Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thổ sấm !  (Đọc 14040 lần)

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thổ sấm !
« Trả lời #20 vào lúc: 14/05/2012 10:37:09AM »
6 lỡ + 4 + 3 lỡ thì có được không bác  :d :d :d

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 14/05/2012 10:50:17AM »
chào bác sơn
em thấy hình con chim là đẹp thôi ( chụp hình vào ban đêm thì không chuẩn cho mấy đâu , chỉ chụp ban ngày thì nhìn chim là chuẩn nhất ) con chim khá tơ nữa chắc hơn 1 năm tuổi thôi
còn cái clip sao tôi chẳng nghe thấy giọng thổ sấm  đâu hết ?
theo tôi con bên trái  là đồng pha thổ còn bên phải là đồng kim thôi .
p/s: chắc bác sơn mê cugay lắm đây nên chụp luôn hình làm tấm ảnh treo lên tường bên cạnh mấy em cugay hii :dm thật là ngưỡng mộ bác  , :-bd
thân chào !

Chào Duy !
Chuẩn ! mình chụp hình ban đêm , còn mấy cái hình năm sưa có sẳn úp luôn .Còn con chim nầy nó bao nhiêu năm rừng thì mình không rõ, chỉ biết nó ở với mình gần ba năm rồi . Nhìn chân đoán tuổi chưa chính sát lắm , tùy chân. Cái âm của nó theo mình là thổ sấm hay sấm thổ gì gì đó nói thẳng là khó , mình không khẳng định được , chỉ biết là, âm rất to rền vang rừng ! Con bên phải nơi đây gọi chuẩn âm kim pha . Ngoày nầy không có giọng đồng, mà chỉ có giọng khác pha với đồng thôi ! Chứ mình bảo giọng đồng hay đồng pha là các cụ nơi đây lại chỉ trách
Còn con trong clips của bác Hòang_ĐL theo mình là thổ gầm , âm giọng nầy nơi đây mình cũng chưa được nghe bao giờ , hơn nữa chưa nhìn chim, chỉ nghe âm giọng là anh em ngoày nầy  biết chim miền trong , thường âm nặng chậm rung hơn chim bắc !
Còn cái hình đó là kỷ niệm chương bằng đá tráng men của hội cugay Hải Dương tặng !
chào bác sơn
cũng hơi lạ nhỉ mấy cụ ngoài bắc nói ngoài đó ko có giọng đồng hay thực sự chim cugay ngoài đó ko có chất giọng đồng mà chỉ có chất giọng thổ với kim và pha tạm lẫn nhau ? 8->
thôi nói về giọng chim thì bàn đến khô cả cổ họng cũng không thống nhất quan điểm mà hiii ( chìn người thì mười ý ) miễn sao thú vui là trên hết .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 14/05/2012 11:05:34AM »
Mình thấy con này có giọng có thể nói là thổ sấm khá chuẩn, giọng vang và to ko biết có đúng là thổ sấm ko nữa, copy lên đây cho mọi người cùng tham khảo, em mới chơi cu nên ko dám nói nhiều sợ sai nhiều
Link clip (vì chưa đủ điều kiện post clip nhờ Mod view clip giúp, thanks): ThoSam.avi

chào bác
cho em phát biểu ý kiến góp ý chút xíu có gì mong bác đừng giận  ^:)^
sao em thấy mấy bác chơi cugay ngoài bắc xác định giọng chim bằng cánh kè lồng cho gù hay lấy nước thúc ( trận ) khi chim đang đấu để xác định giọng gáy mà tại sao không lấy nước chiêu ( gáy gọi , bổ , gióng ...) để xác định giọng ? .Theo quan điểm của riêng cá nhân tôi chỉ khi con chim nó gáy chiêu ( ... ) là lúc con chim nó thư thả bình thản , thì lúc đó chất giọng và độ ngân rung hay vang của nó được thể hiện rõ nhất và đạt đỉnh điểm , cũng như con người lúc người ngồi trò chuyện tâm tình ( hàng nguyên tâm sự ) vậy thì lời nói từ tốn khiêm nhường  . Còn khi nó gáy thúc ( trận ) hay gù là khi nó đang tranh đấu với đối thủ đang so tài hơn thua , cũng như con người vậy lúc đó có thể là đang thi  hát  hay là đang cãi lộn với nhau um xùm te tua cố gắng hết sức để làm sao  lấn áp được  đối phương  thì làm sao nghe cho chuẩn được cái chất giọng đó có ngân rung hay không vang xa được bao nhiêu mà xác định cho chính xác nó là chất giọng gì ?
trong miền trung thì người chơi cugay muốn biết được chính xác con gáy nó gáy giọng gì thì họ lấy nước chiêu ( gáy gọi , bổ , gióng ...) để xác định , có vài lời chia sẽ cùng anh em có chung niềm đam mê .
thân chào !

" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 02/07/2012 10:28:35AM »
Thích con cu gáy của bác Hoàng DL post lên, nếu bác có ý định bán thì alo em sdt o97426038o
thấy các bác tranh luận vui vẻ quá, đồng tinh với ý kiến bác Hoàng DL.....
Đã nói đến thổ sấm thì tiếng thổ phải đủ, trong tiếng thổ có độ rung và vọng như tiếng sấm... thế nên mới gọi là thổ sấm....tiếng thổ còn chưa đạt được vốn gì......

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 02/07/2012 08:21:45PM »
Đồng quan điểm với chú Duy
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 09/10/2012 10:48:03PM »
cháu hay nghe mấy cụ kể về con thổ sấm thì như sau : lúc nó gáy gọi : ục... ù... ù...ùùùù nghe mà ù hết cả tai thường cháu nghe các cụ kể mấy con chim khác thì nó gáy cục..cú..cu..cu , nhưng con thổ sấm thì các cụ lại dùng kái từ ( Ù ) để diễn tả nó . cháu cũng có lần đi theo ông hàng xóm gác cu ông ấy phục con thổ sấm gần 3 năm liền mak ko dc ông dùng lưới màk vẫn ko bẫy đc ông dùng keo bẫy cò vẫn ko bẫy đc cũng có nhìu người vô bẫy màk ko bắt đc . Theo cháu thì giọng thổ đồng hay bất cứ giọng khác thì khó nhận biết đối với cháu , nhưng riêng giọng thổ sấm thì nghe kái biết liền , theo cảm nhận của cháu thì gần như tiếng sấm lúc trời mưa ấy nhưng mà kái âm lúc cuối của 1 tiếng sấm phát ra ấy nghe chậm và ầm ầm , các cụ con nói thổ sấm thì 100 con gáy chậm 1 con 100 con , gáy chậm hơn tất cả những con gáy châm nhất ,gáy rất chậm nên mới có đô rung độ gầm độ rền như tiếng sấm vì vậy người ta mới đặt cho nó kái tên là thổ sấm , trên các trang mạng thì ở vn cháu chưa nghe con nào thổ sấm giống quê cháu . chúc các chú các bác khỏe mạnh

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 10/10/2012 10:16:47PM »
em có con này tham gia với các bác cho vui
MOV01788

MOV00165

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 11/10/2012 10:27:10AM »
đây có phải là thổ sấm của miền Bắc thì đúng hơn
hai em dai
Cu cò không vội được đâu

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 15/11/2012 02:12:50PM »
Theo tôi nghe "qua loa" thì ở ĐLat giọng như trên ae  chơi cu không gọi là Thổ sấm mà là Thổ pha. Con chim Thức gửi clip thì giọng thổ rặc.
Bạn tham khảo thêm giọng này - ae gọi là Thổ rền. Thổ sấm thì nặng như Thổ rền này vậy nhưng còn phải vang nữa. Tức là nghe có độ rung vang như tiếng vọng ỳ ỳ sau tiếng sấm.

Rthuc

Rgu1

Rgu

RGay

Thân./.

Đồng quan điểm với bác Hoàng về thổ rền, Cua cũng nghĩ thổ sấm ít nhất phải là thổ rền cái đã mà chưa dám nói. Trong cái rền nó có cái uy lực trầm hùng, nếu vang tý nữa thì giống tiếng sấm đồng, vừa năgj, trầm hùng, vừa vang xa. Còn Tiếng thổ ấm, vang, không chói thì có thể gọi là thổ pha đồng, thêm một chút ngân rung, độ thổ và đồng hài hòa thì gọi là Thổ đồng chăng ? Chắc chắn con thổ rền thì không phải là con thổ đồng, thổ đồng chỉ có thể là sự hài hòa, nâng cao lên một bậc của thổ pha đồng mà có nơi gọi là thổ sấm chăng ? vì chắc chắn có những vùng con thổ rền với con thổ sấm là hai con rất khác biệt. Con của đầu của cụ Hoàng Cua gọi là thổ rền. Con trong thổ có đồng Cua goi là thổ pha đồng. Con Thúc thổ, chiêu đồng thì cua gọi theo đúng tính chất tiếng của của nó vhuws k biết gọi nó là gì ! Tiếng thì mỗi nơi gọi một khác, cô sgawngs tìm ra cái dễ hình dung, gần với bản chất, quan trọng nhất là làm sao khi nghe, mô tả của mỗi vùng miền thì có thể hình dung ra con đó gáy, chơi như nào, các bác nhỉ ?
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 15/11/2012 02:35:35PM »
Anh Nhân tả qua nơi ở (nơi bắt được) 2 con chim đó cho ae tham khảo với.
Trên chỗ nhanhot thì địa hình hầu như na ná nhau, hai con thổ rền bắt được có một đặc điểm chung là chân lùn, Dữ chim, địa bàn của nó rất rộng chứ không phải như những con khác. Một con thì đánh 3 bữa mới bắt được, nó có kèm, phóng, giữa mấy lần đánh vị trí khá xa nhau, chim trên này dày nên k có chuyện một cặp chiếm một vùng rộng mà chỉ có chính chủ và đồng chủ  :)) :)) :)). Con thứ 2 thì đánh ở bãi cao su non, đang đấu bị bồ cắt vồ, sau đó nó lại về đấu tiếp. Điểm chung nữa là cườm hơi nát, ngắn đòn, mã lông hơi tối, mắt hơi lộ. Chậm thay lông hơn mấy con bổi khác, Khi đấu thì không nhập tàn ngay, thời gian nhập tàn, bị kích động bởi mồi dài hơn so với bổi giọng khác. Hiện còn một con, có thời gian vô bắt về coi nó ra sao .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 15/11/2012 03:14:46PM »
Hiện nay tôi thấy có nhiều AE (ở ngoài Bắc) chấp nhận giọng Thổ đồng là: Trong chất thổ có chất đồng và tỷ lệ đồng trong thổ là abc%.
Lại có người cho rằng cu gáy Thổ đồng ngoài Bắc mới có giá trị còn Thổ đồng trong Nam thì không (!!?).
Về vấn đề này, cách nay đã rất lâu, tôi có tham gia góp chuyện với nhiều người chơi cu, ở khắp cả nước (qua mạng mà). Cho đến nay, nhiều người chơi cu lâu năm vẫn còn có những ý kiến khác nhau về việc này. Nhưng tôi chưa thấy ai chấp nhận Thổ đồng là giọng Thổ pha một ít giọng đồng trong ấy.
Theo cách hiểu của tôi thì giọng của con chim cu gáy chia làm 3 tông chính:
- Thổ - quãng âm thấp, tiếng nghe trầm dầy,
- Đồng - quãng âm trung, tiếng bình,
- Kim - quãng âm cao, tiếng nghe thanh nhẹ.
Từ 3 tông chính đó lại chia ra nhiều tông khác là Thổ pha, Đồng pha, Kim pha: Thổ pha đồng, Đồng pha thổ, Đồng pha kim, Kim pha đồng.
Trong một giọng pha thì âm nào trội hơn thì gọi âm đó trước VD giọng đồng nghe trội hơn giọng thổ thì gọi là Đồng pha thổ, ngược lại thì gọi Thổ pha đồng. Lâu ngày người ta bỏ từ pha đi cho gọn chỉ còn là Đồng thổ, Đồng kim, ... hic hic ... Thổ đồng - rắc rối bắt đầu từ đây, vì:
Theo các cụ chơi cu gáy lâu năm ở miền Bắc, Cu gáy Thổ đồng là một khái niệm chỉ con cu gáy có giọng Thổ. Giọng Thổ này không pha, không sạn, nó phải trầm, dầy, ngân rung vang vọng như tiếng cồng đồng, nghe mênh mang như đang cảm thụ sự bát ngát của cánh đồng ...
Vì thế, khi các cụ nói về Cu gáy Thổ đồng có nghĩa là nói tới một sự cao sang hiếm hoi lắm lắm, không như ở trong Nam, nói Thổ đồng là Thổ pha đồng.
Như vậy là chỉ một từ đồng âm, cùng dùng để chỉ con cu gáy là "Thổ đồng", nhưng ở 2 vùng có 2 cách hiểu hoàn toàn khác nhau.
Tuy nhiên, đến nay thì đa số AE chơi cu gáy ở cả nước đều hiểu rõ về 2 khái niệm khác nhau của từ Thổ đồng rồi. Nếu muốn làm rõ ý hơn thì chỉ cần nói: "chính giọng Thổ đồng" hoặc "ồ không, chỉ là thổ pha đồng thôi" là đủ hiểu.
Thật là phức rối rắc tạp ...
Về giọng Thổ Sấm thì tôi đồng ý với ý của bác Cua.
Giọng Thổ đồng theo cảm nhận của tôi - tôi đã được nghe và vẫn đang đeo đuổi nó,
Giọng Thổ Sấm thì đã đem được về nhà - chỉ chờ em nó thể hiện thì sẽ chia sẻ cho AE cùng nghe,
Giọng Thổ Rền thì AE đã nghe rồi - giọng này là Rền cấn Sấm, vì đôi khi nhã hứng em nó rung nghe cũng tê lắm ...

Mời ACE nghe giọng con 3 hậu lỡ này của tôi và giám định xem em nó giọng gì:

Gay 3 hau

Vui là chính./.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 15/11/2012 03:21:08PM »

Trên chỗ nhanhot thì địa hình hầu như na ná nhau, hai con thổ rền bắt được có một đặc điểm chung là chân lùn, Dữ chim, địa bàn của nó rất rộng chứ không phải như những con khác. Một con thì đánh 3 bữa mới bắt được, nó có kèm, phóng, giữa mấy lần đánh vị trí khá xa nhau, chim trên này dày nên k có chuyện một cặp chiếm một vùng rộng mà chỉ có chính chủ và đồng chủ  :)) :)) :)). Con thứ 2 thì đánh ở bãi cao su non, đang đấu bị bồ cắt vồ, sau đó nó lại về đấu tiếp. Điểm chung nữa là cườm hơi nát, ngắn đòn, mã lông hơi tối, mắt hơi lộ. Chậm thay lông hơn mấy con bổi khác, Khi đấu thì không nhập tàn ngay, thời gian nhập tàn, bị kích động bởi mồi dài hơn so với bổi giọng khác. Hiện còn một con, có thời gian vô bắt về coi nó ra sao .

Nếu vậy thì còn một điều nữa anh chưa nói: Bắt chúng ở gần nơi có tán rậm hơn so với nơi khác trong vùng - chúng thường bung ra lủi vào tán rậm rồi đứng trong đó 'uỳnh" ra đấu, chúng thường cắm về thế nhanh lắm, nhưng cũng chịu khó loay hoay lắm ...

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 15/11/2012 03:38:57PM »
chòa bác hoàng!
 clip bác gửi lên theo  như em  cảm nhận thì âm chú này gáy gọi giọng đồng thổ,âm thúc âm gù đạt thổ chạm đồng âm gù nghe gắt rát tai...chúc mừng bác có 1 giọng âm hiếm...

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 15/11/2012 04:25:03PM »
-Thấy các cụ bàn về âm giọng của chim cu sôi nổi quá mên cũng có vài dòng góp vui.  :d

-Trước nhất xin trả lời câu hỏi về clip bác Hoàng ĐL gửi bên trên hỏi con cu đó có giọng gì. Các bác đọc thật kỹ nhé, Theo quan điểm cá nhân em và theo quy chuẩn âm luật của phía Bắc. Thì con chim này là con Thổ chạm đồng còn về độ đồng của con này được 20%. Em không biết quay chuẩn âm của các bác trong đó thế nào nhưng nếu đối với những người chơi gáy thuộc trường phái chơi Âm của phía bắc thì những con chim như vậy chưa được gọi là " thổ đồng " chạm đến cái ngưỡng thổ đồng thì còn xa tít mùa khơi. Bởi quay chuẩn âm luật cho những con thổ đồng nói chung mà em được tiền nhân truyền lại thì con Thổ đồng được giải thích đúng như bác Hoàng ĐL đã nói ở trên nhưng thêm 1 chút nữa đó là âm của nó phải " sạch âm " và ngân mềm chứ không phải nẩy âm như trong Clip đâu.

-Còn quy định nữa về âm đó là khi con chim được gọi VD là Thổ Đặc có nghĩa là gì ? Tức là gốc âm của nó phải là âm thổ không có pha tạp, sạch âm. Gốc âm để lấy ra đánh giá trước tiên là khi con chim" gáy gọi" , tiếp theo là " thúc trận , tiếp theo nữa là " gù trận " Nếu cả 3 yếu tố trên đều đảm bảo 100% âm thổ thì con chim đó mới được gọi là " Thổ đặc " còn nếu 1 trong 3 gốc trên có 1 gốc bị pha tạp thì con chim đó chỉ được gọi là con " Thổ "

:d Chính bởi quy chuẩn ngặt nghèo này cho nên nhưng con chim được đánh giá âm " Thổ đặc " Kim vắt " Thổ bầu chuẩn " Thổ sấm " Sấm Đồng " nó mới hiếm và nó cũng chỉ hiếm đối với những người thực sự hiểu và thẩm âm chính xác mà thôi.

-Một nguyên nhân nữa khiến những chất âm trên trở nên hiếm là bởi vì như bác " cugayquangngai " đã nói ở trên đặc thù phía bắc bộ âm này không phổ biến trong bộ zen của chim phía bắc. Thế nên mới có việc tại sao " Thổ rền", " Thổ sấm " tại các tỉnh phía nam không phải là hiếm nhưng đối với các tỉnh phía bắc thì là hiếm gặp.
-Nguyên nhân t2 là hiện tại ở các tỉnh phía bắc mật độ chim cu gáy không còn nhiều như trong nam về cơ bản chim chưa kịp lớn đã bị bắt hết, bắt và lùng giệt dưới mọi hình thức cho nên những con chim có chất âm tốt không có điều kiện duy trì nòi giống.

- Với cách chơi cua gáy " phân khúc âm giọng " của người dân phía bắc nếu họ đã chơi, chấp nhận bỏ tiền để chơi thì con chim có âm quý nhất thiết phải là chim gốc bắc, đã có âm tốt thì bên cạnh đó phải có " giọng " giọng ở đây chỉ yêu cầu " Lèo, Bóng vặt " chứ không cần có " Chu đe " bởi chu chỉ cần thiết cho những con chim đấu còn chơi âm thì không quan trọng lắm . Bởi thế nên tại sao các bạn vẫn thấy 1 con Thổ sấm, hay kim vắt .v..v. mà là chim bắc nó lại đắt thế trong khi chim phía nam thì rẻ hơn rất nhiều.

-Đây là vài dòng chia sẻ cùng tất cả các bạn dựa trên kiến thức mà mình biết được. Hi vọng các bạn chưa hiểu rõ sẽ hiểu rõ hơn về vấn đề này . Chúc các bạn vui vẻ.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 15/11/2012 05:24:29PM »
... clip bác Hoàng ĐL gửi bên trên hỏi con cu đó có giọng gì ... Theo quan điểm cá nhân em ... Thì con chim này là con Thổ chạm đồng còn về độ đồng của con này được 20%.
... những con chim như vậy chưa được gọi là " thổ đồng " chạm đến cái ngưỡng thổ đồng thì còn xa tít mùa khơi. ... con Thổ đồng ... âm của nó phải ... ngân mềm
... VD là Thổ Đặc có nghĩa là gì ? Tức là gốc âm của nó phải là âm thổ không có pha tạp, sạch âm. Gốc âm để lấy ra đánh giá trước tiên là khi con chim" gáy gọi" , tiếp theo là " thúc trận , tiếp theo nữa là " gù trận " Nếu cả 3 yếu tố trên đều đảm bảo 100% âm thổ thì con chim đó mới được gọi là " Thổ đặc " còn nếu 1 trong 3 gốc trên có 1 gốc bị pha tạp thì con chim đó chỉ được gọi là con " Thổ pha (tôi thêm từ "pha")"

Bác nói thế là chính xác, đúng theo những gì tôi đã được biết.
Chim trong Nam còn nhiều, nhưng tìm được một giọng gáy đúng theo như ý mình cũng đâu có dễ dàng đâu. Ngay ở trong này cũng có nhiều người bỏ tiền vài chục triệu ra mua một con bổi đấy thôi. Mà họ cũng chẳng phải là giàu có gì đâu nhé.
Về âm luật thì AE chơi cu ở trong Nam không thể rành bằng AE ở ngoài Bắc vì ở trong Nam chưa phát triển môn cu gáy đấu.
Vui là chính. Mời ACE khác.
« Sửa lần cuối: 15/11/2012 05:26:04PM gửi bởi Hoàng ĐL »

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 15/11/2012 09:18:08PM »
chào các bác em củng mới chơi cu gần đây thui đky vào dd này đọc bài của các bác đúng là củng vỡ ra nhìu điều về cái thú vui tao nhã này củng vào lướt qua nhìu bài lý thuyết của các ace chia sẽ trên này củng có cái vỡ ra được củng còn nhìu cái chưa hình dung ra ,thấy bác MANHHA chia sẽ nhìu và phân tích kỷ cằng về âm giọng nhất là âm giọng thổ đồng mà hay được mọi người nhắc đến ở chú chim cu ,lý thuyết em củng đọc nhìu ,nghe nói củng nhìu rùi vậy mà thực tế thì vẫn chưa có duyên đk nghe âm giong thổ đổng của miền bắc như thế nào ,vì vậy em tâm sự trên này gủi các bác và bác manhha có clip chuẩn thổ đồng bắc pót lên này cho em được mỡ mang tầm mắt với ạ.thân chào !

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 16/11/2012 08:05:07AM »
Mới chơi nhất xét linh tinh có gì bác bỏ quá cho:
Em ở video đó em thấy đồng nhiều hơn chứ ko phải 20% đồng đâu, em gọi là đồng pha thổ hihihi có gì mong các cao thủ chỉ điểm cho
Cu cò không vội được đâu

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 16/11/2012 08:22:58AM »
Mới chơi nhất xét linh tinh có gì bác bỏ quá cho:
Em ở video đó em thấy đồng nhiều hơn chứ ko phải 20% đồng đâu, em gọi là đồng pha thổ hihihi có gì mong các cao thủ chỉ điểm cho

Rất nhiều AE chơi cu lâu năm cũng có ý kiến giống như bạn. Tôi với một anh bạn (chơi cu lâu năm hơn tôi) cũng từng tranh luận về giọng này - anh ấy có ý giống như bạn, đến giờ vẫn giữ nguyên ý đó.
Xin mời ACE khác.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 16/11/2012 07:17:09PM »
Chào mọi người.
- Nói về chơi cu gáy thì chỗ TX chơi chủ yếu là đi gác nhưng họ cũng rất để ý chất giọng nhưng chỉ ở 3 chất giọng chính THỔ, ĐỒNG, SON ( KIM ) rồi sau đó pha trộn giữ các giọng ko đi vào chi tiết, 2 con mồi tương đối giống nhau nhưng con thổ sẽ có giá trị hơn con đồng, thổ sấm, thổ rền nữa thì càng quý. Còn ngoài Bắc hình như các anh em chơi chủ yếu là để đấu nghe giọng nên để ý tới chất giọng nhiều hơn, nhưng theo TX nghĩ nếu phân tích thật chi tiết thì nó có tới hàng 100 loại giọng, con thì thổ pha đồng phần trăm 1% thổ 9% đồng,..... rồi đồng với son rồi son với thổ đó là chưa kể đã thổ pha đồng mà còn có chúc son trong đó, rồi độ ngân, rung, vang, từng tiếng, rồi con thì chiêu đồng thúc thổ gù thổ pha,......  thì chắc gọi nó là con ma hay sao,.... TX nói vậy chắc ai chơi chim lâu thì hiểu, ca sỹ cũng vậy có giọng ai hoàn toàn giống ai đâu chỉ xếp chung là nam cao, nam trầm, nam trung,.........
- @ anh Hoàng : Con cuối của anh Hoàng chỗ em gọi là thổ pha đồng gọi tắt là thổ đồng phân tích kỹ chút thì âm đồng trong con này của anh nó rõ nên sẽ có người gọi là đồng pha thổ. Trước đây thổ sấm, thổ rền giống mấy con rền của anh còn nhiều nhưng bữa nay thì hiếm rồi bị cu thủ săn bắt hết rồi.
« Sửa lần cuối: 16/11/2012 07:20:30PM gửi bởi ThongXanh »
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 16/11/2012 09:25:12PM »
nếu xét chuẩn âm thì âm này của bác hoangdl  âm đồng lấn át âm thổ âm đồng thổ là chính sác với những người kỹ tính ,còn thoải mái chút thì âm thúc âm gù chú này gọi  thổ chạm đồng củng chẳng sao.
 xin phép các bác góp vui em thổ này thời điểm quay clip củng mới nỗi âm giọng này vẫn chưa bằng thực tế thời điểm bây giờ .
cuthanhson

âm này theo cảm nhận của em cùng quan điểm bác manhha thổ sấm âm đồng ,âm chú này nghe không thô không tròn cục nên nghe cảm giac không chán.góp vui mời các bác chém nhiệt tình ạ.
« Sửa lần cuối: 16/11/2012 09:27:19PM gửi bởi thanhson »
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent