Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

CHUYÊN MÔN CU GÁY > Thú chơi cu gáy đấu

Thuật ngữ cơ bản về cu gáy đấu

<< < (12/12)

quyents83:

--- Trích dẫn từ: thao mai trong 14/12/2013 09:54:40AM ---Trước hết cám ơn Duycom chắc là " bộ trưởng bộ hà cốt" đả "dắc dỡ" về từ "gáy gọi" với "bổ"
Chơi cái gì củng cho phổ thông, vì thế mới có vụ dùng tiếng phổ thông áp dụng trong toàn quốc, nếu không người ta dùng tiếng dân tộc mất rồi.
Đang alo cho Cu Tin râu dưới Hải phòng xem sao lại gửi chim " khuyết tật " cho mình chơi.

--- Cuối trích dẫn ---
Em đang thích con gáy gọi chỉ có 2 tiếng,giá cả phù hợp bác nhượng lại em nhé.Không phải gọi bác Tín đâu để em nuôi cho :-bd :-bd,còn em ở Hp chưa thấy người ta gọi, gáy gọi 2 tiếng là khuyết tật giọng gáy cả.Ở AN LÃO và Vĩnh Bảo họ gọi bổ 2,bổ 3,bổ 4,bổ 5....Chỉ có những thành phần nghĩ ra để nói ,chứng tỏ mình cái gì cũng biết đó mà,những con gáy gọi 2 tiếng đa phần em thấy là chim hay chưa có con nào dở cả.Đấy là em nói trên khía cạnh chim mồi anh nhé.

thao mai:

--- Trích dẫn từ: quyents83 trong 14/12/2013 10:49:22AM ---
--- Trích dẫn từ: thao mai trong 14/12/2013 09:54:40AM ---Trước hết cám ơn Duycom chắc là " bộ trưởng bộ hà cốt" đả "dắc dỡ" về từ "gáy gọi" với "bổ"
Chơi cái gì củng cho phổ thông, vì thế mới có vụ dùng tiếng phổ thông áp dụng trong toàn quốc, nếu không người ta dùng tiếng dân tộc mất rồi.
Đang alo cho Cu Tin râu dưới Hải phòng xem sao lại gửi chim " khuyết tật " cho mình chơi.

--- Cuối trích dẫn ---
Em đang thích con gáy gọi chỉ có 2 tiếng,giá cả phù hợp bác nhượng lại em nhé.Không phải gọi bác Tín đâu để em nuôi cho :-bd :-bd,còn em ở Hp chưa thấy người ta gọi, gáy gọi 2 tiếng là khuyết tật giọng gáy cả.Chỉ có những thành phần nghĩ ra để nói ,chứng tỏ mình cái gì cũng biết đó mà,những con gáy gọi 2 tiếng đa phần em thấy là chim hay chưa có con nào dở cả.Đấy là em nói trên khía cạnh chim mồi anh nhé.

--- Cuối trích dẫn ---
-----------
Anh thân với râu nên có gì thì gửi lại cho râu, chưa bao giờ bán gì cả, chỉ mua thêm thôi, lúc nào lên Hà Nội bảo râu cho số của anh alo giao lưu nhé.

quyents83:

--- Trích dẫn từ: thao mai trong 14/12/2013 10:57:00AM ---
--- Trích dẫn từ: quyents83 trong 14/12/2013 10:49:22AM ---

--- Cuối trích dẫn ---
Em đang thích con gáy gọi chỉ có 2 tiếng,giá cả phù hợp bác nhượng lại em nhé.Không phải gọi bác Tín đâu để em nuôi cho :-bd :-bd,còn em ở Hp chưa thấy người ta gọi, gáy gọi 2 tiếng là khuyết tật giọng gáy cả.Chỉ có những thành phần nghĩ ra để nói ,chứng tỏ mình cái gì cũng biết đó mà,những con gáy gọi 2 tiếng đa phần em thấy là chim hay chưa có con nào dở cả.Đấy là em nói trên khía cạnh chim mồi anh nhé.

--- Cuối trích dẫn ---
-----------
Anh thân với râu nên có gì thì gửi lại cho râu, chưa bao giờ bán gì cả, chỉ mua thêm thôi, lúc nào lên Hà Nội bảo râu cho số của anh alo giao lưu nhé.

--- Cuối trích dẫn ---
ok a,thường thì e thấy các cụ thâm niên chơi cu gáy họ đánh giá cao những con có giọng gáy thiếu và đủ,còn nhiều âm quá họ không thích lắm.Còn em có nói bác bán đâu,em chỉ bảo bác nhượng lại em cơ mà :)) :)) :)) :)),giống như anh dùng từ "Đểu" đó người không hiểu họ nghĩ sang nghĩa khác,còn nghĩa bóng có nó lại là "Buồn cười" hoặc là " Hay thật" :-bd :-bd.Từ ngữ lằng nhằng anh nhỉ?Kể cả thuật ngữ trong cu gáy cũng thế mỗi nơi gọi 1 khác,như giọng còi cũng thế; ở Vĩnh Bảo có giọng Còi ốc,còi thường,còi vắt.Khi hỏi tiếng còi vắt là có phải giọng nó trong vắt không thì họ giải thích không phải vậy mà là các âm tần của nó lên cao dần gọi là vắt.Lúc nào có dịp anh em mình giao lưu,chúc bác tìm đc nhiều niềm vui trong môn này.Chào anh _b_ _b_

Mục chính

[0] Thứ tự các tin nhắn

[*] Trang trÆ°á»›c

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook
Chuyển tới phiên bản đầy đủ