Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nỗi buồn sâu thẳm  (Đọc 1259 lần)

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nỗi buồn sâu thẳm
« vào lúc: 31/03/2013 02:29:36PM »
Dạo vừa đi công tác nhiều chim đành gửi về quê cho em trai chăm. Nỗi nhớ chim dày vò quay quắt
Sáng hôm nay có tí thời gian rảnh rỗi theo thằng em đi ra bãi sông hồng bẫy cuốc. Cuốc chẳng chịu đá. thấy có tiếng cu gáy bèn mò lại, thì ra là nhà người bẫy lưới treo tới 8 con. Nhìn có con mắt đỏ mã phấn cặp chân to chưa bao giờ nhìn thấy thế. Giọng thổ pha to tiếng. Ôi kết lắm. nhưng nói mua cho thằng bạn. ông hét 600k. Ồ 600 thì sáu mình thích rồi thì đón nó về nuôi thôi. kiếm cái bao tải xuống bếp lửa dùi lỗ. cho vào buộc cẩn thận. Trên đường về mua cái lồng, cóng nước, cóng thóc về chặt cầu đậu chuẩn bị xong xuôi lấy cái bao tải trong sự tò mò của thằng con trai. Định bụng mang vào nhà nhưng lại nghĩ nó bay tứ tung có thể bụi bẩn nhà ảnh hưởng vợ con. Ôi thôi con chim giẫy mạnh bung mép bao và nó bay lên trong sự nuôi tiếc khôn nguôi của em. Thật buồn, bao nhiêu hí hửng bao nhiêu hy vọng bỗng dưng nó trở thành thất vọng vô cùng. không có một lời nào tả được mặc dù vợ bảo thôi coi nhưng phóng sinh. Nhưng cái buồn vẫn lan tỏa trong người mình. Bạn nào đã từng như vậy chia sẻ với mình nhé. Giờ này mình vẫn đang ngồi nhà nhìn con chim đậu trên tàu cây cau vua nhà hàng xóm phía trước.
« Sửa lần cuối: 31/03/2013 02:44:19PM gửi bởi Nguyễn Bính »

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nỗi buồn sâu thẳm
« Trả lời #1 vào lúc: 31/03/2013 02:45:15PM »
Gặp được con chim ưng ý mua về mà chẳng may bị xổng thì đáng tiếc thật chú ạ, giá như con chim nó hiểu đc nếu vào lồng, được chăm sóc trong thời buổi loạn đánh lưới này chắc nó sẽ ko bay ra ngoài để đánh canh bạc "lưới" này đâu chú nhỉ. Thôi thì chim trời cá nước, hy vọng nếu có lần sau phải cẩn thận hơn chú nhé.
A thì tương tự giống chú thôi, chim ae tặng bị xổng còn tiếc đứt một số thứ nữa, thôi thì "âu cũng là cái liễn".
Đôi lời chia sẻ cùng chú.
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #2 vào lúc: 31/03/2013 03:11:54PM »
Chia buồn cùng chú về chuyện con chim nhé.Tiếc thật đấy.Cố gắng nhé,ông Trời kô phụ người có Tâm đâu.Hi vọng mất cái này chú sẽ được đền bù cái khác.Chúc chú luôn vui nhé!
Ps:Anh vẫn đang tìm Quốc cho chú,nhưng mùa này chim kô căng,đi với người ta đi đánh thử,kô làm anh vừa ý nên kô lấy.Khi nào gặp chim thật sự HAY thì anh sẽ đt cho chú nhé.
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/03/2013 04:04:57PM »
hôm nọ em cũng mất 1 con do sơ í nuôi hơn năm rồi đến lúc nó xổng lên cây mượn mồi ông anh về bẫy lại nó đứng trên cây gáy gù lại k về  =((
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/03/2013 04:24:20PM »
Cảm ơn các bác đã chia sẻ. Giờ này mà em nó vẫn đậu nguyên chỗ cũ các bác ạ. Em vẫn ngồi ngắm em nó rỉa lông. Ôi thật là tiếc nuối con chim mà em thích

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #5 vào lúc: 31/03/2013 04:44:23PM »
Chia buồn cùng anh nhé !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

lydo78

• Sr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/03/2013 05:17:38PM »
mồi khủng của ông bạn đâu sao ko mang ra bẫy lại đê,chia buồn cùng ông bạn vì sổng mất em chim hay *><*
tôi lydo78 luôn luôn muốn giao lưu với các cụ chơi cu

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 31/03/2013 05:57:30PM »
Chia buồn cùng anh nhé!
Em đã bị 1 lần nhưng may mắn hơn anh 1 chút.
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #8 vào lúc: 31/03/2013 07:45:45PM »
Á ông anh Bính thích bẫy cuốc nữa à _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_, lúc nào có cuốc mồi xuống em đưa đi bẫy cuốc nhiều lắm, thích bẫy cuốc lâu rồi mà chưa có cuốc mồi. Năm ngoái nhờ ông bác nuôi 3 con thì toi cả, bẫy cuốc xem nó kà đánh nhau cũng vui. Còn con gáy nó sổng mất xin chia buồn cùng bác, vào tay em là em mượn kéo chủ nhà cắt cánh luôn cho chắc. Thôi rút kinh nghiệm ai trong đời nuôi chim chả phóng sinh vài lần, lúc nào buồn xuống em chơi nhé! _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/03/2013 07:52:16PM »
Xin chia buồn, chắc duyên số tới vậy, thôi kệ đi anh ơi

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 31/03/2013 09:09:08PM »
Cảm ơn anh em đã chia sẻ. cách đây 4 năm mình cũng nuôi một con rất hài lòng nhưng vợ làm sổng mất mà lại là con duy nhất nhưng hồi đó chẳng có ai chia sẻ. buồn mãi , buồn mãi đến nỗi chẳng nuôi lại nữa. giờ có anh em chia sẻ thấy cũng vui lên phần nào. Hơn nữa mình vẫn còn hai con cu để hy vọng. Cảm ơn anh em. Cảm ơn vì đã có diễn đàn để chia sẻ

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 31/03/2013 10:34:35PM »
anh Bính mua chim nhà ô tệu xóm anh ạ. Hay ô nào đấy anh. A baỏ e sang mua đôi chim  mái về ghép đẻ nhé
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent