Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Giúp đỡ...  (Đọc 1034 lần)

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giúp đỡ...
« vào lúc: 18/08/2012 07:00:38PM »
các bác cho em hỏi tí ạ. không biết có bác nào đã sở hữu được con mồi hay con bổi. nó gáy giọng son nhưng nước gù của nó là 100% là thổ rền ạ từ khi chơi đến giờ chỉ đúng có nghe một lần duy nhất. tiết là không phải là cội của em nó nên bắt không được. bác nào đã sở hữu được em nào như vậy chưa cho anh em mở mang tầm mắt. nước chơi của nó thế nào.  em xin cảm ơn  _zoo_
« Sửa lần cuối: 22/09/2012 07:30:42AM gửi bởi CườngHM 80! »

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: giúp đỡ.............
« Trả lời #1 vào lúc: 19/08/2012 06:27:47AM »
hình như chẳng có ai chưa từng nghe giọng này bao giờ thì phải. chẳng có ai ý kiến gì hết. không có gì là không thể cả cả nhà ạ.

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/08/2012 06:26:44PM »
hồi xưa mình củng có nuôi 1em gay gọi giọng kim pha nhưng tieng thúc lai là âm thổ pha nhưng nge tiếng nó rền rền rất hay nói chung cu gáy thì không con nào giống con nào âm điệu củng vậy,những con gọi kim thúc thổ gù thổ hoạc gọi đồng thúc thổ gù thổ nó củng không hiếm mình hay gặp loại này ,theo các cụ kể lại nếu con nào gọi đồng thúc thổ gù kim thường thì sát bổi nhưng bắt đựoc bổi hay không con phụ thuộc vào yếu tố bài bản cua nó ... (*)(*)
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/08/2012 08:09:51AM »
Thấy nhiều rồi bác, chiêu kim, thúc đồng gù thổ; chiêu thúc kim, gù thổ; chiêu thúc đồng, gù thổ; chiêu thổ gù đồng kim; lúc thì gáy kim đồng, lúc thì gáy đặc thổ....em thấy nhiều rồi bác ạ, chả thấy nó liên qua đến nước chơi hay độ hay dở của con chim cả

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #4 vào lúc: 20/08/2012 03:05:48PM »
Chim như bạn tả,mình gặp cũng nhiều , nhưng mình không ham mộ những chú chim như vậy lắm ,quan điểm của mình ,chỉ thích chơi chim đi một tông .Gọi thúc gù ,phải một tông giọng ,còn pha tạp sạn âm thường không được mến mộ cho lắm ,cho dù bóng bộ nó có cái khác biệt .Thân !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 12/09/2012 10:56:03AM »
Chim như bạn tả,mình gặp cũng nhiều , nhưng mình không ham mộ những chú chim như vậy lắm ,quan điểm của mình ,chỉ thích chơi chim đi một tông .Gọi thúc gù ,phải một tông giọng ,còn pha tạp sạn âm thường không được mến mộ cho lắm ,cho dù bóng bộ nó có cái khác biệt .Thân !
Mình cùng quan điểm với cụ Sơn, khoái nhất là cái loại thổ rền từ gióng cho tới thúc, gù. Năm ngoái bắt được hai con.
Gióng kim gù thổ rền thì mình chưa nghe.
Câu chiêu đồng, thúc thổ, gù kim của các cụ đúc kết rất hay. Từ kim mình đã đọc ở đâu đó họ lý giải là: Gù nhỏ, êm.
Nhỏ êm thì thổ thường ghe êm nhất, nhất là mấy em gù mà cái đầu chỉ nhúc nhích chút xíu, mình đang có một em nhưng mưa nắng sụt sùi quá.
Trong con chim cu theo tai trâu của Cua thì tiếng thổ rền khi con chim thúc nó mới phê làm sao,khi thúc nó mới thể hiện được cái độ rền của nó, nó kéo hơi dài, nó riết xuống nặng trịch. Nghe trong đó có độ dẻo của bánh chưng gói bằng nếp cái hoa vàng luộc tới... chẹp chẹp... lan man quá, lúc nào cũng nghĩ tới ăn. À mà quái lạ. Cứ nghĩ tới nếp cái hoa vàng là lại nhớ cái đận thực tập ở Yên Định - Hải Hậu . Ai da, nếp mới thơm làm sao, gạo tám thơm nữa chứ, canh rau đay nấu riêu cua .... Uí chết, lạc đề rồi, chạy đã nhe mấy bác . _khotro_ _khotro_ _khotro_ .
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/09/2012 08:45:33PM »
Mình cùng quan điểm với cụ Sơn, khoái nhất là cái loại thổ rền từ gióng cho tới thúc, gù. Năm ngoái bắt được hai con.
Gióng kim gù thổ rền thì mình chưa nghe.
Câu chiêu đồng, thúc thổ, gù kim của các cụ đúc kết rất hay. Từ kim mình đã đọc ở đâu đó họ lý giải là: Gù nhỏ, êm.
Nhỏ êm thì thổ thường ghe êm nhất, nhất là mấy em gù mà cái đầu chỉ nhúc nhích chút xíu, mình đang có một em nhưng mưa nắng sụt sùi quá.
Trong con chim cu theo tai trâu của Cua thì tiếng thổ rền khi con chim thúc nó mới phê làm sao,khi thúc nó mới thể hiện được cái độ rền của nó, nó kéo hơi dài, nó riết xuống nặng trịch. Nghe trong đó có độ dẻo của bánh chưng gói bằng nếp cái hoa vàng luộc tới... chẹp chẹp... lan man quá, lúc nào cũng nghĩ tới ăn. À mà quái lạ. Cứ nghĩ tới nếp cái hoa vàng là lại nhớ cái đận thực tập ở Yên Định - Hải Hậu . Ai da, nếp mới thơm làm sao, gạo tám thơm nữa chứ, canh rau đay nấu riêu cua .... Uí chết, lạc đề rồi, chạy đã nhe mấy bác

anh cua ơi, nhà anh ở hải hậu nam định ah
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/09/2012 07:35:26AM »
đúng như các bác dã nhận xét. chỉ có giọng thổ là nghe khoái cái tai nhất. hiiiii nhưng mà e chỉ thấy và nghe chỉ duy nhất một lần là em ấy gáy giọng đấy mà gù thì là thổ mà cũng đúng là thổ rền nữa chứ. giá mà nó cả gáy lẫn gù như nhau thì có khó mấy cung tìm ra. nghe mấy anh đi rừng bẫy thú nó có con gáy giữa rừng mà như ông già nói chuyện vậy. trời mưa nên khó vô quá. vài hôm nắng ráo sẽ quyết vô thu phục em nó. em hiện nay sở hữu được 3 em thổ. 1em thổ rền 15 năm lồng. 1 em thổ rặt mới đánh được 1 tháng. 1 em nữa thổ pha đồng. chúc cả nhà vui

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Giúp đỡ...
« Trả lời #8 vào lúc: 22/09/2012 12:06:25PM »
chú sơn này chỉ dc cái nói đúng...kekeke  _zoo_ _zoo_ _zoo_

ai chơi chim mà thích chim lai hay pha bao giờ ngoại trừ thổ đồng kekeke =))

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Giúp đỡ...
« Trả lời #9 vào lúc: 30/09/2012 12:26:32PM »
E thì mới bẫy đc 1 em giọng em ko biết giong gì hết nhưng người ta nói là giọng chuông . giọng của nó nghe trong và đanh lắm em nghe và chỉ biết miêu tả nhứ thế thui ạ tại em chưa đủ trình độ phân biệt giọng gáy . khi em nó đậu trên cây thì gáy như vậy đó và khi em nó rớt xuống đất gù với mồi đất thì là giọng thổ nghe rất trầm ấm và vang to lắm nghe đã tai lắm , em nghe bác gần đó nói là con này gáy chuông gù thổ là chim tốt , em thấy cườm của nó là cườm hạt nhỏ và ko đều có hạt nhỏ và hat to hơn 1 tý nói chung tướng nhìn ko đẹp lắm nhưng tính ăn thịt nhưng thấy no gáy gù lạ và em bấy đc lúc 2h chiều và sáng ngày mai là đã nghe nó gáy rồi giọng trong trẻo lắm hok biết hay dở ra sao cứ nuôi kái đã rùi tính sau

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent