Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách bẫy bằng mồi đất  (Đọc 28581 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Cách bẫy bằng mồi đất
« vào lúc: 12/11/2010 02:41:31AM »
cái do bạn này hơi bị ít hay sao mà lâu dính thế

« Sửa lần cuối: 15/11/2010 02:24:46AM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cách bẫy bằng mồi đất
« Trả lời #1 vào lúc: 16/11/2010 08:27:05AM »
huyhq [10:02 03]:chỉ mình cách bẫy đất đi. Thanks!

Trả lời bạn Huy và cũng để cho mọi người cùng tham khảo luôn.
Cách bẫy bằng mồi đất: Mồi đất nuôi và huấn luyện khó hơn mồi cây, nhưng khi đánh lại hiệu quả hơn mồi cây rất nhiều

1. Cách nuôi mồi đất: có hai cách đánh là dùng lụp (một loại lồng được đan bằng thép rất mịn), cách thứ hai là chỉ dùng dây buộc chân lại, phải tập luyện từ khi nuôi. Mồi đất thường đi đánh kèm với mồi cây thì hiệu quả hơn vì khi treo trên cây tiếng vọng xa hơn thu hút chim từ xa. Trong khi nếu chỉ mồi đất thì phải đến đúng nơi chim ngoài cư trú.
2. Cách bậy bằng mồi đất: Xưa kia người chơi cu hay díp mắt con cu đất lại (đây gọi là cu đất chứ không phải mồi đất), rồi dùng lưới và ngồi canh chim bổi tới gù thì dựt lưới trùm lại. Từ cái thủa xưa đó dần dần người ta mới phát triển cách đánh mồi đất như hiện nay. Mồi đất là chim mồi thật sự được huấn luyện để chiến đấu với bổi, mồi đất không díp mắt, khi bổi về thì đấu như mồi cây, cũng chiêu, thúc gù, sa đầu nhịp cánh...Cái đặc biệt của mồi đất là bắt bổi trong nháy mắt chứ không như mồi cây, quần qua quần về cả buổi có khi cũng không vô. Mồi đất về mười con thì dính chín con =))
3. Dụng cụ đánh mồi đất: dùng bộ gio, có nơi gọi là giò, do...nhưng nó là những  cái thòng lọng bao quanh lụp hoặc mồi đất để gút chân bổi khi nó hăng máu gù hoặc đá nhau với mồi.

Sơ qua vài dòng vậy đã, bà con ai hỏi chi tiết thì trả lời sau
« Sửa lần cuối: 16/11/2010 09:04:56PM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách bẫy bằng mồi đất
« Trả lời #2 vào lúc: 21/11/2010 09:52:21PM »
Cách đặt do: Do là những chiếc dây như thòng lộng, có độ gút rất nhạy, dùng đệ gút chân chim bổi. Nếu đặt không khéo thì sẽ không bắt được bổi. Nếu mồi đất trong lụp thì cắm do quanh lồng.
Khoảng cách: Khoảng 10-20 cm từ thành lồng là vừa
Hướng: Cắm do thường vuông góc với lồng, nghĩa là những chiếc thòng lộng có chiều vuông góc với lồng.
Chú ý: Nếu ít do thì nên đặt một hướng các hướng khác che chắn để bổi chỉ vào 1 hướng cắm do. Nhớ ngụy trang cho thật tự nhiên vì cu gáy rất tinh mắt _yahoo_

Tương tự như vậy nhưng nếu mồi đất buộc dây thì có khác 1 chút là khoảng cách dài nhất theo bán kính của dây không chạm đến nơi cắm do vì nếu dài hơn chim mồi của bạn sẽ dính trước đó =))
« Sửa lần cuối: 23/11/2010 12:08:08AM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 23/11/2010 12:32:09AM »
1. Cách đặt do khi đánh bằng mồi đất bằng lụp (lồng)

[img]http://www.cugay.org/forum/gallery/1_22_11_10_10_36_07.jpeg[/img]
2. Cách đặt do khi đánh mồi đất buộc dây, không lụp (lồng)
[img]http://www.cugay.org/forum/gallery/1_22_11_10_10_47_58.jpeg[/img]
Đã hứa với bạn Huy nên phải rán vẽ minh họa, bà con thấy chỗ nào chưa chính xác thì góp ý nghe
« Sửa lần cuối: 23/11/2010 12:49:59AM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 24/11/2010 01:10:35AM »
Cách làm do: Có lẽ mỗi vùng lại làm từ những vật liệu khác nhau nhưng ở quê tôi- Quảng trị và cả Sài gòn (một lần đi đánh cùng tôi thấy cũng như vậy) thì đầu do được làm từ sợi thép rất mảnh, có độ đàn hồi rất tốt, nó như sợt dây nhưng nhỏ và bền nên chim thường khó thấy được.

Dưới đây là cấu trúc 1 cái do (dò), một bộ có 8-10 cái vòng tròn như vậy, gắn ở sợi dây dù, ở đây chỉ vẽ 1 cái dò (dò)

[img]http://www.cugay.org/forum/gallery/1_23_11_10_11_09_05.jpeg[/img]

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/11/2010 12:15:28AM »
Đây là cách bẫy bằng mồi đất buộc dây ở Malaysia

tekukur trap laman

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 26/11/2010 08:00:54AM »

lexuyen

• Phó Tổng điều hành
  • Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/11/2010 03:07:46AM »
[img]http://i464.photobucket.com/albums/rr2/cuccru/do.jpg[/img]
Dò của bạn cuccru

hunglanvt

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 05/12/2010 10:00:12PM »
Chào các bạn.
Hôm nay mình có vào chỗ tiệm bán chim hỏi vê giò bẫy chim nhưng rất tiếc là họ không còn bán hàng này nữa. Họ nói đoạn dây cước dài khoảng 100 - 150 mm và chiều dài của dây kim loại (ruột thắng xe đap) khoảng 200 - 250 mm nhưng mình thấy giò của các bạn sử dụng thì dài hơn nhiều (Đoạn dây cước 200 - 250 mm và đoạn kim loại 350-400) và họ nói loại dài như vậy chỉ để đánh gà rừng chứ không phải cu gáy. Mình không rõ lắm về các loại giò này nên xin các bạn hướng dẫn thêm. Thực tế chiều dài 02 đoạn này bao nhiêu là tốt nhất và đường kính của từ sợi là bao nhiêu và khoen để dây cước và kim loại trượt rút lại đường kính trong bao nhiêu và làm bằng gì (Mình thấy họ làm bằng dây đồng).
Xin cám ơn

trangbangboy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 24/04/2011 01:06:55PM »
Đoạn cước thép nếu làm dò chuyên nghiệp không ai xài cước thắng xe đạp đâu bác ạ.Mà phải dùng cước thép câu cá biển,các bác mua về tách ra,nó cũng giống như cáp thắng xe nhưng đàn hồi tốt hơn.Chiều dài đoạn cước thép là 11 hoặc 12cm,dây dù thì mua dây siêu bền,các bác cũng tách ra từng cọng nhỏ rồi se lại,chiều dài đoạn dây dù ngắn hơn đoạn thép khoảng 1,5cm-2cm là được.Còn khoen cột dây dù thì bác ra thợ bạc kêu họ làm giúp,cũng rẻ lắm.
@Bác Tre Làng:Cách cắm dò bẫy mồi đất có úp của bác ít ai dùng lắm vì phí dò,thường thì gần úp chim mồi chỉ cắm 1-2 cọng là ok rồi,các cọng còn lại bác có thể cắm thẳng ra ngoài,hoặc theo hình gì cũng được tùy theo địa hình chứ ko cắm xung quanh chim mồi nhiều.Clip bác up đầu tiên là của bác Tuấn-cafenong bên ABV,bác ấy không muốn bắt bổi nhanh nên chỉ cắm 1-2 cọng dò mà thôi,nhờ vậy mà chúng ta mới được xem clip dài và hấp dẫn như vậy.
Kính!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #10 vào lúc: 24/04/2011 05:44:48PM »
@: Nhã ( Trangbangboy ) Chú rảnh tranh thủ làm mấy cây dò cho anh em xem hình đê kẻo lâu ngày ko làm tay nghề lụi mấy nữa về VN lại làm ko đc đó :D.
@ Hunglanvt: Trangbangboy là chuyên gia đánh đất và làm dò nên các kích thước trangbangboy nói đúng đó, ko phải như bác tưởng đâu, dây giò mà phần kim loại dài 350-400mm dây dài  200- 250mm thì đánh gà e là cũng lớn chứ đừng nói là đánh cu :D .
Loại dò phần thép dài 11cm cu quệt dò đi 2 bước là dính, loại 12cm cu phải đi 3 bước mới dính, cách cắm dò trangbangboy nói cũng đúng luôn. Với mồi đất có úp nên cắm 1, 2 chân giáp úp những chân còn lại nối tiếp dài ra sau ( xa mồi ) để bổi có có thời gian đấu với mồi và khi điên tiết xoay quanh úp tìm cách tấn công mồi nó mới dính.
Với mồi đất ko úp ( mồi trần ) thì phải cắm nhiều dò hơn tí, cắm tầm 3 ,4 bộ vòng quanh con mồi như hình tia nắng mặt trời, đầu tiên ước lượng vòng tròn bao quanh con mồi ( sao cho chim ko mổ tới dò và đuôi ko quệt đổ dò ) sau đó mỗi bộ dò dùng 3, 4 chân đầu cắm lên vòng tròn (tạo thành 1 phần của vòng tròn) các chân sau tạo thành hình như tia nắng, khi cắm đủ dò nhìn như con mồi như đang đứng giữa mặt trời tỏa nắng ra xung quanh là ok :D.
Nói nhỏ nhe! bác muốn có dò đẹp cứ bám lấy trangbangboy là được toai nguyện đó =)).
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

trangbangboy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 24/04/2011 06:57:29PM »
Úi,bác Mayrau lăng xê em quá em ngại.Em chỉ học lóm rồi kể lại thôi chứ đâu phải chuyên gia gì đâu.Dò thì làm để chơi thôi chứ còn xấu tệ.Chơi văn nghệ ấy mà. _khotro_

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/04/2011 07:50:44PM »
Úi,bác Mayrau lăng xê em quá em ngại.Em chỉ học lóm rồi kể lại thôi chứ đâu phải chuyên gia gì đâu.Dò thì làm để chơi thôi chứ còn xấu tệ.Chơi văn nghệ ấy mà. _khotro_

He he....... Chú tính dấu nghề hả, chú mà chối nữa anh đưa hình bộ dò cách đây 2 năm chú làm tặng anh lên làm chứng là chít đó nhe =)).

*

kingbird

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 24/04/2011 11:35:13PM »
Đoạn cước thép nếu làm dò chuyên nghiệp không ai xài cước thắng xe đạp đâu bác ạ.Mà phải dùng cước thép câu cá biển,các bác mua về tách ra,nó cũng giống như cáp thắng xe nhưng đàn hồi tốt hơn.Chiều dài đoạn cước thép là 11 hoặc 12cm,dây dù thì mua dây siêu bền,các bác cũng tách ra từng cọng nhỏ rồi se lại,chiều dài đoạn dây dù ngắn hơn đoạn thép khoảng 1,5cm-2cm là được.Còn khoen cột dây dù thì bác ra thợ bạc kêu họ làm giúp,cũng rẻ lắm.
@Bác Tre Làng:Cách cắm dò bẫy mồi đất có úp của bác ít ai dùng lắm vì phí dò,thường thì gần úp chim mồi chỉ cắm 1-2 cọng là ok rồi,các cọng còn lại bác có thể cắm thẳng ra ngoài,hoặc theo hình gì cũng được tùy theo địa hình chứ ko cắm xung quanh chim mồi nhiều.Clip bác up đầu tiên là của bác Tuấn-cafenong bên ABV,bác ấy không muốn bắt bổi nhanh nên chỉ cắm 1-2 cọng dò mà thôi,nhờ vậy mà chúng ta mới được xem clip dài và hấp dẫn như vậy.
Kính!
Bác Trangbangboy có thể để lại cho em một bộ dò được không?
nếu được thì bác cho em số điện thoại, ngày 2-3/5 em sẽ ghé Tây Ninh gặp bác. em ở Tp HCM thấy các bác đánh cu bằng dò thích quá. nên kiếm 1 bộ cất dành . :)

trangbangboy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 28/04/2011 06:05:21PM »
Hì hì,hiện giờ em không có ở Tây Ninh nên không thể gặp bác được,tiếc quá.Bác ở tphcm thì có thể ra tiệm chim đối diện chùa Nghệ Sĩ-Phú Nhuận để mua,em thấy dò bán ở đó cũng được.Nếu muốn dò Tây Ninh thì phải năm sau em mới gặp bác được.Hẹn bác tới khi đó vậy. _so_

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 25/10/2011 10:32:36AM »
[IMG]http://upnhanh.sieuthin[IMG]http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011101929142njyxzti4zt1687535.jpeg[/img]

Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 29/10/2011 09:03:56PM »
Trích dẫn
author=Tre làng link=topic=52.msg140#msg140 date=1290447129]
1. Cách đặt do khi đánh bằng mồi đất bằng lụp (lồng)

2. Cách đặt do khi đánh mồi đất buộc dây, không lụp (lồng)

Đã hứa với bạn Huy nên phải rán vẽ minh họa, bà con thấy chỗ nào chưa chính xác thì góp ý nghe

Kiểu cắm dò như bác tre làng vẽ minh họa chủ yếu được áp dụng với cách đánh mồi trần của dân malay , Bộ dò của họ nhiều chân, chỉ cắm 1 bộ là gần như đủ dò bao quanh con mồi nên bổi lao vào định đá mồi là đã dính còn bên Việt Nam mình thường dùng dò 7 hoặc 9 chân, và chơi mồi có úp nên cách cắm cũng khác. Ngoài ra nếu người gác muốn xem bổi với mồi đấu lâu thì chỉ cần cắm vài chân dò giáp bội úp là đc.
« Sửa lần cuối: 29/10/2011 09:18:34PM gửi bởi Trung Kiên »

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Một số kiểu giăng dò với mồi đất có úp!
« Trả lời #17 vào lúc: 29/10/2011 09:18:05PM »

Thường anh em mình hay giăng dò theo một số kiểu như sau (Hình chụp bởi Airgun)

1, Kiểu hàng rào:

-0-

2, Giăng hình chữ chi.

0-0

3, Giăng hình chữ C, L ,chữ U

-0-

*

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 29/10/2011 09:23:48PM »
Đợt off này nghe nói anh Tuấn cắm 20 bộ dò (mỗi bộ dò trung bình 10 chân) vị chi là 200 chân để bắt bổi mái của diễn đàn. Nghe nói bổi này khá trận.
Chương trình sẽ được tường thuật trực tiếp vào ngày 06/11. Thông báo để bà con đón xem và cổ vũ cho nhiều người cùng xem =))  =))  =))
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Một số thế giăng dò đối với bổi trận !
« Trả lời #19 vào lúc: 29/10/2011 09:36:28PM »
Với những con bổi trận nêu giăng dò lộ như kiểu hàng rào rất khó bắt chúng, giải pháp là cắm dò theo một số thế sau:

4, Thế "ngọa hổ tàng long" Giăng ngay bên dưới cục đá ( đất ) bổi đứng lên đó gù khi bước xuống tầm quan sát bị hạn chế, gặp ngay dò chờ nó ở dưới.

5, Thế " thập diện mai phục " :D , chim có thể băng qua nhưng cũng có thể dính dò từ bất cứ hướng nào .

-0-

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent