Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chú bổi đầu tiên của Nguyen Binh  (Đọc 1462 lần)

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chú bổi đầu tiên của Nguyen Binh
« vào lúc: 22/02/2013 10:27:06AM »
Thân chào toàn thể anh em đam mê Cu gáy trên mọi miền đất nước. Phàm là đàn ông ai cũng chơi, cũng đam mê một thứ gì đó. Thời lầm lỡ em đam mê súng, rồi con trai bảo Ba đừng chơi súng nữa được không? Uh, vợ góp ý chả nghe nhưng con nó nói là phải nghe. Em đi câu, nhưng câu hơi gò bó. Lẩn khuất trong tâm hồn cái âm thanh đồng quê nó vẫn vang vọng khôn nguôi. Em cũng mới nuôi cu bổi, trong lúc đợi bổi nổi thì khăn gói đến chú Quyền83 thỏ thẻ để đón con mồi về chăm chút. Có con mồi rồi nhưng chưa có lụp. Đợi dài cả cố nhưng chẳng dám giục chú Tùng-  lanhlung, mãi đến 26 tết mới được nhận chiếc lụp còn trần trụi. Chen lấn lên phố cổ mua mấy cái lá về giắt tuềnh toàng vào rồi vứt lên xe cùng 2 con bổi một con mồi cả nhà ta về quê đón tết với niềm hy vọng sẽ chinh phục được con một con bổi. Cậu con trai của em rất hưng phấn bảo "Ba con mình có 4 cái lồng, 3 con chim, khi nào con chim của mình bắt được một con nữa là mình có 4 con Ba nhỉ?" Ba nghe thế mà hồi hộp chờ đợi cái ngày nhìn thấy con chim nhảy lụp và sự vui sướng của cậu con trai, sau bao ngày hỏi "khi nào thì mình bẫy được một con chim hả ba?"

Ngày tết bận rộn với trang sửa nhà cửa của Ông bà nội, tết họ hàng nên cũng không treo lồng được buổi nào. Đến mùng 4 tết trời quê ấm áp, hai bố con đĩnh đạc xách cái lồng bẫy treo lên cây nhãn góc vườn bỏ trống cạnh nhà ông bác ruột (quê em có 3 cái vườn, chỉ có một cái xây nhà ở, hai cái còn lại bỏ không nên nhiều loại chim hay trú ngụ)

Vừa trèo cây treo được cái lồng xong thì ông nội gọi về có lờ đờ địa phương đến chúc tết. (Chắc là ngại báo chí đấy mà) Hai Ba con về nhà tiếp khách xong quay lại, còn cách xa 30m đã nghe mồi gù dữ dội. vội vàng lựa chỗ lại gần quan sát thì thấy con bổi chuyền vào cành thế và nhún cái thứ 2 là phạch. May mắn lần đầu tiên được nhìn thấy bổi nhảy cầu tử, nhưng vẫn còn nuối tếc vì chưa được nghe bổi gáy một tiếng nào
Em up ảnh để anh em phán xem em nó giọng gì. Dù hay dù dở em cũng sẽ chăm nó vì nó là con bổi đầu tiên bẫy được. Ông bác nhìn con chim cũng thích lắm nhưng đành vậy. Chắc rằng vào mùa thế nào chẳng bẫy được con khác tặng ông bác.
Cảm ơn tất cả anh em diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm của thú chơi.
Cảm ơn chú Tùng vì chiếc lụp. Chưa có sào treo nhưng may mắn trèo cây mấy lần chưa bị ngã

Còn hai bức ảnh bổi dính lụp nhưng nó lại ở máy điện thoại khác nên em nợ, em up sau để anh em ngắm
Vì không nghe được giọng lúc đấu nên mong anh em nhận xét giùm, không phải để lựa nuôi mà để em vừa nuôi vừa học hỏi cách nhận biết chim qua tướng mạo.
« Sửa lần cuối: 22/02/2013 01:02:02PM gửi bởi Nguyen Binh »

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chú bổi đầu tiên của Nguyen Binh
« Trả lời #1 vào lúc: 22/02/2013 10:33:47AM »
Chúc mừng con bổi đầu tay của chú Bính, sản phẩm đầu tay bao giờ cũng mang ý nghĩa tinh thần nhất đó chú, chúc chú và con mồi của chú chinh phục được nhiều bổi _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/02/2013 10:36:25AM »
Chúc mừng anh Bính, năm mới mở hàng mồi mới lụp mới, lại cả đam mê mới đã có duyên rồi. Chúc bác 1 năm mới có sức khỏe và nhiều thời gian hơn để bẫy. Lúc nào có nhà ới em nhớ bác toàn đi công tác thôi. _zoo_

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/02/2013 11:40:09AM »
Chúc mừng bác Bính...Hoa Mơ nhé. Con bổi này mà ko nhảy, có khi bác vãi cả tè ra quần ấy nhỉ. Rưng mà nó nhảy rồi thì sướng quá có khi cũng ...ướt quần luôn.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/02/2013 11:52:40AM »
- Chơi cu gáy thì ai cũng trải qua cái cảm giác tuyệt vời lần đầu tiên này, chúc mừng bác với niềm vui mới. Con bổi này theo TX là giọng đồng son.
« Sửa lần cuối: 22/02/2013 11:54:50AM gửi bởi ThongXanh »
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/02/2013 12:22:53PM »
chúc mừng anh bính nhé.đầu nằm khai lụp thế là oh rồi anh
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/02/2013 01:09:14PM »
- Trước tiên là chúc mừng ông anh khai lụp dính con bổi đầu tay cái đã  _zoo_ . Chỉ hơi buồn chút là cầm mồi về nhà ngon lành cũng không thấy alo bảo thằng e câu nào, đánh được chim cũng ko nói câu nào cả. Kiểu này nếu có xuống Hp chắc cũng ko cần alo cho thằng e roài.  _b_
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #7 vào lúc: 22/02/2013 01:12:39PM »
 (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)Cuối cùng bác Bính nhà ta cũng đã bẫy được bổi, con mồi thổ buồn đấy của em về tay bác đã bẫy được bổi, con thứ nhất là con đầu tay của anh lên em tha không trấn lột của anh, nhưng con thứ 2,3,4 là em trấn đấy . Chúc mừng bác nhé, đầu xuân thế là vui rồi, khi nào đi công tác qua em vào uống nước nhé!
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/02/2013 01:50:00PM »
Chúc mừng chú Bính, hay dỡ k thành vấn đề, nó sẽ là một kỹ niệm đẹp, ai za, cái gì lần đầu tiên cũng hồi hộp chú nhẩy, chúc mừng, phát huy nhé.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

tinibuon

• Sr. Member
  • Thanks 61
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/02/2013 01:53:56PM »
chúc mừng chúc mừng,đại hỷ lớn vậy mà ko làm tí men thì hơi phí anh à.xem thu sếp làm bữa rửa bổi đầu năm đi anh ơi

lộcthúy09

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/02/2013 03:27:24PM »
Chúc mừng bác bính.thế là liềm vui nhân đôi rồi.vừa khai lụp đã có thành tích ngay xin chúc mùng bác
(yahoo).....locthuy_0909
( alo    ).......0972906562
rất mong đươc giao lưu học hỏi ace cugay.org

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/02/2013 07:49:32PM »
xin chúc mừng bác Bính đã có lộc đầu năm  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót