Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: lup e vừa lợp lá xong  (Đọc 2211 lần)

lộcthúy09

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
lup e vừa lợp lá xong
« vào lúc: 19/10/2012 09:56:14PM »
e rất muốn đc sở hữu 1 cái lụp hàng đẹp(nhìn những cái lụp của các bác mà e phát thèm :-SS)   nhưng vì mình là công nhân nên ko dám mơ,vì vậy sau 1 t/g ủ mưu tính toán 8->  =o) e đã quyết định thử tự tay mình làm 1 cái xem sao #:- : (và sau gần 2 tuần vừa làm vừa sửa e đã có đc cái lụp đầu tiên #:-S tuy ko đẹp nhưng cũng là cái khích lệ cho mình vầ cũng là cái để thỏa mãn cái thú chim cò của mình ~:> và đây là hình cái lụp đầu tay của e

sau khi làm xong cái lụp đầu tay,e đã có 1 chút (có thể gọi) là  kinh nghiệm,và e đã quyết định tiếp tuc làm thêm cái khác ưng ý hơn,sau 3 ngày lao động vất vả e đã cho ra lò chiếc lụp thứ  2  _yahoo_

[img]http://nr2.upanh.com/b3.s34.d1/8ab066de010b7333ee3d873c2bbbb0b3_50142662.img0626.jpg[/img] :-bd
« Sửa lần cuối: 19/10/2012 10:35:22PM gửi bởi locthuy09 »
(yahoo).....locthuy_0909
( alo    ).......0972906562
rất mong đươc giao lưu học hỏi ace cugay.org

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: lup e vừa lợp lá xong
« Trả lời #1 vào lúc: 20/10/2012 09:18:36AM »
Anh ơi hướng dẫn cách làm đi, để ae cùng công nhân làm với, chứ lấy đâu ra 1.5tr mà mua lồng bẫy bây giờ, còn để mua sữa cho thằng cò ở nhà.

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/10/2012 01:53:51PM »
Đôi điều góp ý với anh : anh có tay nghề đó ráng luyện tiếp đi, về màu sơn thì nó chói quá, đừng sơn màu xanh đó mà ra chỗ bán sơn mua bình xịt mã số 268 về xịt, đảm bảo sẽ mượt mà và đẹp hơn rất nhiều, lưới thì đừng xài loại dù màu đen đó, mua dù màu trắng về đan bộ lưới xong rồi làm như zầy nè :
- Nếu anh thích màu nâu sẫm sẫm thì anh đan lưới xong anh lấy bã cafe ra anh chà vô lưới, chà nhiều cho nó sẫm màu, để khô rồi xả nước cho nó hết cứng với hết mùi cafe là được rồi đó.
- Còn không thì anh lấy sơn màu xanh pha ít màu đen hoặc là vàng pha với đen , đổ xăng vào( nhiều nhiều xăng 1 chút), nhúng tấm lưới vào rồi để khô cho nó ăn màu, sau đó ngâm comfor cho nó mềm.
 2 cây cầu anh nên kiếm khúc cành cây nào nó có " thế", đừng cong quẹo quá nhưng cũng đừng thẳng suôn đuột quá, lựa mấy khúc cây có mắt hay mấy cây trôi dưới suối về làm cầu nó mới đẹp, cầu trong cũng vậy.
Làm tiếp rồi up lên nhé !

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/10/2012 06:33:02PM »
 :d woo anh làm khéo tay thật đấy ạh cố gắng thêm anh nhé cầu nên chọn rể cây mà làm đẹp chắc hơn anh ạh

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

lộcthúy09

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 21/10/2012 03:19:37PM »
vì đây là 2 cái đầu tay ,nên e còn rất it kinh nghiệm vì vậy e còn phải hoc hỏi nhiều rất mong các bác chỉ giáo thêm,để cái sau đẹp hơn nữa.thank các bác nhiều!
Đôi điều góp ý với anh : anh có tay nghề đó ráng luyện tiếp đi, về màu sơn thì nó chói quá, đừng sơn màu xanh đó mà ra chỗ bán sơn mua bình xịt mã số 268 về xịt, đảm bảo sẽ mượt mà và đẹp hơn rất nhiều, lưới thì đừng xài loại dù màu đen đó, mua dù màu trắng về đan bộ lưới xong rồi làm như zầy nè :
- Nếu anh thích màu nâu sẫm sẫm thì anh đan lưới xong anh lấy bã cafe ra anh chà vô lưới, chà nhiều cho nó sẫm màu, để khô rồi xả nước cho nó hết cứng với hết mùi cafe là được rồi đó.
- Còn không thì anh lấy sơn màu xanh pha ít màu đen hoặc là vàng pha với đen , đổ xăng vào( nhiều nhiều xăng 1 chút), nhúng tấm lưới vào rồi để khô cho nó ăn màu, sau đó ngâm comfor cho nó mềm.
 2 cây cầu anh nên kiếm khúc cành cây nào nó có " thế", đừng cong quẹo quá nhưng cũng đừng thẳng suôn đuột quá, lựa mấy khúc cây có mắt hay mấy cây trôi dưới suối về làm cầu nó mới đẹp, cầu trong cũng vậy.
Làm tiếp rồi up lên nhé !
bác nam cho e hỏi ,e mua loại dây dù để đan lưới cá có nhuộm đc màu như thế ko ạ?e sợ nhuộm vào nó ko ăn vì nó là dây pha nilon
(yahoo).....locthuy_0909
( alo    ).......0972906562
rất mong đươc giao lưu học hỏi ace cugay.org

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/10/2012 07:54:41AM »

Chúc mùng bác .sản phẩm đầu tay mà đuọc vậy là quá tốt rồi.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/10/2012 07:57:11AM »
Loại dù nào cũng nhuộm được hết bạn ah, tùy vào loại thuốc nhuộm mình dùng thôi, cứ pha màu sơn xong đổ nhiều nhiều xăng vào nhuộm là được.

cugay139

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/10/2012 08:59:01AM »
Anh khéo tay thật. Cái gì tự mình làm thì thích rồi dù đẹp hay xấu :-bd

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/10/2012 09:15:27AM »
bác oi bác nen mua dây du màu xanh là hop voi lá tủ lông và lá cây rùng.bác dùng nên nhuôn như vậy hóa chất xang nó xẽ làm cho lưói nhanh mục e đa thử rui.cn nếu chác nữa là bác ra cho bán do câu cá bác mua du siu bền loại số8 tuy theo bác thích về rút lỏi cưóc ra là ok.cuộn 50m 90k.có gi mao phạm mong các bác bỏ wa.

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/10/2012 01:45:15PM »
ai nói bạn là nhuộm như vậy sẽ nhanh mục ?? 1 vài năm nó có đứt thì mình đan bộ lưới khác, làm sao miễn là khi tém lưới lên lưới đừng có lộ quá, màu chói quá con chim rừng nó sợ thì sao mà còn tự tin mà vào đá chim mồi trong lồng của mình ??
không biết ở chỗ mấy vị sao chứ ở chỗ tui có loại cây róc vỏ của nó ra cho vào nồi đổ ngập nước nấu rặc lại, nhuộm thứ gì cũng kể cả chân dò gà bằng tre.

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/10/2012 08:54:14PM »
chào bác e cung đã từng lam như bác.bác mà lấy dù ngâm với xăng ko mục mới là lạ.thời bổi hiên nay du màu gi chả có.tốt nhất là màu xanh choho7pj với lálo7pj lục và lá rừng vậy lá ok ko cần phải nhuộm.chắc lồng bác chỉ khi đánh mới sang mồi wa nên mới vậy cn e thì nuôi lun e nó nên dem ra dem vào phơi năng e nó nếu mà làm như bác thì chỉ dc 1 tới 2 tháng là cùng.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent