Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: nhờ các bác có kinh nghiệm về cu gáy đẻ giúp em với!!!  (Đọc 1525 lần)

Khai_TH

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
 Tình hình là em có 1 đôi cu gáy nuôi từ lúc nó đang mọc cườm đã được gần 2 năm nay rồi. Ngày 1-04-2013 vừa rồi con mái bắt đầu sinh hạ 2 quả trứng. em đã làm 1 cái lồng to( cao 2m rộng 50 cm dài 1m) cho chúng ở và làm tổ đàng hoàng, nhưng cả 2 con cứ ấp khoảng 5 ngày là bỏ ấp. con trống lại tiếp tục tha rác và gù. và chúng lại đẻ. đến nay ( 04-05-2013) đã là lứa thứ 3 rồi. Cứ luộc trứng chấm muối tiêu mà lòng em sót lắm nên nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ cho em biết phải làm sao để cho chúng không bỏ ấp nữa. (:| (:| (:| (:|

hiepanhthu

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: nhờ các bác có kinh nghiệm về cu gáy đẻ giúp em với!!!
« Trả lời #1 vào lúc: 04/05/2013 08:32:23PM »
bạn tìm mua 2 đến 3 đôi chim gáy trắng về làm vú nuôi cho ấp quay vòng là vừa . chim gáy đẻ xong lấy trứng bỏ qua cho gáy trắng ấp 5 đến 7 ngày sau chim gáy lại đẻ tiếp gáy trấng ấp 13 ngày là nở

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 05/05/2013 07:56:03AM »
Bạn nên xem lại cách đặt chuồng nuôi.để chuồng nơi vắng vẻ,hạn chế người qua lại.tránh động chạm nhiều tới chuồng nuôi và không được đụng tay vào ổ trứng khi chúng đang ấp nếu không chúng xẽ bỏ ấp ngay.
Nuôi bồ câu cũng là một biện pháp cần có nếu bạn muốn nuôi cu gáy sinh sản.
Chúc bạn thành công và có những lứa chim như ý.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Khai_TH

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 05/05/2013 08:37:27AM »
cam on bac hiepanhthu va cugaytuyenquang đã cho em thêm kinh nghiệm nhưng em thấy người ta bảo nuôi cu gáy pháp với bồ câu cũng phải lựa đúng lúc chim đẻ cùng với cu gáy thì khi nó ấp nở mới nuôi con được nên em còn chưa nghĩ tới phương án đó, không biết các bác có còn kinh nghiệm hay bí quyết gì nữa kô thì cho em biết với.

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #4 vào lúc: 20/05/2013 01:54:56PM »
Tình hình là em có 1 đôi cu gáy nuôi từ lúc nó đang mọc cườm đã được gần 2 năm nay rồi. Ngày 1-04-2013 vừa rồi con mái bắt đầu sinh hạ 2 quả trứng. em đã làm 1 cái lồng to( cao 2m rộng 50 cm dài 1m) cho chúng ở và làm tổ đàng hoàng, nhưng cả 2 con cứ ấp khoảng 5 ngày là bỏ ấp. con trống lại tiếp tục tha rác và gù. và chúng lại đẻ. đến nay ( 04-05-2013) đã là lứa thứ 3 rồi. Cứ luộc trứng chấm muối tiêu mà lòng em sót lắm nên nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ cho em biết phải làm sao để cho chúng không bỏ ấp nữa. (:| (:| (:| (:|

chào bạn . đôi chim của bạn là chim non nên chúng vẫn chưa có kinh nghiệp mà chỉ ấp theo bản năng thui , nếu chọn chim nuôi đẻ bạn nên chọn chim trống có tuổi lồng và chim mái là chim non nuôi nên kết quả sẽ rất cao . còn về đôi chim này bạn nên kiên trì ,không treo chim cu gáy gần lồng chim đẻ , kiểm tra xem có chuột  không vì nếu chuột quấy phá chim cũng sẽ bỏ ấp , không di chuyển chỗ khi chim đang ấp , tình trạng hết nước chim cũng sẽ bỏ ấp, một đôi chim non nuôi đẻ chác sẽ phải mất vài tháng để thành công đó bạn , chúc bạn sớm có thành quả _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

tr.vanminh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/05/2013 03:20:12PM »
mình cũng nuôi như bạn vậy đó nhưng ấp đến khi khẻ mỏ mà vẫn bỏ ổ sau đó chúng đẻ lại hôm nay cũng đang ấp hy vọng là lần này ok nếu không thì phải mua vú em như các cao thủ chỉ.chúc bạn có nhiều chú cu hay

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent