Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bình Thuận 04.3.12 - Cuộc tình mình không như là mơ là lá la  (Đọc 3603 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Vâng, như thường lệ, bản tin chiến trường lại tới với các độc giả, từ các em ngây thơ chưa biết gì, tới những anh già cao thủ cũng rình rập ngồi xem hehe...........

Chuyến đi này đoàn có 8 anh em, sau chuyến đi trước rơi rụng cũng nhiều, tuy nhiên chuyến này bổ sung đội hình chất lượng hơn, điểm danh 1 cái:

1, anh Luyện - Cugaybatrong, anh Trường - Diễm xưa, Em Vũ - Thông Xanh, Anh Nguyễn Văn Hiếu, Bạn Minh Hiếu, Em Trọng Hữu, Anh Lê Ánh, Ngô Đức Tâm.

2, Thành Quả: Anh Luyện - 2 con, Anh Ánh - 1 con, Minh Hiếu - 1 con.

3, Hành trình:

Lần nào cũng vậy, đêm hôm trước chúng ta tụ tập cà phê, rồi nằm nghỉ tại nhà a Luyện, thưa các bạn, chịu khó tới sớm nằm ở lại, mới được dịp chứng kiến các cao thủ xem chim và chỉ dẫn tường tận.............10 ngày lên nét không 1 ngày ngủ ở nhà a Luyện các bạn à, lần sau có đi các em mới chơi chịu khó lên ngủ sớm nhé =))

1h sáng đoàn khởi hành, lần này đi đường mới, nên anh em chạy xe từ từ, không xảy ra tình trạng đua xe vượt nhau trái phép như những lần trước..........

Dọc đường nghỉ dừng chân, thì xe của Diễm xưa cháy đèn, vừa đi vừa bật xi nhan vui phết, cứ như kiểu đi Club nhảy ý, tách tách...........

A, Tánh Linh:

Sau 4 tiếng thì cũng tới điểm đánh, tranh thủ anh em ngồi nghỉ ngơi làm bát phờ cho ấm bụng...........Đang ngồi ăn thì bỗng nhiên từ đâu 1 nhóm cu thủ xuất hiện, anh Ánh đang háo hức sau khi thấy mấy cái lồng cu của người ta xong và nghe các anh ý nói thường xuyên đi bẫy ở đây, thì  tự nhiên òa khóc nức nở ............Chắc có lẽ anh ý dễ xúc động khi gặp người đồng môn thì phải...........=))

Sau 30km đường nhựa khá đẹp, thì anh em cũng vào tới điểm đánh, tình hình là lạc đâu a Luyện & Minh Hiếu......

Sau khi chia nhóm, thì mình và e Hữu lại đi với nhau, thôi thì lá lành đùm lá rách, chim mồi em thì đang bệnh, gặp thêm em Bổi đang nổi của anh cũng mới ra khỏi nhà lần đầu mà lại đi 1 phát 170km luôn, có gì a e bảo ban động viên nhau Hữu nhé, đừng có làm gì dại dột đấy  =))

Bãi 1: Theo như sách dạy, các em tìm chỗ nào có vườn điều, mà ngay cạnh đó là rừng cao su đang mọc, thì thế nào cũng có chim

2 a e, dắt díu nhau vào đấy, cái cảm giác lần đầu tiên xách chim mình đi tập nó vui lắm các bạn à, mình thì cứ luống cuống, chả dám đụng vào chim mình, sợ nó lại nhảy tưng lên và thế là.......

Mình: Hữu mày đổ thêm cho chim anh ít nước nhé, anh sợ nó gù hết nước lại không có gì uống thì khản giọng ý =))................Để anh làm kiểu ảnh chụp lên cho nó oách, có gì đi về tao con khoe là đã vác chim bổi mới nổi lên tận Bình Thuận tập cho sánh điệu, mấy thằng ở nhà thế nào cũng trố mắt ra cho mà xem =))

Rồi nào là, Hữu em treo dùm chim anh lên cành thế nhé, anh không dám treo, sợ lồng chim nó rơi ấy =))

Rồi chim cũng về, mà hay lắm các bạn à, nghe chim gáy râm ran, vừa treo lên Cu mồi e Hữu gáy ầm ầm, 2 anh em chạy vắt chân lên cổ tìm chỗ trốn, rồi chim Bay về ngang qua bụi cây, rồi bay đi luôn chỗ khác, chim mình thì gáy thúc, chả con nào buồn quan tâm, đời thủa nhà ai lại gặp lũ chim mất dạy thế không biết ...........

Bãi 2:

Chỗ này vừa đi vào là thấy bìm bịp bay qua bay lại, thêm nữa cây chặt tùm lum, mình vẫn hí hửng tháo áo lồng chim ra, rồi lại nhờ e Hữu treo dùm con chim lên hehe.......

Chỗ này chim mình không gáy, lại phải dùng loa kích thích, chim rừng thì lại bay đi thúc tận đẩu tận đâu, hay là nó khinh chim mình nhỉ ..........

Bãi 3: Sau bãi 2 vô duyên, a e lại xách xe đi mò bãi khác, gặp bãi này đúng như sách dạy, thế là lại đi vào treo.......Lần này thì chia nhau, cây Điều em Hữu treo, mình thì treo cây cao su, lại nhờ e ý treo đấy các bạn ạ, nhát tay lắm cơ, cành thế thì cũng phải e ý tư vấn hehe......Bãi này để lấy may, mình cởi áo đen thay bằng áo trắng, với hi vọng là e chim sẽ gáy..... =))

- Kèo 1:

Ngồi rình xa xa, thấy chim bay về thúc ầm ầm với e mồi của Hữu, rồi bay thẳng  lên chỗ lụp, thấy lụp, chim lộn nhào trên không bay sang chỗ khác, em Hữu bắt đầu than thở về độ mất dạy của mấy con chim ở đây hehe........

Tranh thủ chim không gáy với cả buồn ngủ quá, e làm tạm 1 giấc, trời nắng thế mà nằm ra đất ngủ ngon thế không biết.......Tỉnh dậy bò lồm cồm ra ngáp vài cái ..............

Tâm: Hữu, anh hỏi thật, chim anh có gáy không đấy, nãy giờ anh ngủ a mơ thấy có tiếng nó gáy đấy...

Hữu: Em không nghe thấy gì, chim em còn không gáy, lấy gì chim anh gáy......

Tâm: Chỗ anh em, mày cứ nói thật đi, có gáy không, hay là nó gáy mà mày nói không gáy...........

Hữu: Đã bảo không mà lại....................=))

Đi chuyến này mục tiêu duy nhất là chim bổi gáy là ok lắm rồi, lại ngồi vật vờ chờ đợi, rồi con chim khác gáy e lại nghĩ là con của e gáy =)), lần nào quay ra hỏi em Hữu cũng bảo không, chán thế cơ chứ..................1h sau, tự nhiên có tiếng gáy ngay vị trí e treo lụp, ơ cái gì thế này =))..............Cười như điên các bạn à, chim em gáy rồi đấy, bổi ỉa chảy, lần đầu đi tập mà cũng thúc rồi rút khá nhay khi chim bay ngang qua =))............Thế rồi im re, chả sao, gáy thế là đủ lắm rồi, tao còn mệt nói chi mày =))

- Kèo 2: Sau khi đuổi máy e chim trận đi, em Hữu lại mò qua đánh bên 1 em thổ, mình thì lang thang tìm chỗ treo. Đây là cành thế em tự tìm tự giật cây, tự treo đấy các bác ạ, =))

Ngồi núp bật loa, mà chim chả gáy.........

Bãi 4: Lại tìm 1 nơi như sách dạy =))..........Gần trưa các em nên chuyển ra gần chỗ có nước, chim sẽ hay xuống uống nước các em à =))

Vạt rừng điều phía trước dự tính sẽ treo chim, mà trời gió nổi lên lồng lộng, treo lên chim gáy 1 tí rồi im re..................

- Kèo 2:

Vậy là di chuyển vào sâu bên trong ...............

Nhìn e Hữu buồn hiu khi chim không gáy hehe...........

Mình thì vẫn tí tởn, tự tìm cành thể rồi trao đổi với e Hữu =))

Các cụ thấy e treo thế được chưa ạ............

Chuyến này đi, chim gần như không về đấu, chỉ thúc xa xa, thôi thì mất công đi, méo mó có hơn không, anh xúc tạm ít cát đỏ về, nghe sách dậy là bổ lắm, mang về xem sao, nhìn cứ như bột Milo, chắc chim ăn thích lắm đây, làm tầm 5kg về ăn dần =))

Nghỉ trưa: Một vài anh em còn đang ra, thì anh Ánh & Anh Hiếu đã ra ...........

Sau đó anh em di chuyển ra Hàm Tân đánh gỡ lại cho buổi sáng thất thu, mình có việc thì đi về trước, chuyến đi nắng gắt, đường xa khá là mệt, đi 1 mạch không nghỉ..............Tranh thủ làm vài quanh cảnh bên đường, cảm giác mới lạ khi lần đầu bẫy cu tại Bình Thuận..............

B, Trận địa Hàm Tân: Sau khi ra khỏi bãi, các anh lớn vừa cay cú, lại thêm chim cú, nói chung là vừa cay vừa cú =))............Quyết định chạy sang Hàm Tân đánh tiếp..........Anh Ánh còn tuyên bố, đánh không được, đêm nay tao ở lại, mai đánh tiếp, đánh khi nào có chim mới về =))........

Kết quả là anh Luyện được 2 em sau 90ph thi đấu, mặc dù số lượng có giảm 1,2 con so với lần trước, nhưng vẫn duy trì phong độ đi là có chim về..........Anh Ánh được 1 em, Minh Hiếu 1 em, em Vũ - Thông Xanh nghe đâu dẫn đầu đoàn chúng ta, bỏ xa anh em về mọi mặt, em ý bẫy được cả Bồ Cắt cơ đấy, lần đầu tiên ra quân của em ý thật là hoành tráng =))...............

Kèo 1:

Để ý là thế treo rất lạ, nhờ Anh Luyện vào giải thích thêm..............Đề nghị lần sáu treo xong nếu không quá cao, anh em chụp lại, để cho mọi người còn tham khảo............

Kèo 2:

Kết cục có hậu cho anh Luyện:

Tổng kết: Chuyến đi tạm thành công khi chim bổi đi đã chịu gáy dù rất ít và con leo lụp , giãy ầm ầm. chắc do mới vào lụp dc có 2 ngày và đi khá xa.............Sau khi đi về, đường sóc bầm rập khá nhiều, chiều em ý vẫn gáy tuy là giọng nghe hơi yếu...........Đến chiều tối thì tự nhiên đổ gù, chuyến sau sẽ lại cho em đi tiếp hehe...........

Có thêm nhiều người mới tham gia, mặc dù chim khá trận, sau đó chuyển qua bãi mới thì anh em cũng được 4 con mang về............

Có dịp sẽ giới thiệu với các bạn về con chim mồi chiến của Minh Hiếu, e này có đặc điểm chột 1 mắt, cánh có tật, nhìn hầm hố ra phết đấy......

Hi vọng chuyến đi sau sẽ có nhiều thành quả hơn.........

Ngô Đức Tâm.
« Sửa lần cuối: 19/03/2012 01:14:19PM gửi bởi ngoductam »

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bình Thuận 04.3.12 - Cuộc tình mình không như là mơ là lá la
« Trả lời #1 vào lúc: 05/03/2012 02:36:52PM »
Phóng sự hay quá Tâm ơi bat tay bat tay
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 05/03/2012 03:24:57PM »
Ặc! Chúc mừng chú Tâm! Chim gáy rùi, vậy là mất một thùng bia rùi. =(( =(( =(( _zoo_ _zoo_ _zoo_ :)) :))

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 05/03/2012 04:00:37PM »
Chào mọi người.
  Chuyến đi này vui nhưng hơi bị xui, đi thì xe hư lên hư xuống mọi người về ăn uống no say rồi thì mình với Diem Xưa còn lọc cọc trên đường, đi bẫy thì kèo buổi sáng đụng khe chim bổi vô tình thấy ớn. Kèo hai mọi người đi Hàm Tân thì mình với DX đi sửa xe, trễ quá nên tự khai phá khe đánh gần đó, vậy mà cũng hên khe này chim bổi chơi cũng tốt, nhưng cũng hơi trận nó vờn phía ngoài ko chịu chung cây, mồi kéo muốn tụt cả hơi thì bổi mới chung cây, di chuyển lên xuống đang có chút hy vọng thì xạch con bổi lách qua một bên biến mất dạng mình chưa kịp hiểu vấn đề thì tạch mình chạy thục mạng quên cả lấy sào lên thì con bổ có cặp mắt quá trận trợn tròn nhìn mình,.... hết phin. Tay phóng viên kiêm nhà báo ngoductam này ko biết có chuyện gì mà về sớm quá nhỉ ko chịu ghi hình con bổi trận  :))
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/03/2012 04:09:23PM »
cố gắng  làm quả topic ... Bổi bắt Bổi đi em ơi .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/03/2012 04:11:16PM »
@Vũ: Em có đủ bình tĩnh để chụp hình lại không đấy, up lên cho mọi người xem cái nào, cho anh con Bồ cắt đi, nuôi làm cảnh hehe

@Anh Huy: Anh cứ bình tĩnh, ngày đấy sẽ không xa xôi =))

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/03/2012 04:19:19PM »
@Vũ: Em có đủ bình tĩnh để chụp hình lại không đấy, up lên cho mọi người xem cái nào, cho anh con Bồ cắt đi, nuôi làm cảnh hehe
MÌnh xài điện thoại cùi bắp ko có camera  :)) , còn chú Tâm thích thì gọi cho anh Hiếu đi mình tặng anh để luyện mồi chiến rồi  :)) :))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/03/2012 04:26:33PM »
Ôi thế à, đi với Diễm Xưa mà sao lại gặp Minh Hiếu được nhờ, hehe.............Thôi lộc ai nấy hưởng, hehe

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 05/03/2012 04:38:44PM »
Ôi thế à, đi với Diễm Xưa mà sao lại gặp Minh Hiếu được nhờ, hehe.............Thôi lộc ai nấy hưởng, hehe
Thì lúc ra về anh em gặp hẹn nhau ở quán cà phê ngã ba đó Tâm. Con cắt thì mình tặng anh Nguyễn Văn Hiếu còn minhhieu nghe nói bắt được 1 em nhưng đi chơi với bạn nên ko về cùng.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 05/03/2012 04:40:18PM »
Hehe, tiếc thật, quả đấy mà chụp được ảnh, là ấn tượng cực kỳ, e Mồi có sao không đấy

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/03/2012 04:48:04PM »
Mồi thì về ngay lúc đó đứng hình, nói chung hồn bay phách lạc. Nhưng về tới nhà ngay tối đó thì lại phình thường, mười bổi rừng ko lên chim bằng một bổi "trận"  :))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 05/03/2012 04:51:56PM »
Câu này chuẩn đấy, thế thì lần sau mình cũng mong gặp Bồ cắt để kiểm nghiệm khả năng e bổi =))

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #12 vào lúc: 05/03/2012 04:54:04PM »
Cảm ơn Ngoductam đã chịu khó viết bài. Nghe nói ae ai cũng về tới nhà khỏe mạnh, mình thấy vui rồi. Vũ chăm sóc em nó cho tốt lần sau đi nữa nha. Đó là quá trình thử thách giúp chim lì lượm đủ bản lĩnh để chiến đấu, em nào bể hẳn thì loại đỡ mất công. Chiến trận là thế!
Chúc mọi người sau chuyến đi bẫy trở về với công việc thật tốt, để nịnh vợ cho đi tiếp  :))
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 05/03/2012 05:02:04PM »
Thanks Bạn Hiếu nhé, tối đấy nhờ bạn và a Luyện mà thêm được tí kiến thức, hi vọng lần sau sẽ lại có thời gian ngồi chia sẻ kinh nghiệm tiếp, hehe

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/03/2012 05:07:23PM »
Cảm ơn Ngoductam đã chịu khó viết bài. Nghe nói ae ai cũng về tới nhà khỏe mạnh, mình thấy vui rồi. Vũ chăm sóc em nó cho tốt lần sau đi nữa nha. Đó là quá trình thử thách giúp chim lì lượm đủ bản lĩnh để chiến đấu, em nào bể hẳn thì loại đỡ mất công. Chiến trận là thế!
Chúc mọi người sau chuyến đi bẫy trở về với công việc thật tốt, để nịnh vợ cho đi tiếp  :))
Thân!
Chào minhhieu.
 Nói chung lúc mình ra nhìn em mồi còn giãy là thấy ok rồi, lúc đó mình mới quay lại lấy sào đưa lồng xuống. Hiếu tối qua về mấy giờ ai cũng lo đi gác chẳng có dịp hàn huyên gì hết. Nghe nói Hiếu bắt được con bổi, con đó tốt ko.

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/03/2012 05:35:45PM »
Chúc mừng anh em có 1 chuyến gác thành công  :-bd bat tay _zoo_

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 05/03/2012 05:42:27PM »
chúc mừng anh em! nếu ở sg thì chắc chắn có tham gia với anh em!

Lê Hữu Ánh

• Sr. Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 05/03/2012 06:01:59PM »
Về tới ngã 3 Tánh Linh hỏi anh em nào có chim về ko? Vũ nói có chứ sao ko và đưa lên cái bịch vãi nhốt con bồ cắt to chà bá trợn mắt nhìn mình. _b_ _b_ _b_  ^:)^ ^:)^ ^:)^
 Con đó đen về nhậu với thùng bia pác Hoàng được đó. :)) :)) :))
 _zoo_ _zoo_
 :)] :)]
Ở đời có bốn cái ngu;
Làm mai;
Lãnh nợ;
Cầm cu;
Gác chầu.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #18 vào lúc: 05/03/2012 06:08:36PM »
Thân!
na
Chào minhhieu.
 Nói chung lúc mình ra nhìn em mồi còn giãy là thấy ok rồi, lúc đó mình mới quay lại lấy sào đưa lồng xuống. Hiếu tối qua về mấy giờ ai cũng lo đi gác chẳng có dịp hàn huyên gì hết. Nghe nói Hiếu bắt được con bổi, con đó tốt ko.
Chào Vũ!
Mình về tới nhà 12h. Con h bắt cũng tạm à.
Thanks Bạn Hiếu nhé, tối đấy nhờ bạn và a Luyện mà thêm được tí kiến thức, hi vọng lần sau sẽ lại có thời gian ngồi chia sẻ kinh nghiệm tiếp, hehe
Có gì đâu mà cảm ơn, mình học lỏm được gì thì truyền đạt ae cái đó thôi.
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 05/03/2012 07:38:42PM »
cảm ơn Tâm đả viết bài rất hay. chuyến nầy mình dẩn đường gặp cu trận quá.mình cảm thấy ái náy vô cùng nhung anh em một nhà vui vẽ mình vui rồi.cảm ơn anh em tin tưởng.còn con bù cắt mình về chích fotmol luồng kẽm để làm kỉ niệm.
GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent