Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu mác bệnh lạ các bác xem giúp  (Đọc 1325 lần)

g0blin@l0n3

• Chính thức
  • Thanks 3
  • Sống Vì Gia Đình
    • Xem hồ sơ cá nhân
cu mác bệnh lạ các bác xem giúp
« vào lúc: 26/04/2013 09:23:46PM »
chào các bác con cu của em hôm nay ngủ dậy em thấy nó có đống phân thế này đây ạ

có thêm cả nước nhớt vàng nhạt nữa các bác ạ
các bác xem giúp em nó bị bệnh gì vá cách chũa thế nào nhé
cám ơn các bác đã quan tâm
phá sản vì mê cu

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu mác bệnh lạ các bác xem giúp
« Trả lời #1 vào lúc: 26/04/2013 11:10:53PM »
Trời cụ chụp nhìn ghê quá  *><* *><* .

Cách chữa chim cu gáy bị viêm dạ dày

Bệnh viêm dạ dầy hay còn gọi là ngã nước , do chuyển chim cu từ vùng này qua vùng khác , Cu gáy không quen khí hậu và thức ăn nước uống . Hoặc chim cu ăn phải thức ăn để lâu ngày , hay uống nước bẩn đều có thể dẫn đến viêm dạ dày . Khi bị bệnh , lông cu tả tơi , thân hình gầy gò , thường tỏ ra ủ rũ , phân dính đặc có màu vàng hoặc mầu trắng , phân ướt , mùi hôi . Nếu không chữa kịp thời chim cu sẽ chết . Bởi vậy để phòng cho chim cu khỏi bị viêm dạ dầy , chúng ta phải thường xuyên chú ý giữ đồ ăn , thức uống của chim sạch sẽ , đáy lồng luôn sạch , tắm nắng cho cu gáy ...để tăng sức đề kháng

Khắc phục : Với những chú cu bị bệnh cần nhốt chúng vào những nơi ấm áp ít gió , mỗi ngày cho uống 0,2 đến 1mg thuốc kiết lị hòa với nước đường . Cho chim cu uống liền trong 3 ngày . Ngoài ra ,ta còn có thể cho vừa lượng bột than gỗ trộn vào thức ăn để bột than hút bớt chất độc tố trong dạ dày chim cu gáy .

Chúc chú cu thân yêu của cụ nhanh khỏi bệnh  _zoo_

Đồngquê siu tầm cụ tham khảo nhé  :-bd
« Sửa lần cuối: 26/04/2013 11:59:49PM gửi bởi Đồngquê »
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

g0blin@l0n3

• Chính thức
  • Thanks 3
  • Sống Vì Gia Đình
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/04/2013 01:36:17PM »
cám ơn bác nhé thể nào em cho uống thuốc tiêu chảy mãi không khỏi
các bác cho em hỏi luôn để tks thì bấm vào đâu ạ?
phá sản vì mê cu

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/04/2013 03:10:46PM »
Trời cụ chụp nhìn ghê quá  *><* *><* .

Cách chữa chim cu gáy bị viêm dạ dày

Bệnh viêm dạ dầy hay còn gọi là ngã nước , do chuyển chim cu từ vùng này qua vùng khác , Cu gáy không quen khí hậu và thức ăn nước uống . Hoặc chim cu ăn phải thức ăn để lâu ngày , hay uống nước bẩn đều có thể dẫn đến viêm dạ dày . Khi bị bệnh , lông cu tả tơi , thân hình gầy gò , thường tỏ ra ủ rũ , phân dính đặc có màu vàng hoặc mầu trắng , phân ướt , mùi hôi . Nếu không chữa kịp thời chim cu sẽ chết . Bởi vậy để phòng cho chim cu khỏi bị viêm dạ dầy , chúng ta phải thường xuyên chú ý giữ đồ ăn , thức uống của chim sạch sẽ , đáy lồng luôn sạch , tắm nắng cho cu gáy ...để tăng sức đề kháng

Khắc phục : Với những chú cu bị bệnh cần nhốt chúng vào những nơi ấm áp ít gió , mỗi ngày cho uống 0,2 đến 1mg thuốc kiết lị hòa với nước đường . Cho chim cu uống liền trong 3 ngày . Ngoài ra ,ta còn có thể cho vừa lượng bột than gỗ trộn vào thức ăn để bột than hút bớt chất độc tố trong dạ dày chim cu gáy .

Chúc chú cu thân yêu của cụ nhanh khỏi bệnh  _zoo_

Đồngquê siu tầm cụ tham khảo nhé  :-bd

Bó tay! Viêm dạ dầy...cho uống thuốc kiết lị thì ntn nhỉ?
Theo mình con chim của bạn có thể chỉ là rối loạn tiêu hóa thôi, hạ thổ, bổ xung khoáng...nếu không khỏi thì có thể tẩy giun cho nó. Phân thế thì chưa lo lắm đâu!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent