Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi mới mua  (Đọc 7091 lần)

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi mới mua
« Trả lời #20 vào lúc: 12/12/2012 07:54:38PM »
ÁC QUÁ ai cắt cái cánh nó tèm lem cho dài chỗ ngắn vậy :( con này đẹp thèm ghê !!

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Nhật

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 13/12/2012 07:55:10AM »
Em thì ko biết coi tướng, nhưng nhìn bộ lông với dàn quy thấy nó cứng cáp ,mạnh mẽ giống như bộ giáp sắt vậy ^:)^.Mà nhìn xa xa nó giống con chim kiwi :d
Dục tốc là bốc dục

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 13/12/2012 08:12:40AM »
Cảm ơn các bạn. Mong các bạn cứ nhiệt tình vung Đại phong đao.
Tôi thì nghe chủ cũ, bạn bè chủ cũ của con cu này tán nhiều chuyện quanh nó - nhưng nghe để đấy chứ mình có thấy đâu mà tin ... Không phải tôi muốn úp mở gì đâu. Vì tôi cũng chỉ biết nhìn nó mà đoán non già chứ chẳng chắc được điều gì. Cứ phải nuôi cho nổi lên rồi mới biết ... chứ nghe kể mà nói lại thì nói kiểu gì chẳng được.
Con cu nào cũng có điểm hay điểm dở. Có người nhìn thấy toàn điểm tốt, nhưng lại có người chỉ thấy toàn điểm nhược ... Vì vậy tôi mong muốn để AE chém thật nhiều khi nó còn xơ xác, chém tan tác khi nó đã bảnh bao, chém tẹt đao khi nó bắt đầu nổi ... rồi khi nó nổi thì gom đao về tổng kết lại.
Nếu các bạn tiếp tục quan tâm thì tôi sẽ up hình nó từng giai đoạn một - giống như từng giai đoạn chữa bệnh cứu suy cho cu vậy.
Mục đích: chỉ để cho vui. Biết đâu có người qua theo dõi nó sẽ nghiệm ra điều gì đó. Tôi cũng muốn tìm kiếm những điều mới mẻ khi được đọc nhận xét của ACE (tại sao họ nghĩ khác mình, họ đúng hay mình đúng? - con này thì vậy, con khác thì sao? ...)
...
Có lẽ nó sắp mở miệng chiêu - thấy cổ nó cứ phập phồng hoài rồi ...

quangnghiep

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 13/12/2012 08:53:33AM »
con chim anh Hoàn mua giá đó không phải chuyện vừa đã thế nhìn lái xí hihi
đợi nó nổi thôi.

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #24 vào lúc: 13/12/2012 12:36:04PM »
Cảm ơn các bạn. Mong các bạn cứ nhiệt tình vung Đại phong đao.
Tôi thì nghe chủ cũ, bạn bè chủ cũ của con cu này tán nhiều chuyện quanh nó - nhưng nghe để đấy chứ mình có thấy đâu mà tin ... Không phải tôi muốn úp mở gì đâu. Vì tôi cũng chỉ biết nhìn nó mà đoán non già chứ chẳng chắc được điều gì. Cứ phải nuôi cho nổi lên rồi mới biết ... chứ nghe kể mà nói lại thì nói kiểu gì chẳng được.
Con cu nào cũng có điểm hay điểm dở. Có người nhìn thấy toàn điểm tốt, nhưng lại có người chỉ thấy toàn điểm nhược ... Vì vậy tôi mong muốn để AE chém thật nhiều khi nó còn xơ xác, chém tan tác khi nó đã bảnh bao, chém tẹt đao khi nó bắt đầu nổi ... rồi khi nó nổi thì gom đao về tổng kết lại.
Nếu các bạn tiếp tục quan tâm thì tôi sẽ up hình nó từng giai đoạn một - giống như từng giai đoạn chữa bệnh cứu suy cho cu vậy.
Mục đích: chỉ để cho vui. Biết đâu có người qua theo dõi nó sẽ nghiệm ra điều gì đó. Tôi cũng muốn tìm kiếm những điều mới mẻ khi được đọc nhận xét của ACE (tại sao họ nghĩ khác mình, họ đúng hay mình đúng? - con này thì vậy, con khác thì sao? ...)
...
Có lẽ nó sắp mở miệng chiêu - thấy cổ nó cứ phập phồng hoài rồi ...
tưởng bác chém tẹt đao khi nó bắt đầu nổi...rồi khi nó nổi thì lại vớt nên chém tiếp chứ  :d . chơi như bác hoàng  mới cảm nhận đươc thú vị và dam mê của người chơi chim . nuôi một con chim từ lúc như thế này cho đến khi nó chở thành con chim hay là thú đam mê của người chơi . được trải nghiệm và tìm hiểu đúc kết kinh nghiệm và cảm giác khi cảm nhận thành quả của mình thay đổi từng ngày , và một ngày nào đó nó mang chiến tích về cho mình . cảm giác lúc đó thế nào các bạn ? thanks bác hoàng cho e thấy đc niềm đam mê và theo đuổi thú vui này thanks bác !
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 14/03/2013 09:20:07PM »
Thấy AE bắt chim đều quá, mình chưa bắt được con nào đành đem nùi giẻ ra khoe vậy.
Đây là con Chuột Cống.
Hồi mới bắt, tôi định đặt tên nó là ... nhưng thấy cái tên Chuột Cống (Hồng Sâm đặt cho) hay hơn nên sài tên này luôn
Tôi mới mua lại được nùi ghẻ này. Bổi 3 tháng ...

Một tuần sau:

Khoảng 1 tháng sau:

Đận này có anh Hiệpvt với Thức THÔNGXANH đến nhà chơi - có nom thấy nó với tình trạng như trên - 2 cụ nhìn nó lắc đầu ngao ngán ...

Hiện nay:

Nó còn nhát quá chưa cho chụp hình - chắc phải nhốt vào lụp mới chịu đứng yên.
Đã nghe thấy gù mái, thỉnh thoảng thúc buồn, chưa nghe chiêu.
Có lẽ khoảng 45-60 ngày nữa thì bắt đầu nổi.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 14/03/2013 09:38:45PM »
Ui giời, con này  a bắt trên trạm dừng chân của Thành Bưởi đúng ko, e nhớ pót rồi mà........ Nhìn ban đầu sợ thật, không ngờ giờ em ấy đẹp trai thế này, anh nuôi bao lâu thì nó mới ngon lại hả anh...... Mấy lần thay lông vậy a Hoàng ?

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 14/03/2013 09:48:40PM »
Chào anh Hoàng.
Con này chắc anh khá rõ về em nó rồi, cho em thử khai đao như thế nào. Về giá nhập tịch chú này em đoán trong khoảng 3 củ... sai thì anh bỏ qua nhé. Còn theo em về cách chơi của nó trước tiên hồi là bổi cũng là chiến tướng 1 khu, giọng thổ pha nặng, chơi tốc độ, dặm nhiều, kèm tương đối, rước tốt, nhìn dàn cườm và lông bị rụng nhiều nhưng dàn cườm 3,4 lớp kiểu này ko phải dễ kiếm, cứng gù. Cuối cùng là 1 con chim dữ có nước chơi dễ sau này bổi dữ mới dám tới nhưng cũng ko phải dễ nhằn em này đâu, ko dễ chịu chút nào, có đặc điểm là độ bền em này về nước khuya ko biết có được đảm bảo hay ko nữa. Sai thì anh chia sẻ cho em rút kinh nghiệm nhé.
- Cảm ơn anh, nhìn em nó bây giờ và trước kia liên tưởng đến truyện sọ dừa. Chỉnh lại ý kiến của em 1 chút là độ bền của em nó.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

mrxuixeo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 15/03/2013 12:10:09AM »
Bác chăm em nó tốt quá, giò đẹp trai đạp mạo ghê gớm, nhờ bác chỉ dạy cho em ít kinh nghiệm chăm chim suy với

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 15/03/2013 07:47:30AM »
Ui giời, con này  a bắt trên trạm dừng chân của Thành Bưởi đúng ko, e nhớ pót rồi mà........ Nhìn ban đầu sợ thật, không ngờ giờ em ấy đẹp trai thế này, anh nuôi bao lâu thì nó mới ngon lại hả anh...... Mấy lần thay lông vậy a Hoàng ?

Không phải con bắt ở trạm Thành Bưởi đâu - con ở TBuoi là con Đạ Hoai - đã nổi rồi, đi rừng chơi tốt nhưng chưa bắt được bổi - bây giờ đang vọc cho dạn để tập đánh đất.
Con này anh mua ở Đà Lạt hồi tháng 12 năm ngoái, đến nay tầm 3 tháng. Mới một lần thay lông, còn đang thay mạnh - vẫn chưa ra nổi cái chỉ đàm.

Trích dẫn từ: ThôngXanh
    Chào anh Hoàng.
    Con này chắc anh khá rõ về em nó rồi, cho em thử khai đao như thế nào. Về giá nhập tịch chú này em đoán trong khoảng 3 củ... sai thì anh bỏ qua nhé. Còn theo em về cách chơi của nó trước tiên hồi là bổi cũng là chiến tướng 1 khu, giọng thổ pha nặng, chơi tốc độ, dặm nhiều, kèm tương đối, rước tốt, nhìn dàn cườm và lông bị rụng nhiều nhưng dàn cườm 3,4 lớp kiểu này ko phải dễ kiếm, cứng gù. Cuối cùng là 1 con chim dữ có nước chơi dễ sau này bổi dữ mới dám tới nhưng cũng ko phải dễ nhằn em này đâu, ko dễ chịu chút nào, có đặc điểm là độ bền em này về nước khuya ko biết có được đảm bảo hay ko nữa. Sai thì anh chia sẻ cho em rút kinh nghiệm nhé.
...
- Cảm ơn anh, nhìn em nó bây giờ và trước kia liên tưởng đến truyện sọ dừa. Chỉnh lại ý kiến của em 1 chút là độ bền của em nó.
Mình cũng đoán về nó gần như ý của ThôngXanh. Đến bây giờ vẫn chưa có gì rõ ràng cả, về giọng, nước chơi, độ bền ... con này vẫn chưa thể hiện gì nhiều.
Có điều, thấy nó thay đổi từng ngày, chờ đợi cái ngày nó bung hết giọng xem đúng với phỏng đoán và tưởng bở của mình không, chờ xem nó tự tin đứng trên lồng đấu đá để xem nước nôi ra làm sao ... đối với mình là cả một quá trình sung sướng tuyệt vời ...
Hôm đến nhà mình nhìn nó ngao ngán là ông Thức TIẾNGQUÊ, mình lại nhầm là Thức THÔNGXANH - sorry  :d

chimcucu

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 15/03/2013 07:50:51AM »
con này mà bổi j` chú. con mắt đỏ kè r` kìa. chắc cũng mồi r` hoặc nuôi chim con len :_))))))))))))))))

phonglh

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 15/03/2013 01:42:54PM »
ối sao bác nuôi con này từ tháng 12 năm ngoái mà giờ nó ra lông đẹp thế, em cũng có 1 con y như vậy, bắt trong cty, nó chui vào cái bẫy chuột ăn đậu xanh, lúc đầu cái đầu nó đổ máu không còn cộng lông, em nuôi từ tháng 6 năm ngoái, lúc đó chưa ra hạt cườm nào luôn, giờ cườm nó ra y như con này, nhưng cái đầu nó có vài sợi lông thôi, vẫn còn 1 khoảng trống, được cái là nó gáy suốt ngày, nhưng chưa bao giờ nghe nó gù cả, tính ra cũng chục tháng rồi còn gì, hình em nó y như con của bác. Bác nào biết cách làm cho nó nhanh gù chỉ giúp em với, nó toàn gáy

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 16/04/2013 06:39:02PM »
Chuột Cống đã bắt đầu mở miệng kêu khoảng 1 tuần nay. Chưa chơi đều, giọng vẫn chưa lớn lắm

Tho dai 16_4_2013

Tối thui tối mò mới chiêu được vài câu.

Tho dai chieu 16_4_2013

Theo như các bác thẩm thì em nó chơi giọng gì ?!!
Vui là chính./.

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 16/04/2013 06:48:58PM »
Tối quá hem nhìn thấy gì, nghe thì tiếng thổ hơi chậm, còn ém tiếng chưa phọt hết giọng đâu bác ui. "chuột cống" nó mà kêu nó lại gọi chuột đàn lên là bác phải cửa đóng then cài cẩn thận đó bác  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 18/04/2013 10:04:39AM »
Potay..hôm nay nhìn lại ...đảo ngược suy nghỉ 180 độ.
Lúc mới nhìn thấy nó ngắn đòn, có vẽ nóng..nhưng giờ thì...ngược lại....nhưng lại ít ra lèo, kèm 2,3 bù lại là kèm dập (dây) đặt biệt bộ cườm này thì phóng rước có thừa.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 18/04/2013 10:29:50AM »

Hôm đến nhà mình nhìn nó ngao ngán là ông Thức TIẾNGQUÊ,
Vâng lạy thầy, đến giờ thì em cũng vẫn ngao ngán, mà đâu có phải mình em, bác Hiệp cũng vãi hồn còn gì. Giờ thì em ngán cách thầy nuôi  :)) _khotro_,
Công nhận bác nuôi tốt thật, một lần nữa chúc mừng em nó thoát khỏi kiếp tù đày  :d

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 18/04/2013 11:12:15AM »
Potay..hôm nay nhìn lại ...đảo ngược suy nghỉ 180 độ.
Lúc mới nhìn thấy nó ngắn đòn, có vẽ nóng..nhưng giờ thì...ngược lại....nhưng lại ít ra lèo, kèm 2,3 bù lại là kèm dập (dây) đặt biệt bộ cườm này thì phóng rước có thừa.

Con này mới chớm chịu mở miệng thôi - vẫn đang xem tiếp theo là như nào ... Tôi cũng hy vọng nó được như bác đoán. Hồi mới bắt nó tôi cũng tưởng bở, phỏng đoán tùm lum, mà đến giờ thì cũng đã trật be bét ... Đúng là chim cò chẳng biết đâu mà mò.

... một lần nữa chúc mừng em nó thoát khỏi kiếp tù đày  :d
:(
Ậy, gở thế cậu - em nó đã thoát kiếp tù đâu ... Chỉ là chuyển trại thôi mà ...
« Sửa lần cuối: 18/04/2013 11:18:09AM gửi bởi Hoàng ĐL »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 20/04/2013 11:14:49AM »
- Nếu nói giọng và bài bản thì theo em giờ này chưa khẳng định được gì chỉ biết 1 chút gì đó thôi, nghe giọng thổ nặng âm rền theo em sau này có khả năng là thổ rền, bài bản thì nghe có dặm, có kèm 1 còn chim để giáp mặt như vậy nên chưa biết gù chim hay nó dập nữa. Nhưng dặm kèm 1 và đổ như vậy chắc là dập rồi, sau này nổi mạnh chắc là sẽ làm ác hơn nhiều. Chúc mừng anh  _zoo_.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 14/12/2013 10:44:36PM »
Tròn 1 năm rồi. Bác Chuột cống nay đã bắt đầu nổi căng. Mời ACE nghe giọng cho vui tai.

Chuột chiêu
[video]http://www.youtube.com/watch?v=ixM0xG-OoM8&feature=youtu.be[/video]
Chuot chieu

Chuột thúc
[video]http://www.youtube.com/watch?v=YBrkN9H536Q&feature=youtu.be[/video]
Chuot thuc

Chuột gù
[video]http://www.youtube.com/watch?v=02KZ8fiG6Pc&feature=youtu.be[/video]
Ren vs Sam

Có một con chim cu không biết ở đâu mà ngày nào nó cũng mò đến nhà tôi nhặt mót lúa bắp vãi ở sân. Lắm khi rảnh rỗi, nó còn nằm xõa cánh phơi nắng trên ... cầu tử của mấy cái lụp tôi treo quanh nhà ... Con này giọng thổ pha, hụt hậu lỡ. Có một điều hơi lạ là con gáy này không sợ con mèo ở nhà tôi, mà con mèo cũng không rình săn nó. Nó đến đây nhởi từ khi còn mới lúm chúm cườm, nay thì bắt đầu trổ mã rồi này.

[video]http://www.youtube.com/watch?v=m7NZIBzwt4U&feature=youtu.be[/video]
Chim boi vao nha

Chúc mọi người luôn vui./.

cucuomhanoi

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 15/12/2013 11:15:33AM »
Con Chuột cống của Bác hay quá! nhưng, hình như bổ năm thì phải.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent