Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy đẻ  (Đọc 3480 lần)

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy đẻ
« vào lúc: 25/10/2012 11:12:47AM »
Sau một thời gian ấp ủ mình quyết định nuôi chim cu đẻ . Thấy mọi chuyện cũng xuôn sẽ nói chung là cũng không phức tạp mấy nếu tìm đúng cặp cu nó thích nhau chủ yếu là lúa nước thức ăn đầy đủ + khoáng cho bồ câu

Cặp đầu tiên là con mồi đất cưng cườm vàng nhiều giọng thổ pha đồng với một mái gián cánh gù giơ cánh đã thuộc  đã nở nhưng chưa rõ mấy con thấy rớt 2 cái vỏ mà mấy em nó che kĩ lắm con kia muốn ra là con kia vô nằm sẵn cặp này dạn dễ tính chó lại ngữi ngữi ổ nó gù đánh phạch phạch  :)) con mèo hay nắm trên nóc phơi nắng vẫn đẻ bình thưởng Hiện tại mái rất dữ nghe chim khác gáy là giơ cánh bo ào ào nếu là bổi rừng chắc tưởng nhằm trống ai qua chơi cũng tưởng nó là trống hung hăng hơn cả con chim trống nữa ạ

Hình em trống lúc còn cô đơn

Cặp thứ 2 là một con mồi lỡ giọng kim pha với một mái bổi mới xin bõ vào hôm qua hôm nay trống đã nằm thúc ổ đang trong giai đoạn làm quen dạo đầu đã có cữ chỉ ấu yếm mái nằm chung ổ nhưng trống rỉa lông thì chỉ hơn ngại nhảy ra khỏi ỗ ngay trống thúc thì vào lại hehe  :))

Tổng kết mấy con này nuôi dể đẻ anh em nào có ý định nuôi mà ngại khó thì an tâm bọn này đẻ như bồ câu hiện tại  trong xóm ảe nuôi hơn 10 cặp chưa có ai gặp khó khăn gì về bõ ổ bổ con bỏ trứng gì cả
Chim trống và mái nên đẻ đuôi dài đủ cánh để khi đạp mới có cồ ạ
« Sửa lần cuối: 25/10/2012 06:16:50PM gửi bởi cugaytanphu »

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy đẻ
« Trả lời #1 vào lúc: 25/10/2012 11:42:22AM »
Bác cugaytanphu ơi,

Em cũng đang hâm mộ vụ nuôi đẻ này quá, không biết nhà bác ở đâu, nếu không có gì bất tiện, bữa nào em xin phép qua học hỏi mô hình của bác được không ạ.......

Nếu được bác cho em xin sđt với nick yahoo tiện trao đổi bác nhé.

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 25/10/2012 12:35:08PM »
chào anh.em cũng nuôi gáy đẻ nhưng ko bit mua khoáng bồ câu ở đâu. nhờ bạn chỉ dùm nhé,cám ơn bạn
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/10/2012 06:21:37PM »
Ra lê hồng phong, bán đầy nhé, đi từ nguyễn trãi đi lên hen

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/10/2012 06:25:29PM »
@Ngo duc tam Vâng em ở quận tân phú ... ae muốn qua chơi cứ qua nhưng mình con bận đi học nếu có cũng chĩ rảnh cn buổi sáng thôi ạ chiều đi gác cu  =)) yahoo em là lemongrizzled . Nói chung là nếu đúng cặp nó ưng nhau thì dể nuôi cũng không tốn chỗ mấy . Nuôi đẻ chơi thôi không có ý định bán buôn gì đâu ạ nghe mô hình ghê quá  :))
@trongcovnn209 bột đó nó màu đen đen xám xám 1 bịch rẽ lắm bỏ vào cu ăn nhiều lắm kể cả chim trong lồng đặc biệt chim mái ăn như ăn thóc luôn ấy . Mình mua ngay cửa hàng bán lúa bác cứ thữ vào mấy chỗ bán thóc lúa lớn lớn hõi thử xem  :d

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugaythaibinh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/10/2012 08:46:52PM »
Bạn có nhiều kinh nghiệm cho mình hỏi một chút: Hôm nay mình để một em cu nuôi từ nhỏ lên (thấy gáy gù rồi) bên cạnh một cu khác. Thấy con kia gù con này thì thúc và rỉa lông máy cánh.Cho hỏi con đó có phải là em mái không ? Hỏi thêm một chút là bạn chọn cu mái nuôi non lên hay cu bẫy?

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/10/2012 10:53:27PM »
 :d Không rành mấy có hình dễ nói trống mái hơn nhưng đúng là nếu trống gù mái thì mái hay rỉa lông nhỗng đít .  Mình chọn cu mái bỗi bạn ah` trống thì chỉ cần con nào nỗi rồi la duoc
Lý do là cu mái bỗi mới bát về nuôi vài tháng nó có sẵn trứng trong người rồi nên khá dễ chịu đặc biệt là những con mái đang dắt con mình để ý bỏ vào nó dễ tánh lắm vì nó có trứng sẵn trong người rôi nên trống nào cũng chịu và thêm nưa cu mái lúc này không sung nên ít xảy ra tình trạng đánh lộn tèm bem nếu xài mái nỗi căng có khi nó đánh lộn luôn với trống vả lại mái nhốt lâu nó có khi cũng già sinh sản không tốt nữa . THÊM MỘT CÁI QUAN TRỌNG NỮA MÌNH THẤY NHIỀU KHI DÙNG MÁI THUỘC MÁI SUNG QUÁ RỤNG TRỨNG LIÊN TỤC NÊN ĐANG ẤP VẪN CHO TRỐNG ĐẠP MÁI KẾT CUỘC LÀ ĐANG ẤP HAI TRỨNG CÁI LẠI BỎ ĐI ĐẺ HAI TRỨNG KHÁC

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 26/10/2012 11:42:53AM »
@Ngo duc tam Vâng em ở quận tân phú ... ae muốn qua chơi cứ qua nhưng mình con bận đi học nếu có cũng chĩ rảnh cn buổi sáng thôi ạ chiều đi gác cu  =)) yahoo em là lemongrizzled . Nói chung là nếu đúng cặp nó ưng nhau thì dể nuôi cũng không tốn chỗ mấy . Nuôi đẻ chơi thôi không có ý định bán buôn gì đâu ạ nghe mô hình ghê quá  :))
@trongcovnn209 bột đó nó màu đen đen xám xám 1 bịch rẽ lắm bỏ vào cu ăn nhiều lắm kể cả chim trong lồng đặc biệt chim mái ăn như ăn thóc luôn ấy . Mình mua ngay cửa hàng bán lúa bác cứ thữ vào mấy chỗ bán thóc lúa lớn lớn hõi thử xem  :d

Ui giời còn đi học à, thế là ít tuổi hơn anh rồi hehe........Em học trường nào đấy, chiều em đi bẫy ở đâu, tưởng đi xa phải đi từ sáng sớm chứ........

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/10/2012 06:59:35PM »
E, học lớp 11 trường cao đẵng kỹ thuật lý tự trọng  =)) em gác vòng vòng  nhà thôi không cần đi sớm buổi sáng em ờ nhà cho mồi tắm nắng ăn uống với em nghĩ bắt buổi chiều sáng người ta quần nát rồi bắt được con nào thì chắc cũng khá nên đi buồi chiều đánh cội ngũ  :))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/10/2012 08:23:54PM »
Ôi tuổi trẻ tài cao, trẻ thế hả giời, thế cho a xin cái nick yahoo, bữa nào hỏi k inh nghiệm nuôi đẻ xem nào, cho sdt luôn nhé

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/10/2012 09:39:24PM »
mình cũng thích nuôi đẻ rồi đó, kiểu này pải nuồi thôi, mà bạn nuôi có vẻ đơn giản thế nhỉ
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/11/2012 09:23:05PM »
Cặp cu con đã lớn và ra ỗ biết ăn rồi mà vẫn con đòi mẹ đút mãi nhưng con mái chán tụi nó rồi giờ nó chỉ thèm được gắp lại thằng chồng đang theo ông chú đi công tác dài hạn tuốt bên cam  :))

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent