Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thổ sấm nhà em mời các bác chém  (Đọc 5457 lần)

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
Re: Thổ sấm nhà em mời các bác chém
« Trả lời #20 vào lúc: 14/11/2012 10:09:19PM »
Gửi bác quyents83 : thổ sấm hay kể cả thổ đồng thì cũng có con hay con dở , ko phải con thổ sấm nào cũng hay , ko phải con thổ dồng nào cũng sát bổi . Đăc biệt chim nam hay bắc thì có con hay con dở , bác nói chim nam như thế thì em chưa đồng ý lắm . chắc có lẽ bác chưa gặp các tuyền bối trong nam nhiều , hình như bác Trong Nguyên cũng ở miên nam hay sao ấy . bác cafedilinh nữa bác HoangDL nữa hay sao ấy dàn chim của mấy bác đó toàn hàng khủng long ko . ngoài bác em thấy mấy bác khoái loại chim có chu đe gì đó rùi hậu 3 ... em mới tặng 1 người chú con hậu 3 xong , nuôi 2 tuần chẳng gáy nhưng đã gù với mồi thấy ông chú thích chim nuôi kiểng thì tặng lun . Em thì ko wan trọng vấn đề hay dở miễn là chim ra rừng chơi đc có bài bản 1 tí là ok xa chiêu gần thúc xáp gù là hài lòng rồi . con nào cũng có kái hay kái dở mak quan trọng là mình biết sử dụng nó cho đúng với khả năng của nó mà thôi . Hơn thua để làm gì , hay thì sao < nùi này cao có núi khác cao hơn mà >
heeeeeeeeeee bác nói ở đây là chim mồi rồi, tôi đang nói đến giọng và độ quý hiếm trong âm giọng chim miền bắc. Nói thật chim ở bắc họ càn quét nhiều chủ yếu là lưới, bây giờ chim trời giọng hay và hiếm còn ít hơn lá mùa thu. Khu vực bác nói như tây nguyên , daclac , chim rừng nhiều vô kể vì nó còn hoang hóa rất nhiều gáy, nếu đứng nhìn trên cây thì vài chục con cu gáy. Còn ngoài đồng bằng bắc bộ thì không còn cảnh đó nữa rồi, bác phải hiêu sâu hơn chim cò giờ hiếm rồi nhất là cu gáy. Anh em chúng tôi ngoài Hải Phòng rất muốn chơi chim hay nhưng mà giá thì trên trời, không rẻ như trong nam các bác. Xem cu mồi đất và mồi cây trong nam họ giao bán chỉ 4 đến 5 triệu một con, còn mồi cây mà đỉnh như các bác trong nam thì ở ngoài bắc này tầm 10 triệu < chim Bắc>. Tôi ví dụ : như chào mào Huế, Trung mang, Sông kôn tại sao chim mộc đến 1 triệu , còn ngoài bắc có đắt cũng chỉ 150k.Nói thế là bác hiểu, mà miền Trung nhiều chào mào như thế mà còn chuẩn bị tuyệt chủng đến nơi rồi , huống chi là con gáy.  _b_ _b_ _b_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 14/11/2012 10:12:57PM »
nếu thổ sấm chim nam thì cũng thường thôi, chơi giọng chơi thổ sấm miền nam thà mua con thổ đồng trong nam đầy. Còn ngoài bắc này đi nhiều rồi mà chưa gặp em nào thổ đồng nào cả, còn thổ sấm ngoài bắc à? có đấy nhưng quan trọng là họ bán bao nhiêu tiền? Bên Thủy Nguyên có ông An bẫy chim hôm nào bạn sang đấy hỏi ông có con chim giọng thổ chạm 30% đồng , vừa rồi sang trả 38 triệu vẫn lắc đầu. Còn hôm nào bạn rảnh sang tôi đưa bạn đi nghe ngoài thiên nhiên con thổ gầm nó gáy như loa thùng , nổi tiếng đất Bát Trang 4 năm nay chưa ai thu phục được nó. Tôi giám khẳng định con thổ sấm miền nam của bạn to hết cơ chỉ bằng nửa giọng nó thôi. Đây nói thật cũng chăng gạch ngói gì, chỉ là đôi lời tâm sự, và lúc nào cũng trà tàu thuốc lào đón tiếp.
Còn tiêu đề bác mời vào chém là tôi chém , nếu thích alo cho tôi 0944258986 tôi đưa đi tận nơi xem, còn clip thì nói thật không có thời gian đến quay con chim của người ta. Quý lắm người ta cho xem và nghe, vì chim hay đề phòng kẻ gian , không quen biết xin lỗi đến người ta còn không mở cổng huống gì xem với rửa tai.

Nghe là biết bác đang ở phân khúc nào trong thị trường cu cò rồi. Cao quá em không với tới được! Lương bác sĩ còm của em còn đi học xa và phải chu cấp vợ con thì đành phải nghiến răng bằng lòng với hiện tại thôi. Nhưng dù sao thì cũng cảm ơn bác vì đã cho em mở rộng được lỗ tai, giá như mà có cái clip nữa thì phải nói rằng là rửa sạch rỉ mắt.

mole

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 14/11/2012 11:17:14PM »
con chim nhà ông An bên Thủy Nguyên mà bác quyen bảo là thổ chạm 30 % đồng thì cũng chịu rồi.theo tôi con đó có mà pha chì .Mà con đó cho vào lồng quả đào ngoái khẩn cấp luôn.thả nào mà trong 4rum này có ông rao bán con chim mọc những 12 triệu .khiếp vía với các ông ấy  :-j

nbthanh88

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 15/11/2012 12:16:03AM »
chim giọng tốt quá, mỗi con 1 kiểu, mỗi người thích 1 kiểu nhưng chất giọng này đúng là nghe không chán.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 15/11/2012 05:58:59PM »
con chim nhà ông An bên Thủy Nguyên mà bác quyen bảo là thổ chạm 30 % đồng thì cũng chịu rồi.theo tôi con đó có mà pha chì .Mà con đó cho vào lồng quả đào ngoái khẩn cấp luôn.thả nào mà trong 4rum này có ông rao bán con chim mọc những 12 triệu .khiếp vía với các ông ấy  :-j
heeeeeeeeeee chứ thích chém ấy :d :d :d, thế mà trả hắn 38 triệu hắn lắc đầu ấy, còn mộc họ bán 12 triệu là quyền của họ mua hay không là quyền của các bác. Em mà thích em rao con mồi thổ buồn nhà em cũng 10 triệu ấy treo lên cây là gáy, cho xuống đất cũng gáy, có vấp lèo dầy, gù chồng đấu , hôm nào thích đi gác thử chuyến heeeeeeeee :d :d :d :d :d, < chim lũa mồi rồi> :d

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 15/11/2012 06:10:24PM »
Heeeeeeeeee  :d :d :d :d đùa các bác tí, chém gió cho vui xả xì tress  chim của bác gáy như sấm  :d :d, chúc mừng có cu hay heeeeee :d :d. =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)). Mỗi tội chim miền nam không thích  :d :d :d :-bd :-bd :-bd. Các bác mới chơi đôi khi cứ quan trọng hóa vấn đề , bảo người ta chém nhiệt tình đến khi chém tan tác thì tự ái thế mà đòi chơi cu rèn chữ " Nhẫn " nghe mà buồn cười  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*). Thế em hỏi thật giả xử địch dùng "kế khích tướng" thì các bác làm sao? < chết chắc> :d.

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 15/11/2012 08:40:06PM »
Bác quyents83 lai nhầm nữa . em noi đây là noi chung mak bác đọc kỹ xem em có chữ MỒI nào đâu . bác nói lai kái đoạn là chim miên bắc hiếm hay là chim ở chỗ bác hiếm vậy . mới cách đây 1 tháng thằng em của em ra ngoài bắc lấy thăm nhà và lấy keo đánh cò , vì ở chỗ em cò lúc này về nhìu lắm . nó ngoài bắc PM về nói cu gáy chỗ nó nhìu như chim sẻ nhưng chẳng có ai co chim mồi họ toàn nuôi cu khách thôi . Em công nhân mấy bác ngoài bắc chơi chim thì đúng chuẩn và đúng gu thì mới nuôi ho nuôi con nào ra con đó và trình độ thẩm âm thỳ kỹ càng hơn trong nam . AK wen nữa cu gáy ko thể tuyệt chủng đc đâu . chổ em họ đi bẫy lưới nhìu lắm . riêng quanh nhà em có 4 người làm nghề bây lưới cu gáy , nghề cha truyền con nối lun nói chung là chim ri chim mắt đỏ chim ... ho bẫy hết nhưng em đi đâu cũng gặp cu gáy , chỗ nào cũng có nhưng mà hơi khó bẫy 1 tý nếu chơi mồi cây thì hơi vất vả đấy ....

tung_hy

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 15/11/2012 09:28:23PM »
cm bs Hiếu nhé, em thổ sấm của bác giọng tốt đấy, bác có quan điểm chơi chim khá rộng đó. nếu em nhớ ko nhầm thì em này chim Bình Dương thì phải? các Bác ngoài Bắc mình ko thích cu nam lắm nhưng thực sự kiếm đc em ngoài bắc này có giọng như thế khá khó khăn, trước em được nghe mấy em nhà các bác trong dd  giọng cũng khá tốt, và toàn ku miền nam thui. bác cũng ko nên tranh cãi trên dd làm gì bởi trên này cũng khá nhiều cao thủ ẩn danh nhưng cũng đầy cao "củ" kiến thức thì chẳng bi nhiêu mà nổ banh trời, có lẽ nhà họ gần tổng kho đạn. cảm ơn bác đã cho anh em thưởng thức clip hay

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 16/11/2012 09:18:23AM »
Thổ sấm nhà lehieuhp

Tôi đặc biệt thích giọng gáy của con chim này. Nếu có thể, nhờ bác LeHieu cho nghe thêm tiếng chiêu của em nó với.
Thanks bác./.

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 16/11/2012 01:18:35PM »
To Hoangfdl: Hẹn bác sang tuần nhé. Nhà có người ốm quay như chong chóng nên không đáp ứng bác ngay được. Em cũng sắp ngưỡng thiên rồi.

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 16/11/2012 08:38:23PM »
cm bs Hiếu nhé, em thổ sấm của bác giọng tốt đấy, bác có quan điểm chơi chim khá rộng đó. nếu em nhớ ko nhầm thì em này chim Bình Dương thì phải? các Bác ngoài Bắc mình ko thích cu nam lắm nhưng thực sự kiếm đc em ngoài bắc này có giọng như thế khá khó khăn, trước em được nghe mấy em nhà các bác trong dd  giọng cũng khá tốt, và toàn ku miền nam thui. bác cũng ko nên tranh cãi trên dd làm gì bởi trên này cũng khá nhiều cao thủ ẩn danh nhưng cũng đầy cao "củ" kiến thức thì chẳng bi nhiêu mà nổ banh trời, có lẽ nhà họ gần tổng kho đạn. cảm ơn bác đã cho anh em thưởng thức clip hay
chào bác mình là người nuôi cu gáy ở miền nam nhưng theo quan điểm chung của mình cũng giống như bác vậy chim ở vùng nào dù bắc,trung,nam ...vvv..vv thì cũng có con hay con dở chứ lâu nay mình vào dd thấy mấy bác ở hp chém ắc quá chim của mấy bác toàn là chim được xếp vào hàng khủng và tóp ten cả mà chả bao giờ thấy bóng dáng thiên thần nào cả mà chỉ thấy chim bài chim bản từ mồm phang ra k à chim miền nam dở ẹt mà có mặt khắp nơi vì vậy mình muốn nói rằng nếu bác nào có chim hay hoặc hàng khủng thì cứ mạnh dạn pos cái líp cho ae được mở mắt chứng kiến xem nó có ra cơm ra cháo gì k phải k bác ha ha bác hiếu đâu rồi vào đây mà nghe họ phang con thổ sấm này mắc cỡ quá hi hi.... khiếp vãi

- =)) Nói người khác chém gió trước nhất xem lại mình có hay chém gió như thế không mà bụng ta suy bụng người nhanh thế  =)) Còn bác nói " Mấy bác hp chém ác quá mà toàn thấy chém mồm không thấy Clip " Xin thưa có người rảnh thích quay còn có người có thời gian rảnh nhưng không thèm quay  Clip đó có sao không ? :d Còn muốn biết nó ra cơm cháo gì không thì tới tận mắt xem , xem xong hay nói người ta chém hay mình chém . Các bạn nhận các bạn hay, các bạn tài thì xin mời làm vài kèo giao lưu cu mồi ngoài tự nhiên  :))
- Có nói phét cũng khó đó kèo đặt ra là thi mồi ai hay hơn , bắt bổi nhanh hơn, tiêu chí chuẩn phải là mồi phía bắc do tự mình nuôi lên. Người thua phải chui qua háng người thắng cuộc . có chụp ảnh đăng lên diễn đàn  =)) =)) =)) Mấy ông hay bảo người khác nói phét thì các ông chơi không  :d
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 16/11/2012 09:04:57PM »
Diển đàn cugay.ogr là nơi trao đổi kinh nghiệm giao lưu ,topic là để thảo luận chuyên môn cu cò nhưng thấy anh em có lời lẻ căng thẳng quá
 BQT thống nhất khóa topic ,mong anh em hiểu cho  bat tay bat tay

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent