Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thổ sấm !  (Đọc 14041 lần)

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Thổ sấm !
« vào lúc: 09/05/2012 08:08:42AM »
Mồi lỡ của em : D... !

Con kim pha bên phải của đinh thương !

cu gáy quảng ninh !
« Sửa lần cuối: 09/05/2012 08:23:26AM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thổ sấm !
« Trả lời #1 vào lúc: 09/05/2012 08:26:42AM »
Nghe ở trong nhà nó vọng vọng thế nào ấy nên ko thấy độ bass của nó anh à!!  :-S :-S :-S
Cu cò không vội được đâu

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 09/05/2012 10:15:51AM »
Lụp của bác tâm kia hehe, con nào là thổ sấm vậy bác? trình độ thẩm âm của em sao kém thế không biết  =(( =((

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/05/2012 11:06:52AM »
Lụp của bác tâm kia hehe, con nào là thổ sấm vậy bác? trình độ thẩm âm của em sao kém thế không biết  =(( =((
Chuẩn chuẩn ! lụp đó của Tâm nhà bè , mình đã múc cho anh em ngoày nầy lụp của Tâm khoản 27 cái rùi ,cái thứ 28 lụp đặt, đang trên đường ra , lụp nầy dùng được nhìn cũng thẩm mỹ ! Hơn nữa cụ nầy rất thoải mái dể chiệu nên anh em ngoày nầy mến người hơn mến  cái lụp !

Thổ sấm là con bên trái đó, nếu có nói sai giọng thì bạn thông cảm nha ! Vì đây là chim bắc nên giọng nhẹ hơn chim nam bạn Thức ah , hơn nữa vùng miền mà ! Còn con bên phải là kim pha , nếu bảo đồng pha là nghe chừng chưa thông .

Để nói về sự hiểu biết về cugay bạn không kem tí nào ! Bạn là thành viên tích cực bên AVB mình biết

Diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi môn chơi ! Cũng là nơi chém gió , có còn hơn không .Vì vậy bạn cho mình hỏi con bên trái nó thổ gì ? thổ đặt đặt thổ hay thổ pha gì ? thanks bạn :D
« Sửa lần cuối: 10/05/2012 08:46:05AM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 09/05/2012 11:41:39AM »
Nhìn cặp mắt kết quá bạn ơi, con này chắc may bổi lắm nhỉ !
Chào anh Hùng :D..!
Con nầy em tuyển bổi lỡ , em đãi thóc cho nó gần 3 năm rồi mà vẩn dấm dớ lắm, chưa thành người anh ui . Nơi em chim trận lắm , năm nay nhuận , chưa thấy chim rừng sung gì cả , đi tìm con bổi hăng đấu đá để tập mà cũng khó quá .Có 2 bổi nhảy lụp rồi mà em chưa cho vụt .Hôm rồi có thằng em về , 2 anh em đi cọ sát gặp một con bổi non đứng đấu với mồi rất oay vệ , được khoản 30p nó nhảy cầu đá mặt lụp cái phạch , em ngồi trong lùm chạy vội ra đuổi đi , hạ lụp cho con mồi thằng em lên côi gần đó thì nó uốt mất !
Sơn- Hà Cối

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/05/2012 01:54:20PM »
Mình nghĩ con bên trái là Sấm thổ thì đúng hơn, tuy nhiên tiếng ra hơi mỏng, ko duoc dày (giọng trầm và ấm, mình gọi vậy đừng cười nhé bạn _khotro_) Minh nghe ko nhầm là có ra chu thì phải, chim rât khá.
« Sửa lần cuối: 09/05/2012 01:56:47PM gửi bởi Cugaybinhduong »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 09/05/2012 03:00:56PM »
Ay da da, bên đó thì cứ đủ bao nhiêu bài thì thành thành viên tích cực thôi bác ạ, em hay mày mò, rồi chia sẻ về phụ kiện, hớt leo các bác đi trước nên giờ cái níc nó đâm ra thế, ngại quá đi hic hic.
đúng là bàn đến chủ đề giọng thì rất dễ gây tranh cãi, ngaòi vùng miền ra thì lại còn tùy vào việc thu, phát, địa hình nữa phải không bác?
Quả là em không biết thật bác ạ, tuy nhiên em xin chia sẻ thế này. em là có cái tính hay hỏi, các bác có kinh nghiệm đi trước tả cho em nghe, rồi nghe một cụ tên là cụ Trọng ở gần nhà em (năm nay cụ 70 rồi) tả thì: Thổ sấm nghĩa là con chim gáy giọng thổ rặc cái đã nè, sau đó mỗi lần trời mưa, mày đội đầu trần ra mà đứng khi nào nhìn thấy tia sét sáng trưng thì ráng vểnh tai lên mà nghe "quả sấm lăm đùng" thì nó gần như thế đấy.
Nhớ lại hồi nhỏ, trước nhà em có 1 con gáy to, âm trầm đục, rền vang như quả sấm, nó gáy bên kia đồi mà nghe rõ mồn một như cái loa thùng, hồi đó bọn em chưa phân biệt kim đồng thổ ghì cả, mà chỉ gọi nó là Con gáy to, không ai đánh được nó và sau đó bị 1 xạ thủ kết thúc. chắc nó là thỏ sấm rồi hihi. mới đây cũng gặp 1 con mà thua không túm được, thấy giò là né hoặc lấy mỏ nhỏ dò, sau đó dần dần không về đấu nữa.
clip này là của bác Q.Tuấn thì phải

theo em thì âm nó vẫn hơi nhẹ so với 2 con mà em được nghe và kể ở trên.  ôi em chịu thôi không tai em lại cứ ù lên như sấm bây giờ  ~X(
Đồng quan điểm với bác về con kim pha rùi nên không có ý kiến thêm ạ.hihi
« Sửa lần cuối: 09/05/2012 03:34:46PM gửi bởi TIENGQUE »

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/05/2012 05:46:43PM »
Theo tôi nghe "qua loa" thì ở ĐLat giọng như trên ae  chơi cu không gọi là Thổ sấm mà là Thổ pha. Con chim Thức gửi clip thì giọng thổ rặc.
Bạn tham khảo thêm giọng này - ae gọi là Thổ rền. Thổ sấm thì nặng như Thổ rền này vậy nhưng còn phải vang nữa. Tức là nghe có độ rung vang như tiếng vọng ỳ ỳ sau tiếng sấm.

Rthuc

Rgu1

Rgu

RGay

Thân./.

cugayhp

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 09/05/2012 08:24:40PM »
tranh luận mải mải chi la tranh luận theo e thì mình chơi thì cảm nhận của riêng mình. vì mình chơi chim để cảm nhận chứ ko phải để tranh luận . mổi nơi mổi vùng miền faan biêt khác nhau. ko jong nhau. vì vậy theo e hảy dể đam mê chỉ cho mình đâu là giọng chuẩn. e có vài lời vậy thôi mong các cao nhân đừng cười .nếu có bảng chỉ dẩn chuẩn về âm mà các người xưa để lại thì hay biết mấy.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 10/05/2012 07:49:34AM »
Nhất trí với bác Hoàng từ đầu đến đuôi, hôm qua thấy bảo bác Q.Tuấn là bộ đội nên em sợ súng, đâm ra dùng từ "hơi nhẹ" để nói về clip mà em coppy của bác Q.tuấn đó  :d.
Tất nhiên là vẫn tôn trọng ý kiến và quan điểm của nhau rồi bác cugayhp ôi. mục đích là để cùng nhau làm sáng tỏ vấn đề thôi bác ạ. ví như hôm qua nhờ có cuộc nói chuyện vui vui mà em lại biết giọng son khác giọng kim đó thôi, lâu nay em nào biết, em nào có hay _yahoo_

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 10/05/2012 08:37:17PM »
Con này nổi hơn 2 năm, mới bắt dưới 10 con. Nó chơi không ổn định nên rất ít khi được ra rừng.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 11/05/2012 03:07:35PM »
Theo tôi nghe "qua loa" thì ở ĐLat giọng như trên ae  chơi cu không gọi là Thổ sấm mà là Thổ pha. Con chim Thức gửi clip thì giọng thổ rặc.
Bạn tham khảo thêm giọng này - ae gọi là Thổ rền. Thổ sấm thì nặng như Thổ rền này vậy nhưng còn phải vang nữa. Tức là nghe có độ rung vang như tiếng vọng ỳ ỳ sau tiếng sấm.

Rthuc

Rgu1

Rgu

RGay

Thân./.

Nhất trí với cụ Hoàng . Mùa này tui tém được hai con như này,một nhỏ con,một to con,con to thì có phóng,con nhỏ thì cứng gù,say mồi như điếu,dữ chim như chằng. Lại được bộ cườm đóng sâu. Con to thì được bộ vảy tuyệt vời,dày, nhặt. Nghe tiếng thúc riết nặng như chì đã lỗ nhỉ lắm. Loại này đánh mới sướng.Thổ nhưng không chậm lắm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 11/05/2012 04:05:15PM »
Anh Nhân tả qua nơi ở (nơi bắt được) 2 con chim đó cho ae tham khảo với.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 11/05/2012 08:22:04PM »
Mồi lỡ của em : D... !

Con kim pha bên phải của đinh thương !
            cu gáy quảng ninh !

chào bác sơn
em thấy hình con chim là đẹp thôi ( chụp hình vào ban đêm thì không chuẩn cho mấy đâu , chỉ chụp ban ngày thì nhìn chim là chuẩn nhất ) con chim khá tơ nữa chắc hơn 1 năm tuổi thôi
còn cái clip sao tôi chẳng nghe thấy giọng thổ sấm  đâu hết ?
theo tôi con bên trái  là đồng pha thổ còn bên phải là đồng kim thôi .
p/s: chắc bác sơn mê cugay lắm đây nên chụp luôn hình làm tấm ảnh treo lên tường bên cạnh mấy em cugay hii :dm thật là ngưỡng mộ bác  , :-bd
thân chào !
« Sửa lần cuối: 11/05/2012 08:37:40PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 11/05/2012 08:35:50PM »

Rthuc

Rgu1

Rgu

RGay

Thân./.

tôi đồng ý với 3 cái clip cụ hoàngĐL đưa lên có thể tạm gọi là thổ sấm cho dù chưa được chuẩn lắm ( nếu tiếng sau vang ngân và đanh đanh thêm tý nữa là chuẩn vì giọng  thổ sấm nghe nó gáy những tiếng sau cùng kéo dài nghe rất nhức cái tai như tiếng sấm rền )
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 11/05/2012 11:30:57PM »
chào bác sơn
em thấy hình con chim là đẹp thôi ( chụp hình vào ban đêm thì không chuẩn cho mấy đâu , chỉ chụp ban ngày thì nhìn chim là chuẩn nhất ) con chim khá tơ nữa chắc hơn 1 năm tuổi thôi
còn cái clip sao tôi chẳng nghe thấy giọng thổ sấm  đâu hết ?
theo tôi con bên trái  là đồng pha thổ còn bên phải là đồng kim thôi .
p/s: chắc bác sơn mê cugay lắm đây nên chụp luôn hình làm tấm ảnh treo lên tường bên cạnh mấy em cugay hii :dm thật là ngưỡng mộ bác  , :-bd
thân chào !

Chào Duy !
Chuẩn ! mình chụp hình ban đêm , còn mấy cái hình năm sưa có sẳn úp luôn .Còn con chim nầy nó bao nhiêu năm rừng thì mình không rõ, chỉ biết nó ở với mình gần ba năm rồi . Nhìn chân đoán tuổi chưa chính sát lắm , tùy chân. Cái âm của nó theo mình là thổ sấm hay sấm thổ gì gì đó nói thẳng là khó , mình không khẳng định được , chỉ biết là, âm rất to rền vang rừng ! Con bên phải nơi đây gọi chuẩn âm kim pha . Ngoày nầy không có giọng đồng, mà chỉ có giọng khác pha với đồng thôi ! Chứ mình bảo giọng đồng hay đồng pha là các cụ nơi đây lại chỉ trách
Còn con trong clips của bác Hòang_ĐL theo mình là thổ gầm , âm giọng nầy nơi đây mình cũng chưa được nghe bao giờ , hơn nữa chưa nhìn chim, chỉ nghe âm giọng là anh em ngoày nầy  biết chim miền trong , thường âm nặng chậm rung hơn chim bắc !
Còn cái hình đó là kỷ niệm chương bằng đá tráng men của hội cugay Hải Dương tặng !
« Sửa lần cuối: 12/05/2012 12:02:13AM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #16 vào lúc: 12/05/2012 02:12:37PM »
Mình thấy con này có giọng có thể nói là thổ sấm khá chuẩn, giọng vang và to ko biết có đúng là thổ sấm ko nữa, copy lên đây cho mọi người cùng tham khảo, em mới chơi cu nên ko dám nói nhiều sợ sai nhiều
Link clip (vì chưa đủ điều kiện post clip nhờ Mod view clip giúp, thanks):
ThoSam.avi

CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 12/05/2012 05:36:26PM »
chim hà cối gù sấm thổ đúng chuẩn, chim có gù chồng đấu hay tuyệt!
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 12/05/2012 08:42:17PM »
Nếu là chim mồi, cà lăm rặc không tốt bằng cà lăm lỡ. Đúng không các bác?
Bác này đúng là cao thủ cu nè nhà bác có em nào cà lăm ròng không, cà lăm từ kèm cũng cà lăm đến gù cả lăm cả đạt, em dân chuyên chơi giọng cà lăm nhà em chỉ có 2 con cà lăm lỡ thui chưa có con nào cà lăm ròng cả kiếm gần mấy năm rồi chưa có được, nhà bác có con nào nhắn số điện thoại cho em, em đang rất cần.
Thân chào

3xu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 14/05/2012 10:09:09AM »
Nếu là chim mồi, cà lăm rặc không tốt bằng cà lăm lỡ. Đúng không các bác?
Bác này đúng là cao thủ cu nè nhà bác có em nào cà lăm ròng không, cà lăm từ kèm cũng cà lăm đến gù cả lăm cả đạt, em dân chuyên chơi giọng cà lăm nhà em chỉ có 2 con cà lăm lỡ thui chưa có con nào cà lăm ròng cả kiếm gần mấy năm rồi chưa có được, nhà bác có con nào nhắn số điện thoại cho em, em đang rất cần.
Thân chào

Mình cũng thích giống như anh bạn cugayankhe này. 3+3+3.... con cu chơi toàn 3 tiếng.
Bác nào có không muốn dùng alo em nhé: 0913.010.888. Em đang rất vật vã.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent