Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mùa thu chim ngói.  (Đọc 4508 lần)

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mùa thu chim ngói.
« vào lúc: 26/09/2013 01:15:20PM »
Các bác xem mấy chú này có nên mồi ... Không nhé. =))
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mùa thu chim ngói.
« Trả lời #1 vào lúc: 26/09/2013 01:31:48PM »
 Chim ngói này TX cũng thấy 1 số anh em họ chơi, mà nhìn mấy em nó cũng đẹp đó. g_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/09/2013 02:18:43PM »
Họ bán 60K / 1 con mua về nấu xôi hay nấu miến đều ngon cả.

anhman19hg

• Hero Member
  • Thanks 84
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/09/2013 02:46:05PM »
Quá chuẩn 4 mồi. đang mùa đấy. bác Tuyên quang chơi cả món này cơ à.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/09/2013 04:14:44PM »

Chim ngói này qua ống kính của bác Tuyên quang trông cũng xinh xẻo nhỉ  :d. Có lần mình search được thông tin về một bạn ở HN mua được 1 em chim ngói trên đường đi phượt ở Biên Hòa. Em ngói đó gù cũng giống hệt cu gáy, cứ đưa ngón tay ra là gù lấy gù để, mình gọi điện hỏi thử thì hóa ra em ngói đó kêu buồn cười lắm, chủ chim rất yêu quý và không muốn bán  :d.

Ở chợ mình cũng hay thấy người ta bán chim ngói đã vặt lông rồi, giá 60k/chú. Có lần mình dặn người bán hàng là nếu thấy con ngói nào biết gù thì bán cho mình khi còn sống,  :)) nhưng mà người ta nhập tận Hải Dương nên ko thể mang chim sống lên HN được. Hôm trước đi làm về thấy có mấy người xúm xít vây quanh một bác bán chim, ko biết có phải là chim ngói không, định dừng lại làm vài kiểu ảnh nhưng mà trời tối quá nên lại bỏ ý định  :d.

Bác Tuyên quang định nuôi mấy em ngói này làm cảnh hay là chờ quay đó  :))

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/09/2013 04:43:07PM »
Ghê nhể đồng hương hết cu lại ngói, nghe cũng lắm nghề phết. Có đánh để nhiều khi làm làm bữa nhậu cho sướng.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 26/09/2013 06:40:44PM »
Bạn có thể nói qua cách đánh ngói không? ở chỗ mình vừa rồi có đàn ngói tầm 40 con,về ở mấy ngày mà lưới thì có mà cách bẫy vẫn mù tịt. Đành gọi ông chú vác hoa cải ra phệt đc có 3 con. Mình thấy người ta bảo đánh lưới bắt đc cả đàn, nên mình muốn bắt nhiều nhiều cho đủ bữa đó mà. Mong bạn giúp đỡ.
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #7 vào lúc: 26/09/2013 08:39:21PM »
chú quyền thích nhậu một bữa à ? đơn giản chú có mồi chưa ? giải lưới xong kiếm  hai ba con mồi , khâu mắt lại buộc chân chim , làm văng hình cung cắm xuống đất cho chim đậu . khi thấy chim ngoài bay kéo chim mồi cho bay để chim ngoài nhìn thấy , họ tưởng bạn của họ thế là sà xuống .ta chỉ việc giật lưới là ok ra bắt về nhim nhim thôi .hìhì (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/09/2013 10:23:41PM »
Mấy chú chim ngói này là mình chụp ở lồng người ta.  =))  thấy mấy người đi bẫy về thấy hay hay nên ghé qua xem thử thui chứ thú thật là món này mình cũng chưa thử bao giờ. Chắc _zoo_ thì ngon phải biết  =))
Trên đời có bốn cái ngu

anhman19hg

• Hero Member
  • Thanks 84
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/09/2013 12:01:30AM »
món này em cũng rành lắm nè. hôm nào cho các bác cái clip xem. chim ngói mùa này ngoài bắc là đúng vụ.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/09/2013 06:23:31AM »
À đúng rồi, ngày xưa ở quê thủa còn nhỏ đi chăn trâu cũng có đi theo mấy bác đánh chim này rồi. Ngày đó còn nhiều mỗi ngày các bác ấy đánh được trên dưới 100 con hoặc nhiều hơn vì thấy gánh 2 cái lồng đầy.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/09/2013 12:19:37PM »
chú quyền thích nhậu một bữa à ? đơn giản chú có mồi chưa ? giải lưới xong kiếm  hai ba con mồi , khâu mắt lại buộc chân chim , làm văng hình cung cắm xuống đất cho chim đậu . khi thấy chim ngoài bay kéo chim mồi cho bay để chim ngoài nhìn thấy , họ tưởng bạn của họ thế là sà xuống .ta chỉ việc giật lưới là ok ra bắt về nhim nhim thôi .hìhì (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)
dạ chỗ em thấy bay về sáng sớm nhiều lắm,nhất là hôm nào sương mù nặng đó anh.hẹn mãi ra anh mà bận chưa đi đc hay hôm nào em ra anh hướng dẫn cụ thế nhé _zoo_ _zoo_

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/09/2013 12:29:26PM »
Bạn quyents83 ở đâu nhỉ . Chỗ bạn chắc có nhiều chim này nhỉ
Trên đời có bốn cái ngu

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/09/2013 01:29:30PM »
Bạn quyents83 ở đâu nhỉ . Chỗ bạn chắc có nhiều chim này nhỉ
mình ở An Lão /Hải phòng,ở ngoại thành chuẩn bị vào rét là chỗ mình có ngói,cu sen,bẻo,khoang đen trắng và có cả Sâm cầm nữa bạn.

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #14 vào lúc: 27/09/2013 06:03:48PM »
dạ chỗ em thấy bay về sáng sớm nhiều lắm,nhất là hôm nào sương mù nặng đó anh.hẹn mãi ra anh mà bận chưa đi đc hay hôm nào em ra anh hướng dẫn cụ thế nhé _zoo_ _zoo_
                   hôm nào chú ra anh hướng dẫn , cho luôn hai con mồi . thỉnh thoản anh cũng đánh nhưng chỉ đánh được một lúc thôi 7h phải về đi lam rồi . kiếm vài con cho con gái quay ngon khỏi nói chú ạ . _zoo_ _zoo_ _zoo_nếu chú mà biết đánh anh gưi mồi cho chú ok .
« Sửa lần cuối: 27/09/2013 06:05:46PM gửi bởi haudungquangninh »
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #15 vào lúc: 28/09/2013 03:10:26AM »
Bạn có thể nói qua cách đánh ngói không? ở chỗ mình vừa rồi có đàn ngói tầm 40 con,về ở mấy ngày mà lưới thì có mà cách bẫy vẫn mù tịt. Đành gọi ông chú vác hoa cải ra phệt đc có 3 con. Mình thấy người ta bảo đánh lưới bắt đc cả đàn, nên mình muốn bắt nhiều nhiều cho đủ bữa đó mà. Mong bạn giúp đỡ.

Tàng bạo thế cụ :)) :)) :)) lỡ trúng mà không rụng , bay đi chổ khác mới rụng thì phí lắm cụ ah !

Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 28/09/2013 09:07:45AM »
                   hôm nào chú ra anh hướng dẫn , cho luôn hai con mồi . thỉnh thoản anh cũng đánh nhưng chỉ đánh được một lúc thôi 7h phải về đi lam rồi . kiếm vài con cho con gái quay ngon khỏi nói chú ạ . _zoo_ _zoo_ _zoo_nếu chú mà biết đánh anh gưi mồi cho chú ok .
chắc em phải ra bái sư học đánh ngói thôi,anh gửi mồi ra em nhìn lại thèm đem quay thì chít. Để em sắp xếp thời gian ra nhà anh vào sáng cn nhé,em phải đi 2 chặng lên gặp Hồng ở cẩm pha rồi qua anh. Lúc nào đi em alo nhé. Cảm ơn bác nhiều.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 28/09/2013 09:10:05AM »

Tàng bạo thế cụ :)) :)) :)) lỡ trúng mà không rụng , bay đi chổ khác mới rụng thì phí lắm cụ ah !
Hì hì bác Sơn yên tâm đợt này thửa bọn phú quốc, với cộc vện đi nhặt hộ rồi không phí đâu bác Sơn à.  (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent