suy nghĩ của mỗi người chơi .
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent