Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi mới Phú Yên  (Đọc 8175 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi mới Phú Yên
« Trả lời #20 vào lúc: 07/10/2013 04:34:15PM »
Chào bác Thodong.
Người mà bác nhắc đến có lẽ là anh Phúc. Anh ấy có tiêu chuẩn chọn chim mồi rất khắt khe:
- Về ngoại hình: Cấp mình bắp chuối, dài đòn, đầy đặn, không móp. Chỉ mỏ phải thẳng. Anh ấy mê đầu tròn cổ thắt. Quy cánh no bầu, đều nhau, dầy mình. Bộ lông mỏng, bóng, bó.
- Về nước non:
+ Chim phải có chất giọng tốt, vang, rung.
+ Chim phải có đủ các nước rước, dặm, kèm. Đụng bổi phải nhạy miệng dặm kèm nhưng bổi mới về thì không được gù ép bổi.
+ Phải biết giữ chân bổi: biết siết khi bổi căng, biết nhả khi bổi lơi. Anh ấy ghét loại mồi "mồm 5 miệng 10".
Để ý mấy con mồi "dắt ruột" của anh ấy thì tôi thấy chúng đều hội gần đủ mấy yêu cầu đó (chưa thấy con nào hội đủ hết yêu cầu như thế). Do anh ấy chơi chim lâu năm, đã cầm chơi nhiều mồi rồi nên yêu cầu khắt khe vậy. Còn tôi thì biết như thế thôi, chứ không dám đua đòi học theo, vì cứ theo đuổi mục tiêu như vậy thì ... lấy đâu ra chim mà chơi ngay ...
Con chim bổi Phú Yên.
Theo tôi được biết thì thường, những con chim chỉ cần có một trong những đặc điểm như cấp mình ngắn, cẳng nhỏ mà dài, mắt lồi, có bờm ngựa là chim nhát, khó đứng lồng, lâu nổi, khó ra mồi - cho dù chim có hay cách mấy ... Tôi cũng đã thấy người ta thải nhiều chim như vậy rồi, kể cả là sau khi đã nuôi báo cô 3-4 năm. Nhưng thi thoảng tôi cũng được gặp con chim mồi rất hay (theo nhận xét riêng của tôi), lại có những đặc điểm đó, con thì mắt lồi cấp mình ngắn, con thì bờm ngựa chân cao ... Mỗi con có một nết hay riêng (tất nhiên có cả nết dở), nhưng có điểm chung là "rất khôn chim" và "chơi bền bỉ".
Con chim Phú Yên nó có đủ 4 điểm trên bác ạh. Tôi đang muốn tìm hiểu xem cái thứ này rồi thì nó sẽ ra cái thứ gì ???
Vì sao nhốt nó vào lụp?
Mục tiêu của tôi khi nuôi con chim đã lựa chọn là phải ra mồi. Cái vụ dựng chim mồi tôi thấy: nuôi cho con chim từ chim bổi mà nổi căng đét lên thì mới chỉ đi được 1 phần nhỏ con đường thôi; tập cho ra rừng chịu chơi, bắt được bổi là mới chỉ đi tiếp thêm một đoạn ngắn nữa; con chim ra rừng tự biết làm việc, chơi đều kèo, mới bắt bổi xong mà máng lên nó chơi như chưa có việc gì xảy ra ... thì khi ấy nó mới được gọi là chim mồi. Tôi thì tập chim dở dang rồi bỏ có, nuôi con cu bổi tập cho ra cu mồi có, tập dở dang rồi đưa người khác tập ra mồi có, tập từ chim dở dang của người khác ra mồi có ... nhưng tự thấy chim mồi làm mình hài lòng toàn là chim do người khác dựng lên, mình mua lại hoặc trao đổi mà có, tự mình chưa tập cho ra con chim mồi nào làm mình ưng ý cả. 
Khi mới bắt con chim Phú Yên về, tôi có 2 lựa chọn nuôi:
- Nhốt lồng rộng gần gụi với chim khác cho ăn uống, nắng nôi, mưa gió ... tự nhiên cho nó mái thoải, có người ra người vào cho hết hoảng từ từ, sau đó đưa vào lồng riêng cho quen dần, rồi đưa vào lụp cho quen thêm, rồi sách ra mang vào cho quen ấy, rồi đem đi đem về cho quen ấy ấy, rồi cho đi rừng cho ấy ấy ấy ...v...v..., Nghĩ bụng thì như thế, nhưng mà khi nhìn vào con chim, thấy em nó cứ lấm la lấm lét, luôn sẵn sàng nhảy cẫng lên bất cứ lúc nào, vì bất cứ lý do gì ... tôi thấy tương lai mờ mịt quá đi ...
- Lựa chọn 2 là xử lý cái lụp sao cho nó ít bị hại nhất khi giãy (phải xem con này nó chuyên giãy kiểu gì), rồi thì tương lai cuộc đời của nó gắn liền với cái lụp đó - nó chỉ phải làm quen với việc nâng lên hạ xuống, châm lúa đổ nước của mềnh thôi.
"Khôn chim", "Bền bỉ" là 2 điểm của cu mồi làm tôi ưng ý. Tôi chọn con chim này chỉ với hy vọng chứ không khẳng định chắc chắn điều gì. Tôi thử nuôi và tập nó xem như ... mua công trái. Dù sao thì mình cũng không chỉ chằm hăm vào 1 mình nó bác ạh.
Hiện giờ thì em nó vẫn giãy, nhưng mấy vết thương cũ đã lành, không thấy có vết thương mới, không thấy rụng lông cánh, lông đầu. Hy vọng tôi đang chọn đúng cách nuôi.

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 09/10/2013 09:00:20AM »
Oh vậy ra là bác ấy tên Phúc à, nhưng bác ấy chỉ ngoài 40 tuổi thôi. chứ tôi nghe người nói tưởng tên Phú mà, hay bác nhần người khác.
Riêng tiêu chuẩn chọn con chim vậy cũng đã đủ khẳng định trình độ chọn và mức độ cầm những con mồi hay cũng như bổi của bác ấy rồi. vậy thâm niên Cu cò của bác ấy cũng phải kha khá...
Điều tôi thấy tâm đắc và thán phục nhất với những người chơi chim lâu nhưng rất chịu học hỏi đólà "Đụng bổi phải nhạy miệng dặm kèm nhưng bổi mới về thì không được gù ép bổi"
Nghe thì biết đấy nhưng điều đó thể hiện trên DĐ này ít ai hiểu và chịu nghĩ về điều đó đâu.
Chú Hoàng nên học cách của bác ấy mà chơi - tôi khuyên thật, trừ khi bác ấy không truyền-chỉ thì đành chịu vì không có duyên, chứ học được thì xa mấy cũng nên gắng mà học. Người chơi vậy giờ ít lắm (nhưng mách nhỏ chú nha: nhưỡng người như vậy thường khắt khe chọn đệ tử lắm đấy - Hy vọng chú có Duyên.)
Tiêu chuẩn chọn-chơi chim của chú thì tôi hiểu rồi, có vẻ vẫn thích "bay lượn" đây.
Sẽ só dịp hàn huyên thêm sau.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #22 vào lúc: 09/10/2013 09:38:54AM »
Nghe mấy bác nói mà em cứ sứong cả người, thế thì hy vọng có dịp đi ngang đà lạt nhờ bác Hoàng ĐL dẫn dắt giúp em làm quen bác Phúc nhé.  Những người như bác ấy hiện như mò kim đá biển, cao thủ ẩn dật đáng phải khăn gòi tìm đến bái sư thôi.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 09/10/2013 10:14:51AM »
Oh vậy ra là bác ấy tên Phúc à, nhưng bác ấy chỉ ngoài 40 tuổi thôi. chứ tôi nghe người nói tưởng tên Phú mà, hay bác nhần người khác.
...
Vầng. Cảm ơn bác Thodong. Vậy ra bác đã gặp anh Phúc rồi đấy chứ.
Mà không biết là bác nghe người nào nói, nói thế nào ... mà làm bác lại nghĩ đến mối quan hệ của tôi với anh Phúc hoặc anh Phú nào đó nhỉ - mà công nhận người ấy cũng tài thât ... Ở Đà Lạt thì tôi biết nhiều người chơi chim nhưng hạp nhau, hay chơi với nhau thì chỉ có vài anh em thôi. Riêng với anh Phúc thì tôi với anh ấy không có duyên thầy trò bác ạh. Do tôi cũng thích tự do - muốn chơi gì thì chơi, muốn làm gì thì làm, rồi ra sao thì ra, không phụ thuộc bất cứ ai, không lệ thuộc bất cứ thứ gì (ngoại trừ điều kiện riêng của mềnh). Với lị tôi không thể theo đuổi nổi tiêu chuẩn chọn chim chơi cao như thế.
Cảm ơn bác đã khuyên thật thì tôi cũng xin đáp lời thật là hiện giờ thì tôi chưa có ý định tìm thầy dạy chơi cu. Vẫn cứ thích tự do "bay nhảy", chơi theo kiểu nông dân - có sao chơi vậy. Mai này nếu đổi ý tôi sẽ nghin cú gợi ý của bác.
Chúc bác luôn vui.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 09/10/2013 10:21:14AM »
Nghe mấy bác nói mà em cứ sứong cả người, thế thì hy vọng có dịp đi ngang đà lạt nhờ bác Hoàng ĐL dẫn dắt giúp em làm quen bác Phúc nhé.  Những người như bác ấy hiện như mò kim đá biển, cao thủ ẩn dật đáng phải khăn gòi tìm đến bái sư thôi.

Gớm gớm cái cụ này!
Bác Phúc với chú Tùng tình như anh em đấy cụ. Tớ với bác Phúc lâu lâu mới đi với nhau được lần, còn bác Phúc với chú Tùng thì cứ là trên từng cây số đấy ...

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #25 vào lúc: 09/10/2013 10:29:14AM »
ah2 thì ra là các bác này cứ như hình với bóng, cứ kẻ đấm người xoa, nâng niu giao phối nhịp nhàng.

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 09/10/2013 06:42:29PM »
...
Do tôi cũng thích tự do - muốn chơi gì thì chơi, muốn làm gì thì làm, rồi ra sao thì ra, không phụ thuộc bất cứ ai, không lệ thuộc bất cứ thứ gì (ngoại trừ điều kiện riêng của mềnh). Với lị tôi không thể theo đuổi nổi tiêu chuẩn chọn chim chơi cao như thế.
Cảm ơn bác đã khuyên thật thì tôi cũng xin đáp lời thật là hiện giờ thì tôi chưa có ý định tìm thầy dạy chơi cu. Vẫn cứ thích tự do "bay nhảy", chơi theo kiểu nông dân - có sao chơi vậy. Mai này nếu đổi ý tôi sẽ nghin cú gợi ý của bác.
Chúc bác luôn vui.

Chú Hoàng không nên nói vậy, tôi cũng đọc nhiều bài của chú nên tôi thấy thiện chí của chú mà. nhưng có lẽ do chưa tâp trung vào chơi mồi, thấy cái gì lạ của con Cu cúng Ngắm nên mới vậy...
Ỏ Đalat thì nhiều chim hay rồi, đó là điều kiện lý tưởng để xây dựng nên 1 Cu thủ lão luyện chú Hoàng, nhưng chọn - luyện cho mình con mồi ưng ý thì chưa thấy chú có được thì phải.
Theo tôi, thầy của ta không phải ai xa cả, chỉ do hướng nhìn của ta chưa thẳng mà thôii.
Hy vọng có 1 lúc nào đó chú để ý gợi ý của tôi.
Chúc chú luôn yêu con Cu cùng sở thích của bản thân.

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 09/10/2013 07:07:04PM »
...
Do tôi cũng thích tự do - muốn chơi gì thì chơi, muốn làm gì thì làm, rồi ra sao thì ra, không phụ thuộc bất cứ ai, không lệ thuộc bất cứ thứ gì (ngoại trừ điều kiện riêng của mềnh). Với lị tôi không thể theo đuổi nổi tiêu chuẩn chọn chim chơi cao như thế.
Chúc bác luôn vui.
Kết bác hoàng
Chơi chim thì chơi theo cách riêng của mình và mỗi người có 1 cái nhìn khác nhau.
Có người đi đây đi đó ....học đc cái này ..cái kia...level.  Chém gió thì vô đối hỏi có con mồi nào kg thì ...   A bcd....a bờ cờ dờ
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 18/10/2013 02:40:01PM »
Cập nhật tình hình con chim Phú Yên:

Chim còn nhát.

PY18102013034

Thêm đoạn nữa - để con cu đểu gần lồng hơn một tí:

PY18102013035

Con này hồi ở với chủ cũ nó đã nổi rồi.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 25/11/2013 10:29:39AM »
Mời các bác chặt chém con cu mới này cho ló mau mau biết hót.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #30 vào lúc: 25/11/2013 10:34:05AM »
chuyển xuống bảo lộc đê! để trên ấy có có ngày mất ấy nhá kụ.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 26/11/2013 08:42:36AM »
.

Tớ cũng đang định đi Bảo Lộc tuyển vài con đây - hay là tớ đem cu xuống trao đổi nhé ...

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #32 vào lúc: 26/11/2013 09:12:08AM »
.

Tớ cũng đang định đi Bảo Lộc tuyển vài con đây - hay là tớ đem cu xuống trao đổi nhé ...

Thế tốt quá em đang có vài con muốn thanh lý, được anh Hoàng mang con Phú yên này xuống thì em phải nhận lời ngay, chứ ko anh lại chuyển ý.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 26/11/2013 09:17:29AM »
a hoangdl oi,a thiên gio k có chim nua dâu keke. 2a cu cho e con nào cùi cùi cung duoc.con cùi nhu trong clip cung duoc a ah.hihi
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #34 vào lúc: 26/11/2013 09:22:50AM »
a hoangdl oi,a thiên gio k có chim nua dâu keke. 2a cu cho e con nào cùi cùi cung duoc.con cùi nhu trong clip cung duoc a ah.hihi
xuỵt  mềnh đang hù ổng ấy mừ, nghe nói mang xuống bảo lộc là kẻo ông cáo bệnh nay mai cho mà xem .

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 26/11/2013 09:33:00AM »
a mo hoa oi.e kê a im nhé.e dang có y dinh dao trích con cùi cùi nhu tain cua a ây cung duoc.keke.a thiên k chiu nhân e làm trò.a ây se tiêc vì da k nhân 1hoc trò gioi mà k có dua thu 2 nhu e.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 26/11/2013 10:19:07AM »
TO Thiện: Nó không phải chim Phú Yên đâu, con khác mà.
TO haivan_vn:  :d

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #37 vào lúc: 26/11/2013 10:21:50AM »
Mời các bác chặt chém con cu mới này cho ló mau mau biết hót.

con này là con nào? phú yên nhưng em nhìn thì nó là chim vùng cao nguyên, chứ chim miền trung thì nó khác hơn nhiều. trong giàn chim nhà bác thì con này là víp nhất, không thể có con nào tốt hơn đâu.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 26/11/2013 10:34:01AM »
Tinh thế.
Con này mềnh mới trấn được của ông người Tàu. Hắn bẫy được ở Đạ Huaoi 5 ngày sau thì bị trấn.
Về nhà lôi trong bọc ra, mới tống vào lồng nhốt là chụp hình luôn đấy - lông còn tã lắm chưa mướt lại. Chim bổi chưa qua 10 ngày lồng đâu.
Con này mềnh đang định chăm kỹ để cho đi gù độ chơi ...

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #39 vào lúc: 26/11/2013 11:05:15AM »
Tinh thế.
Con này mềnh mới trấn được của ông người Tàu. Hắn bẫy được ở Đạ Huaoi 5 ngày sau thì bị trấn.
Về nhà lôi trong bọc ra, mới tống vào lồng nhốt là chụp hình luôn đấy - lông còn tã lắm chưa mướt lại. Chim bổi chưa qua 10 ngày lồng đâu.
Con này mềnh đang định chăm kỹ để cho đi gù độ chơi ...

hỏi ổng còn con nào như vầy cướp thêm cho em 1 con nữa nhá, con này gù độ được, khi nào ra mồi thì xuống đây ae thỉnh giáo chơi.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent