Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi mới Phú Yên  (Đọc 8174 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi mới Phú Yên
« vào lúc: 19/09/2013 09:54:32AM »
Đây là chim gốc Phú Yên, tôi mới mua lại được 1 tuần. Chim đã nuôi lồng khoảng 1 năm. Còn rất nhát.
Chủ cũ nói con này giọng đồng, dày bài bản, gù nghiệt, đã đấu với mồi ở nhà.
Tôi đoán con này giọng đồng pha thổ, nhanh miệng, nhẹm sào, chim chứng khó chịu có lẽ còn lâu mới nổi - không dưới 6 tháng (Tôi nhìn chim đoán bị sai tè le hoài á nhe ...)
Còn các bác thì nghĩ sao ạh ?
Bài bản chủ yếu của em nó hiện giờ là lội lồng và đếm nan. Chưa hề mở miệng kêu.
Vì mỗi người có mỗi góc nhìn riêng, suy nghĩ cảm nhận riêng, nên chắc chắn sẽ có nhận xét riêng, khác nhau. Các bác cứ vui vẻ nói thẳng suy nghĩ của mình nhé. Đối với tôi thì việc khen - chê là điều hết sức bình thường. Miễn sao cứ cởi mở, vui vẻ chân tình là quý.
Do con chim trên là tôi đang cầm nuôi nên khi nào nó nổi sẽ khai báo chi tiết cụ thể để đối chiếu - chỉ để cho vui.

Đây là vài tấm hình em nó:

Cung kính mời !
Do nó chọt quá, sợ nó bị bét mặt nên hiện giờ tôi đã bịt bớt mặt quy lại rồi. Không chọt được thì bây giờ nó đang ra đòn "Gí ngực vào mặt quy" ... hê hê ...

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi mới Phú Yên
« Trả lời #1 vào lúc: 19/09/2013 12:37:54PM »
con này còn tốn lúa dài dài Hoàng he anh đoán 1 năm nữa chưa chắc nổi  :d :d :d

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/09/2013 02:08:41PM »
con này còn tốn lúa dài dài Hoàng he anh đoán 1 năm nữa chưa chắc nổi  :d :d :d
Người ta nuôi 1 năm rồi chưa nhúc nhít gì, giờ tới lượt em đây. Chăm bọn này tiện thể tập cái tính kiên trì, kiềm chế nóng giận ...

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #3 vào lúc: 19/09/2013 02:33:50PM »
Nhà em có 1 con hao hao như này anh ạ.
Có 1 điều ĐB ở nó là chưa bao giờ em thấy nó đứng yên (trừ lúc ngủ) kể cả khi nó trong thời điểm căng nhất.
Không biết con của anh có như vậy ko nữa. :-SS

Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/09/2013 03:06:52PM »
Khi không có ai thì nó ít soi chọt lắm. Nhưng cứ hễ nom thấy mình là nhoai. Qua 1 tuần thấy có bớt đi một tí rồi ...

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #5 vào lúc: 19/09/2013 03:30:27PM »
Dạ vâng. Để em về chụp hình con nhà em xong mai up nhờ vào topic của anh nhé. :d

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/09/2013 03:51:11PM »
Nhìn mặt con này là thấy chứng rồi anh ạ, theo kinh nghiệm e vớ phải hồi nuôi mấy con tựa tựa con này........... Con của anh còn chứng hơn mấy con em gặp........

Em nghĩ chắc thử độ kiên trì xem sao thôi, như a còn tập tính nóng giận gì nữa .......

Mà a mua nó giá bao nhiêu vậy anh ....... Em nghĩ con này a cứ để chỗ người ra vào suốt ngày cho nó chòi 1 là chết 2 là nó chán nó dừng lại anh ạ.........

Hôm trước em có gặp a bạn dưới bình dương chỉ mẹo này anh xem được không.......... Anh ấy bảo con nào mà cứ lại gần lồng mà lao với chòi như điên thì có 2 cách đã áp dụng:

1, Anh cắt cánh, rồi thả ra sân trống, cầm cái chổi quét nhà lùa cho chạy té khói như lùa vịt ấy anh, lùa tới khi nào nó mệt lử chạy không nổi nữa, a lấy chổi đẩy vào đít cũng nằm bệt ra, thì a lùa nó vào lồng lại....... treo nó vào góc bếp cho yên tĩnh, thì hôm sau anh lại cầm lồng nó chỉ dám dơ cánh lên dọa đánh chứ không chòi nữa...... Nhà em có 1 con kiểu như con này cứ lại gần là lao như con điên, còn đâu treo thì nó đứng yên........ Nên đang tính thử......... Anh ấy nói em làm 1 lần là nó ok, chưa thấy nói trường hợp phải làm lần 2............

2, Anh treo nó trên 1 cái lu nước rộng, lúc nào ra xem mà nó lại lao tiếp thì anh lấy tay đập mạnh vào cái lồng cho rơi xuống lu nước, cho chìm luôn, anh ấy bảo là không chết đâu mà sợ, khi nó chìm nó giãy, cái lồng chìm hẳn xuống nước, thì anh nhấc nó lên........... Rồi lại treo vào 1 góc yên tĩnh, 1,2 hôm sau thăm nuôi lại là nó sẽ hết chòi........

Em thì nghĩ đây như kiểu liệu pháp gây sốc cho chim nó bị trơ luôn, anh thử nghiệm xem sao nhé........ Em chưa làm nên cũng không rõ kết quả, hi vọng có ích

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 19/09/2013 04:04:28PM »
Cường hay ACE nào muốn post chim vào mục này thì cứ tự nhiên mái thoải nhé.
Cảm ơn Tâm góp ý.
Nhưng mà mình thấy cả 2 cách làm kia đều bá đạo quá. Mình đang theo đuổi cách "MKN- Mặc kệ nó" - là nhốt vào một cái lồng, thông thoáng để nó nhìn quen với bên ngoài nhưng phải che bịt thế nào để nó đỡ bị xây xát nhất, thế rồi cứ MKN.
Dù gì thì cũng mới có 1 tuần. Con này cũng đã có mùa lông trong lồng rồi nên chắc không đến nỗi nào. Để theo dõi thêm thời gian nữa xem như nào đã.
Chúc mừng Tâm thắng đấu giá cái "Lụp của tương lai" nhé!
« Sửa lần cuối: 19/09/2013 04:06:58PM gửi bởi Hoàng ĐL »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/09/2013 09:02:32PM »
e cũng có một con treo yên tĩnh thì k sao. nhưng lại gần là lao.nay e lai cho len phòng khách cho nó quen a ah. mộtj ngày xem phân một lần vậy thôi. lụp e đấu giá tặng ng bạn anh ah. e có nhơ làm thêm cái nữa  của năm 2014 đô một tháng nữa giao. a thich k e gửi lên cho anh

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/09/2013 07:36:34AM »
e cũng có một con treo yên tĩnh thì k sao. nhưng lại gần là lao.nay e lai cho len phòng khách cho nó quen a ah. mộtj ngày xem phân một lần vậy thôi. lụp e đấu giá tặng ng bạn anh ah. e có nhơ làm thêm cái nữa  của năm 2014 đô một tháng nữa giao. a thich k e gửi lên cho anh

Mình đang nuôi con chim trên theo kiểu nuôi chim chứng - cũng nuôi nổi được vài con rồi. Con này vì đã từng chịu đấu với chim nhà rồi nên chắc cũng không đến nỗi khó nhay (hy vọng thế).
Vụ cái lụp thì rất cảm ơn Tâm, nhưng mình trót quen rơ với mấy cái lụp tự chế rồi. Thành ra, với lụp của anh Long thì thích lắm lắm, nhưng chắc mình dùng không quen. Cảm ơn Tâm một lần nữa.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #10 vào lúc: 20/09/2013 02:22:19PM »
Đây, con của em đây.
Nó chứng. 3 năm lồng rồi vẫn nhoi nhoi.
Đợt vừa rồi em cắt cánh, ngày em thả ra 1 lần. :d
Không hiểu em nó thiếu chất gì mà lông lá ko được mượt. AE xem giúp. _zoo_

[img]http://i5.upanh.com/2013/0920/07//57548129.img0437.jpg[/img]

[img]http://i6.upanh.com/2013/0920/07//57548130.img0418.jpg[/img]

[img]http://i8.upanh.com/2013/0920/07//57548132.img0427.jpg[/img]

[img]http://i0.upanh.com/2013/0920/07//57548133.img0433.jpg[/img]

[img]http://i1.upanh.com/2013/0920/07//57548134.img0435.jpg[/img]

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/09/2013 02:35:01PM »
Bác phơi sương, hạ thổ nhiều vào, con chim cu hay lắm, lâu lâu dính mưa, quên cất ban đêm ấy thế mà nó lại mượt mà. có thể khoáng lúc nào cũng đầy đủ trong cóng, ấy thế nhưng nó vẫn không thích bằng ném bịch xuống đất hehe. Một phần em nghĩ con này lông nó vốn dĩ đã hơi xốp rồi thì phải.
Con này bác cưng nó quá đâm ra... nó thế chăng?

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 20/09/2013 02:52:39PM »
Cho nó ăn thêm dầu cá với trùng đất vào đi Cường. 15-20 ngày thì cho ăn thêm 1 viên dầu cá, 1-2 con trùng. Dầu cá bóp vào cóng lúa hoặc cóng kê cho nó, trùng đất thì đào mấy con trùng bé bằng ruột viết bi thôi, bỏ cả trùng cả đất vào dưới bố lồng cho nó. Nó mà chịu ăn trùng đất thì lông cũng mượt hơn được tí.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #13 vào lúc: 20/09/2013 03:07:02PM »
Dạ, ok anh.
Em sẽ bổ sung luôn dầu cá còn giun đất thì em thử mấy lần rồi mà nó ko chịu anh ạ.
Trưa nay em thả nó ra sân rồi vứt mấy con giun đấy mà vẫn còn nguyên. :d
Em sẽ kết hợp cả dầu cá và phơi sương xem sao.
Kết quả sẽ có sau 30 ngày nữa, cả nhà chờ em nhé. =)) _zoo_

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #14 vào lúc: 04/10/2013 10:56:52AM »
phun ruou đế phơi nắng, sắng tắm sương trong 2 tuần là lông mượt, tắm sương là rất quan trọng, quan trọng hơn cả tắm  nắng. tắm sương, tắm mưa và tắm nắng, tắm cắt nữa.

biendovan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 17
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 04/10/2013 03:10:00PM »
" chân 2 phân có bẻ gãy chân vẫn còn nhảy" khakha...mình ở Phú Yên nên thấy bác mua bổi Phú Yên nên chen chân 1 chút. Con này cườm sa nhìn đẹp. nhưng mỗi tội cái mỏ hơi dài và cái chân hơi cao. Nên nó còn là con bổi mà bác nhốt nó vào lụp thì sao mà nó ko lội được. em có cách này và làm rất thành công với mấy chú bổi chứng:
1) Nếu bác đã có cu mồi hay cu nổi rồi thì bác kệ nó. Treo lên cao cao quá đầu người châm nước non đầy đủ. Khi nào nó gáy thúc ầm ầm thì hiện tượng này sẽ hết.
2) nếu bác thích con này quá thì: bác tìm cho nó 1 cái lồng vuông rộng rãi, cắt cánh rồi cho nó vào. sau đó để ngay chỗ cửa vào ra.Dưới đáy lồng rãi 1 ít cát vàng, 1 cái nan mực, thức ăn và nước uống đầy đủ. em khẳng định với bác là nó sẽ không nhảy loạn cào cào lên khi thấy người qua lại. trừ trường hợp bị mèo chó hay người cố tình hù dọa nó.
Một vài lời chia sẽ với bác.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 04/10/2013 03:32:16PM »
phun ruou đế phơi nắng, sắng tắm sương trong 2 tuần là lông mượt, tắm sương là rất quan trọng, quan trọng hơn cả tắm  nắng. tắm sương, tắm mưa và tắm nắng, tắm cắt nữa.
Cách chăm chim của bác Hoa sao giống chăm gà đòn quá. Mình thì vừa lười vừa không nhiều thời gian chăm. Có điều kiện mình sẽ thử. Dù sao nghĩ lại thấy ngậm ngụm rượu phun cho nó nhát, rồi bỏ đại ra nắng cũng không khó khăn gì ...

" chân 2 phân có bẻ gãy chân vẫn còn nhảy" khakha...mình ở Phú Yên nên thấy bác mua bổi Phú Yên nên chen chân 1 chút. Con này cườm sa nhìn đẹp. nhưng mỗi tội cái mỏ hơi dài và cái chân hơi cao. Nên nó còn là con bổi mà bác nhốt nó vào lụp thì sao mà nó ko lội được. em có cách này và làm rất thành công với mấy chú bổi chứng:
1) Nếu bác đã có cu mồi hay cu nổi rồi thì bác kệ nó. Treo lên cao cao quá đầu người châm nước non đầy đủ. Khi nào nó gáy thúc ầm ầm thì hiện tượng này sẽ hết.
2) nếu bác thích con này quá thì: bác tìm cho nó 1 cái lồng vuông rộng rãi, cắt cánh rồi cho nó vào. sau đó để ngay chỗ cửa vào ra.Dưới đáy lồng rãi 1 ít cát vàng, 1 cái nan mực, thức ăn và nước uống đầy đủ. em khẳng định với bác là nó sẽ không nhảy loạn cào cào lên khi thấy người qua lại. trừ trường hợp bị mèo chó hay người cố tình hù dọa nó.
Một vài lời chia sẽ với bác.

Con này không phải là bổi mới đâu, mà là bổi cũng lâu rồi. Tôi đang làm như cách 1 của bác. Xử lý mặt quy một chút nên nó không thể soi chọt được nữa, đã tương đối chịu lồng. Giờ nó đã chịu mở miệng gáy lai rai.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 04/10/2013 03:46:33PM »
A Hoàng ơi cho em hỏi cái

Vụ Phun rượu thì nó có tác dụng gì hả anh, rượu với phun nước có khác gì nhau không anh.......

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 04/10/2013 04:44:59PM »
A Hoàng ơi cho em hỏi cái

Vụ Phun rượu thì nó có tác dụng gì hả anh, rượu với phun nước có khác gì nhau không anh.......

Mình có biết đâu. Mình đã bao giờ phun rượu cho cu gáy đâu. Cái này phải hỏi bác Mơ Hoa.

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 07/10/2013 02:53:49PM »
Không hiểu sao tui thấy con bổi Phú Yên nè của chú Hoàng không kết lắm. Tuy có vài điểm khác lạ nhưng nhìn kỹ vẫn là con chim khó có thể đưa vào lụp làm mồi chiến được. Người cẩn thận như Hoàng chắc chọn nó vì điều gì thì tôi chưa hiểu. Vậy điểm gì làm chú kết nó ?
Được biết Hoàng có bạn anh em hay nào đó tên Phú (hay Phúc) có cách chơi và chọn chim mồi hay lắm mà.
Xin được chia xẻ.
« Sửa lần cuối: 07/10/2013 02:57:14PM gửi bởi Cu gay Thodong »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent