Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ về chuyện mua cu bán ngoài đường  (Đọc 1855 lần)

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chia sẻ về chuyện mua cu bán ngoài đường
« vào lúc: 31/07/2013 02:22:20PM »
Mình kể câu chuyện mua chim cu ngoài đường để ACE rút kinh nghiệm và giải thích giúp tôi với
 Mình ở HP,cách đây khoảng 3-4 năm gì đó bố ông giám đốc sở điện lực HP mất. Tôi và thằng cháu đi viếng đám ma ông cụ trong Nghệ An "Cháu mình là doanh nghiệp liên quan đến nghành điện" Khi trên đường trở ra đến địa phận tỉnh Thanh hóa thấy dọc đường bán nhiều chim cảnh ,tôi bảo thằng cháu đỗ lại  nghỉ và xem chim cò bán thế nào. Cháu mình bảo:
  -Đừng mua bán gì Cậu nhé ,ở đây họ lừa đấy
  -Lừa làm sao được tao,tao chơi chim có thâm niên rồi
  -Năm ngoái cháu đi du lịch về qua đây cũng dừng lại nghỉ chân và thấy họ bán chim , thấy hay hay nên mua 1 con khiếu hót hay lắm,mặc cả mua xong người ta bắt cho vào túi giấy xi măng đục lỗ nhỏ. Lúc chuẩn bị lên xe về ghé mắt nhìn qua lỗ nhỏ thì thấy chim lờ đờ không phải con vừa xem,mà họ tráo đổi con chim khác, con này trong toe tua xắp chết bèn trả lại và cãi nhau gần đánh nhau mãi  về sau họ mới trả lại 1 nửa tiền
  -Rồi , cứ yên tâm tao rút kinh nghiệm

Các cụ biểt rồi mình thích chơi cu gáy thì chỉ xem cu gáy,người ta cho mình xem 2 con cực hay khiển gù ầm ầm xách trên tay cũng gù .Giá mỗi em 1 triệu mình trả 300 ngàn không bán .Giá cuối cùng là 400 ngàn cả lồng "lồng đểu thôi nhưng muốn mua cả lồng xách luôn sợ bị tráo chim" Giao dịch xong mình xách ra xe mình trả tiền ,họ bắt chim sang cái rọ nhỏ "rọ thưa chứ không phải kín" mình không đồng ý nhưng họ cứ làm ,2 cậu đứng ngay cạch mắt chăm chăm theo dõi không thể tráo đổi chim được .Mang ra xe họ đánh tháo định không bán nữa mình bảo thống nhất rồi không thay đổi.Mang ra xe kéo kính lên để 1 khe nhỏ .Trả tiền qua khe cửa xong bảo thằng chắu:
  -Chạy
Mình sướng cười bảo thằng cháu:
  -Có con chim mồi để lừa ,thế là Bố bắt mất
  -Cậu nhìn xem còn sống hay chết rồi
  -Chết làm sao được mắt tao không rời nửa giây ,nhìn kỹ từng cái lông

Mình khảng định không thể tráo đổi chim của mình được .Mang về nhà sang lồng đẹp nuôi 3 ngày chưa thấy gáy nghĩ rằng đi xa và lạ lồng, lạ nhà chưa gáy,1tuần chưa thấy gáy, 1tháng không gáy.Mãi đến nửa năm gì đó thì có gáy gọi bí bơ ngày 1 đến 2 lần .Không gù không khiển được .Cứ thế nuôi 3 năm sau cũng không nổi ,sau đó bị đau mắt chán không chữa thế là chết .Tài thật ,chim bổi cũng không thể thế được .Không biết họ tráo lúc nào hay là chim bi cho uống kích thích "thuốc lắc"
 Mời các cụ cho ý kiến

cugaylaichau

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chia sẻ về chuyện mua cu bán ngoài đường
« Trả lời #1 vào lúc: 31/07/2013 02:31:17PM »
Luctieuphung, hi hi bac gap ngay cao thu rồi, nếu ma la e e chang can lồng lá gì thò tay vao bắt cho lên xe luôn cho nhanh

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/07/2013 03:02:18PM »
Chắc chắn chú bị đổi chim, nếu ko đổi họ sẽ ko cho xe đi, sẽ gây cái lộn hoặc đánh chửi nhau. Tóm lại chỉ xuống xe ở và xem chim thôi. Đi vệ sinh cũng bị chửi luôn. :)) Cháu 2 lần đi cửa lò đã dừng ở đó xem kịch rồi.

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/07/2013 03:21:52PM »
Thâm niên chơi chim của bác đáng vất vào sọt rác...thông cảm vì em nói vậy nhé! Đến tận lúc mang về nhà nuôi chán chê rồi mới biết bị tráo thì đáng lắm rồi, pó tay.com! Em cũng ở HP này, rảnh alo giao lưu cu cò nhé. Tên Hiếu, 38t, fone 0912236518

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/07/2013 03:23:34PM »
 :d Cái vụ lừa đảo này thì cũng không có gì đáng ngạc nhiên hết nó vẫn thường sảy tại những nơi bán chim cho khách du lịch. Tuy nói những người bán hàng họ chỉ là những người nông dân ýt hoc hành cao siêu nhưng thú thực chúng ta bằng cấp dắt đầy người cũng phải bái phuc chào thua những chiêu trò mà họ nghĩ ra để đánh tráo hay lừa chúng ta.
-Mà có ngẫm nghĩ sâu hơn 1 chút thì tất cả chúng ta đều nhận ra 1 điều những người nông dân đó họ nghĩ và sáng tạo ra gần như mọi thứ 1 cách rất thông minh mà ýt khi phải dựa trên 1 nguyên lý khoa học nào cả :d
- Còn về vụ bác chủ thớt thắc nắc thì xin giải thích đơn giản thế này cho bác hiểu.
1 nếu đổi được chim thì họ tráo ngay trong quá trình sang lồng.
2 nếu bị soi họ sẽ đổi cả lồng và chim. Người ta chủ động lừa nên tính kỹ lắm rồi ko còn nước sót đâu bác ơi.  :d
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/07/2013 03:35:22PM »
 Đúng là số bác quá đen =)) cao thủ ra đường gặp phải  cao nhân. =)) em hỏi thế này nhé. Bác đã bao giờ đi xem họ biểu diễn ảo thuật chưa ? Nếu bác giải thích được trò ảo thuật thì bác xẽ hiểu vì sao ...  =))
cao nhân đã có cao nhân trị  =))
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

kalaca

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/07/2013 03:41:14PM »
Em cũng hay đi qua đoạn này và hay ngồi nghỉ uống nước ở đây, bán rất nhiều chim nhưng ko dám mua vì biết hay lừa đảo, bay giờ đi Nghệ An toàn đi đường mòn HCM nên cũng ko qua đoạn này, nó nằm trên Quốc Lộ 1

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 31/07/2013 08:37:42PM »
Thâm niên chơi chim của bác đáng vất vào sọt rác...thông cảm vì em nói vậy nhé! Đến tận lúc mang về nhà nuôi chán chê rồi mới biết bị tráo thì đáng lắm rồi, pó tay.com! Em cũng ở HP này, rảnh alo giao lưu cu cò nhé. Tên Hiếu, 38t, fone 0912236518

-- =)) Oái ông anh sao dùng từ nặng thế ! thâm niên nó có dăm ba kiểu : Thâm niên của bác ấy là thâm niên mua và đã bị lừa nhiều lần. Chứ không phải thâm niên nuôi chim lâu năm nhìn chim quan sát rồi nhớ đặc điểm của con chim mình vừa chọn. Vậy nên nó cũng là bài học để rút kinh nghiệm thôi.  =)) =)) =))  O:o
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 31/07/2013 09:13:25PM »
Nói tóm lại là muốn mua thì giá cả phải chăng đừng mua bán kiểu hý hửng là mất toi đó bác ạ.
"-Có con chim mồi để lừa ,thế là Bố bắt mất"

fm2love0ne

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/07/2013 10:12:40PM »
 _khotro_ _khotro_ E cũng đam mê chim mà đi qua nhìn phát thèm. Chả hiểu đào đâu ra chim mà lắm thế. Mà những cửa hàng chim đó tồn tại rất lâu rồi. Bây giờ vẫn hàng dài bán chim chứng tỏ phải lừa được nhiều lắm. Ông chú nhà e đã từng bị mua chim củ chuối ở đây  :)). Mấy ông có tuổi lại thích chim, mua kiểu gì mà vẫn xách lồng lên xe chạy được 1 đoạn giở ra xem chim củ chuối. Chuyện thật mà như đùa. =))

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 01/08/2013 12:04:34AM »
Xin cảm ơn.Viết bài xong đi công việc về mở máy thấy AE nhiều ý kiến hay,quá hay
.Bây giờ mới nghĩ ra là bị lừa ,3 năm cứ nuôi và hy vọng .Phải công nhận bọn lừa này cao thủ thật ,đã được cảnh báo trước,tinh thần đề phòng cao mà vẫn bị lừa .Những người vô tư thì bị lừa dễ ợt ,mình cũng đã nghe có người bị lừa mua phải cao su, nắm giẻ, trên đường về nắn vẫn thấy nhũn nhũn,cứ yên tâm về đến nhà .......
 Ý kiến của bạn  CU GÁY TUYÊN QUANG ,tôi đánh giá là hay nhất "Nếu bác giải thích được trò ảo thuật thì bác sẽ hiểu vì sao..." Chính vì ý kiến này bây giờ tôi mới là bị lừa ,bị xem ảo thuật.Nó gặp con 'gà già' nó sẽ chuẩn bị kỹ lưỡng hơn,con tráo đổi sẽ y xì giống từng cái lông gãy .v.v. tay phải gãi đầu tay trái luồn ra sau đít đã là con chim khác...Ảo thuật giấy còn làm thành chim bồ câu tung lên trời bay luôn ...
 Mình sướng cười bảo với cháu mình Có con chim mồi để lừa,Bố bắt mất
 Mình đi rồi chúng cười bảo nhau Bố già này vẫn ngu
Có ý kiến bảo đen ,đen thật nó tráo con chim dở thật,được con bổi hay thì nuôi 3 năm thì cũng .............
 Nhưng cũng hơn người mua phải củ chuối ,cao su,giẻ rách,về làm bát miến với cốc rượu thì...................
 Miến không được ăn rượu không được uống lại phải nuôi 3 năm,đợi chờ và hy vọng ,ngu, quá ngu...khà.khà.khà....
 "Không đi thang ngoài đường
      Không ăn bún riêu ngoài đường
     Ở nhà cùng vợ cùng con,cùng ăn cơm
     Ở nhà cùng giao lưu....ACE CUGAY.ORG

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #11 vào lúc: 01/08/2013 12:34:27AM »
Trích dẫn
họ bắt chim sang cái rọ nhỏ "rọ thưa chứ không phải kín" mình không đồng ý nhưng họ cứ làm

Cú lừa là ngay đoạn này đây bác Phụng, tại sao bác mua cả chim lẫn lồng mà họ lại đòi bắt ra cái rọ nhỏ, họ không tráo chim mà tráo luôn cái rọ =))
Nếu lúc đó bác cần cái lồng và chim ra xe, còn thằng cháu trả tiền thì có tráo cũng rất khó, chỉ có nước thôi miên may ra đánh tráo được bác =))

Theo như Tre thì nếu họ cứ khư khư bắt ra thì không mua nữa, và nói chung bọn này cố tình lừa thì không dễ gì bác lấy được con chim mồi của họ với giá như vậy đâu.

Kinh nghiệm rút ra là không mua gì cả, cái tức là mất tiền ít mà mất thời gian và mất hy vọng thì nhiều _zoo_

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 01/08/2013 02:14:38AM »
Trích dẫn
họ bắt chim sang cái rọ nhỏ "rọ thưa chứ không phải kín" mình không đồng ý nhưng họ cứ làm

Cú lừa là ngay đoạn này đây bác Phụng, tại sao bác mua cả chim lẫn lồng mà họ lại đòi bắt ra cái rọ nhỏ, họ không tráo chim mà tráo luôn cái rọ =))
Nếu lúc đó bác cần cái lồng và chim ra xe, còn thằng cháu trả tiền thì có tráo cũng rất khó, chỉ có nước thôi miên may ra đánh tráo được bác =))

Theo như Tre thì nếu họ cứ khư khư bắt ra thì không mua nữa, và nói chung bọn này cố tình lừa thì không dễ gì bác lấy được con chim mồi của họ với giá như vậy đâu.

Kinh nghiệm rút ra là không mua gì cả, cái tức là mất tiền ít mà mất thời gian và mất hy vọng thì nhiều _zoo_
  Thú thât đến bây giờ mình vẫn chưa hiểu là họ tráo lúc nào.
Mình đã ngắm con chim rất kỹ vì đã cảnh giác cao,nhìn từng chi tiết nhỏ,tướng tá thì khỏi chê mà nó gù thì thôi rồi ,mình mặc cả mua cả lồng là có ý đồ của mình.Khi mặc cả xong nó cho tay vào lồng bắt chim là mình đã biết kịch bản của nó đang diễn .Mình ngăn lại :
Để nguyên đó không phải sang lồng
 Em sang lồng nhỏ này cho nó đỡ giẫy hỏng chim

Nó sang rọ nhỏ xong mình cầm luôn rọ đi ra xe ngay ngồi nghế phụ để ngay dưới chân "xe ôtô con CAM RY"thằng cháu đi sau cầm cái lồng to để ở cốp sau.Chúng nó chạy theo mình, 1 thằng bảo chim của Em ,Em không bán giá đó,thằng giao dịch với mình thì tay cầm nắm thóc bảo "Để Em cho nắm thóc cho nó ăn cho nó đỡ đói Mình chìa tay đỡ nắm thóc bỏ xuống sàn xe cho chim ăn,không cho nó thò tay vào trong xe, đưa tiền cho nó rồi đi , đổi tài xế cho cháu lái mình ngồi mình ôm ngắm chim .Trên đường về rất lành không giẫy giụa gì ,về nhà nuôi cũng rất hiền không chòi lồng
Mình cảnh giác và để ý rất kỹ để không bị lừa chứ không phải cố tình bắt mắt con chim mồi của nó,AE hiểu cho
Thế mà vẫn bị lừa.Truyện đã qua 3-4 năm rồi kể ra cho vui và rút kinh nghiệm
Bây giờ đi qua đấy chúng nó bảo cho tặng mình cũng không lấy đâu. Nhưng AE nào trong cugay.org cho thì mình x i i n ngay hi.hi hi !!!!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 01/08/2013 09:34:29AM »
Lần sau anh quay lại mua thử lần nữa, và không cho đổi lồng cầm ngay cái lồng đó luôn, xem nó tráo kiểu gì anh nhé hehe

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 01/08/2013 10:04:39AM »
Mình nghỉ là chim vào thuốc.
Tất cả chim đã bị vào thuốc rồi, khi hết thuốc là bỏ...có kêu cũng kêu luá kêu thóc thôi.
Thân

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 01/08/2013 11:09:51AM »
Mình nghỉ là chim vào thuốc.
Tất cả chim đã bị vào thuốc rồi, khi hết thuốc là bỏ...có kêu cũng kêu luá kêu thóc thôi.
Thân
cũng có thể. Cu gáy thì mình chưa thấy nhưng họa my, khướu thì thấy rồi.
Cách đây 4- 5 năm gì đó ông anh trai mình mua một con khướu giá 1tr5 .ở hàng hót quá trời mua xong chủ hàng còn biếu luôn túi cám. Về nhà vẫn hót từ sáng tới tối  được một tuần ăn hết túi cám chủ quán cho (cùng con chim) là hót kém dần rồi thôi. Lúc đấy mới ngã ngửa chim họ kích thuốc. Hết thuốc là đậu một chỗ như thằng nghiện lên cơn... Đến là khổ
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 01/08/2013 11:48:42AM »
đọc xong ko biết nói ji, chim cu gáy mà làm đc như vậy thì........ đọc xong ko biết nói ji.  8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8->
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 01/08/2013 08:12:05PM »
Bây giờ thì thật giả  đầy bác ạ! không khéo là dính ngay. Ví dụ: Như bao chị em bây giờ cũng toàn dùng hàng giả đấy thôi.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent