Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy giọng thổ sấm ?  (Đọc 5755 lần)

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy giọng thổ sấm ?
« vào lúc: 14/11/2012 09:05:18AM »
Xin chào tất cả ACE có niềm đam mê tiếng cu gáy !
   cho mình hỏi đây có phải là giọng thổ sấm không ?!
   Tiện thể cho mình hỏi
        Miền Bắc gọi giọng thổ  Miền Nam gọi giọng gì ?
         Miền Bắc gọi giọng đồng ...........Miền Nam ?
         Miền Bắc Gọi giọng kim ..............Miền Nam ?
    Mình mới biết chơi nên kiến thức rất Ít . ACE chia sẻ tí vậy mà

Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy giọng thổ sấm ?
« Trả lời #1 vào lúc: 14/11/2012 09:18:19AM »
 :-bd :-bd :-bd Phê thật em này to con cườm đẹp thật, em ko biết thổ gì chỉ biết là thổ thôi chim đẹp thật bác còn em nào nữa cho lên đi em con download về máy tối nằm xem. cảm ơn chủ topic đã up   bat tay bat tay bat tay
« Sửa lần cuối: 14/11/2012 09:20:07AM gửi bởi cuongyyen »
Cu cò không vội được đâu

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/11/2012 01:40:46PM »
nghe như thổ rền ấy bác nhỉ...cấp mình đẹp thật chúc mừng bác nhé.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/11/2012 03:39:07PM »
Ngày qua, có một anh nhờ kiếm chi một em thổ sấm. Nói thật, mình cũng chưa hiểu lắm từ sấm. Tiếng sấm ngoài bầu trời thường có âm vực sâu, rộng, rền. có độ vang. Sấm đồng, sấm thổ... ? hiểu tiếng sấm thế nào anh em giúp mình với. Với mình, thổ rền là trong âm tiết có tiếng vang, vọng, riết xuống ( cứ mường tượng nếu to như tiếng loa đại thì có cảm giác tức ngực) và nó thể hiện chủ yếu trong tiếng thúc. Cụ cù cù cụ ụ ụ ụ. Còn thổ sấm thì là tiếng thổ, trong đó có đồng, có độ vang( hòa hợp ngay trong từng tiếng chứ k phải là thúc hai tiếng đầu đồng, tiếng sau thổ ... ) .
Mong mấy anh em có nhanh ý kiến, kẻo lỡ ra Cua tìm ra thổ sấm. thổ rền mà gửi lộn do nhận thúc của mình thì đáng trách lém thay !
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

nhaque_megay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 14/11/2012 03:52:18PM »
em không rõ nhưng tiếng gáy con nhà em lúc buổi sáng sớm và giữa chưa ( không hiểu vì sao vì lúc đó nó mới gáy to) còn ngoài lúc đó thấy gáy chỉ 6/10 so với hai lúc đó  :-S :-S :-S em thấy nghe tiếng cuối cục cù ù ù ù cảm giác như bão mà gió nó lùa qua các khe cửa cứ ù ù ù. Có gì nhờ cao thủ chỉ giúp vì nghe con nhà như thế đoán thế thôi #:-S #:-S

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 14/11/2012 04:00:58PM »
Con ni thổ chứ bác cugaycantho. Cua kêu là thổ pha đồng, có lẽ một số anh em gọi là thổ sấm chăng ?
Còn đồng cấn thì nó gằn, nó không ấm, gắt, âm ngắn thấp, đồng nhiều hơn thổ, thổ nảm ở âm thúc cuối, mẫy con khác thì gọi lung tung cho vui.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 14/11/2012 04:15:13PM »
Bác Cua ở Gia Lai là ở huyện hay Thành phố nhỉ (bác cho xin cái địa chỉ và sđt bởi vì tôi cũng muốn mua một em mồi). sđt của tôi 0985 009 009

Bác Cua ở huyện nào vậy? Bác Cua không có chim mồi bán nhưng thì mình gia lưu và có thể nhờ bác chọn cho một chú mồi cũng được mà. Tôi ở huyện (Đức Cơ)
« Sửa lần cuối: 15/11/2012 11:07:18PM gửi bởi Tre làng »

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/11/2012 06:51:28PM »
Con ni thổ chứ bác cugaycantho. Cua kêu là thổ pha đồng, có lẽ một số anh em gọi là thổ sấm chăng ?
Còn đồng cấn thì nó gằn, nó không ấm, gắt, âm ngắn thấp, đồng nhiều hơn thổ, thổ nảm ở âm thúc cuối, mẫy con khác thì gọi lung tung cho vui.
bác cua nói rất chuẩn con này không phải thổ sấm mà nói là sấm chuông chứ thổ sấm giọng nó ồ ồ nhủ sấm lúc trời mưa âm thanh nghe rất nặng nề

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/11/2012 10:03:10AM »
Rất cám ơn sự chia sẻ của tất cả AE có chung niềm đam mê!
  Hiện tại mình rất vui và  _yahoo_ khi có được chú cu gáy như thế nầy . Nhưng còn rất nhiều công sức nửa chú nầy mới thành mồi , hiện tại chú ta chỉ mới được đi tập có 1 buổi thôi . Hy vọng trong tương lai đây sẻ là chú cu mồi sát bổi . bat tay bat tay bat tay
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/11/2012 01:52:49PM »
Bác Cua ở Gia Lai là ở huyện hay Thành phố nhỉ (bác cho xin cái địa chỉ và sđt bởi vì tôi cũng muốn mua một em mồi). sđt của tôi 0985 009 009
Cua ở huyện bác cugaygialai ạ, còn địa chỉ thì Xin cho Cua nợ bác một thời gian vậy. Cua k mua bán chim mồi nên có đưa địa chỉ cho bác cũng vô ích, còn giao lưu cho vui thì để thư thư, Cua ra PLei có thể a lô bác, ủa mà bác ở đâu vậy, lỡ a lô bác ở xa quá cũng bất tiện .

Nếu vậy thì gần, rất gần, có lẽ mình biết nhau cũng nên  :)) :)) :)) . Bác cho cái tên của bác vô thư cho tui rồi tui hứa sẽ kiếm mồi dùm bác. ở xa tui sợ bị chửi chứ ở gần thì có thể kiếm rồi bác tự đi thử mà mua. Còn giao lưu thì tui khoái lắm, cứ nâng lên đặt xuống, tâm sự tầm phào, móc cu ra soi là tui khoái, có điều: cũng tùy người. Thế nhé bác . :)) :)) :)) .
« Sửa lần cuối: 15/11/2012 11:06:26PM gửi bởi Tre làng »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent