Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hãy giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt!  (Đọc 882 lần)

tuonglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hãy giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt!
« vào lúc: 23/04/2013 08:12:37PM »
Tôi thấy dạo này anh em hay dùng những từ rất không chuẩn, nhất là mod Hoàng ĐL và Cường HM! Tại sao không dùng từ "mình" mà lại dùng từ "mềnh", đó chỉ là 1 ví dụ! Các bác làm thế sẽ có nhiều người bắt chước, không hay! Hãy giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt bằng những hành động tưởng như nhỏ nhặt!

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Hãy giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt!
« Trả lời #1 vào lúc: 23/04/2013 09:48:59PM »
Chào bạn có nick trên diễn đàn Cugay.org là tuonglam.
Cảm ơn bạn đã góp ý!
Cá nhân CườngHM 80 tôi ko phải là nhà ngôn ngữ học nhưng tôi sẽ suy nghĩ thêm về những điều bạn nói.
Về vấn đề ngôn ngữ hay "sự trong sáng của tiếng Việt", tôi thấy, tôi chưa đủ tầm.
Bạn cùng tôi tham khảo thêm ở đây (Chỉ là ví dụ nhỏ thôi nhưng mang tính thời sự): http://m.vietnamnet.vn/vn/van-hoa/118278/tran-tien-cao-dang--toi-se-khong-chon-tu-khac--hay--hon.html
Và đây nữa: http://m.vietnamnet.vn/vn/van-hoa/118114/nguyen-quang-thieu--nguyen-tac-khong--tuc--nhu-ban-dich.html.
Chúng ta cùng học hỏi và học hỏi lẫn nhau.
Một lần nữa cảm ơn bạn!
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

dmcugay

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 23/04/2013 10:14:48PM »
Rất cám ơn bác lamtuong đã nhắc nhở anh em, chúng ta đôi khi cũng vì xem nhau như "người một nhà" nên sử dụng văn nói mang tính hài hước tí. Nhưng xét cho cùng thì trên forum này, có rất nhiều thành phần chơi chim khác nhau nên chúng ta không nên quá đà. Một lần nữa xin cám ơn chủ topic đã nhắc nhở.
Cám ơn Mod CườngHM 80 vì dẫn chứng về bài báo rất hay, từ lâu mình đã hâm mộ dịch giả Trần Tiễn Cao Đăng, thông qua diễn đàn này mình mới đọc được vụ lộn xộn này. Thật là xấu hổ quá đi (tại rảnh rang là vào cugay.org đâu có đọc báo khác mà biết, hic................ từ nay dành nhiều time cho các tin tức thời sự mới đươc).
Thân chào.

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/04/2013 12:04:35AM »
CHIA SẺ

Giờ học sinh teen teen 9x... Viết và nhắn tin em cũng chịu không dịch được ... 8-> =))

- Có các lỗi do sơ ý như: không viết hoa phần đầu câu, viết câu không có dấu câu, viết sai chính tả…có các lỗi cố ý như: sử dụng ngôn ngữ 9x..., viết tiếng việt không dấu…
- Rất đơn giản:  mỗi bạn hãy đọc cẩn thận lại bài viết của mình một (vài) lần và sữa chữa những lỗi sai trước khi đăng bài ,để cho góp phần xây dựng diễn đàn cugay.org ngày càng lớn mạnh  _zoo_ .

Suy ngẫm : Có thể thế hệ : 6x. 7x và 8x ( Hay là già rồi nhỉ ?) thấy khác xa thế hệ 9x quá . Cảm nhận cá nhân em cũng không thích ngôn ngữ 9x ( vì không hiểu được luôn ). Tiếng việt chúng ta "giàu" và "đẹp". Hãy giữ gìn , sự trong sáng của tiếng việt cho hôm nay và cho thế hệ sau ...
« Sửa lần cuối: 24/04/2013 12:43:45AM gửi bởi Đồngquê »
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

tuonglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 24/04/2013 08:08:10PM »
Chào bạn có nick trên diễn đàn Cugay.org là tuonglam.
Cảm ơn bạn đã góp ý!
Cá nhân CườngHM 80 tôi ko phải là nhà ngôn ngữ học nhưng tôi sẽ suy nghĩ thêm về những điều bạn nói.
Về vấn đề ngôn ngữ hay "sự trong sáng của tiếng Việt", tôi thấy, tôi chưa đủ tầm.
Bạn cùng tôi tham khảo thêm ở đây (Chỉ là ví dụ nhỏ thôi nhưng mang tính thời sự): http://m.vietnamnet.vn/vn/van-hoa/118278/tran-tien-cao-dang--toi-se-khong-chon-tu-khac--hay--hon.html
Và đây nữa: http://m.vietnamnet.vn/vn/van-hoa/118114/nguyen-quang-thieu--nguyen-tac-khong--tuc--nhu-ban-dich.html.
Chúng ta cùng học hỏi và học hỏi lẫn nhau.
Một lần nữa cảm ơn bạn!

Đúng, bạn không thể là nhà ngôn ngữ học vì cú pháp câu bạn còn không tường tận, dấu câu bạn bỏ còn chưa đúng, chắc không cần phải dẫn chứng đâu! Tôi thấy về phương diện ngôn ngữ học, tôi không thể học bất cứ điều gì từ bạn, vì vậy xin bạn đừng dùng những câu như: "Chúng ta cùng học hỏi và học hỏi lẫn nhau". Bạn tự ái vì bài viết của tôi nên mới có bài viết như trích dẫn, nhưng đừng vậy, ai cũng vỗ tay khen bạn thì bạn chẳng thể tiến bộ được đâu! Thân chào!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent