Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ae thử nghe xem có thấy tức ngực???  (Đọc 4831 lần)

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ae thử nghe xem có thấy tức ngực???
« Trả lời #40 vào lúc: 05/09/2013 05:31:40PM »
sao e nghe mãi mà chưa thấy gì hết......
cao thủ nhiều quá .,..... bom đạn
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #41 vào lúc: 05/09/2013 05:33:10PM »
công bằng mà nói nghe con chim nam và chim bắc âm vực khác nhau,ko phải chim nam rẻ hơn chim bắc vì mã mà còn cả vì chất giọng,hãy so sánh thổ đồng nam và bắc,kim đồng với kim đồng,thổ rền với thổ rền..... chắc nhìu bác mún nói ra điều này nhưng sợ phân biệt vùng miền,tôi có thể khẳng định che kín lồng cả hai chú chim được nghe ben ngoài tôi có thể phân biệt được đâu là chim nam dâu là chim bắc.
mỗi vùng có thế mạnh riêng,do môi trường ngoại cảnh;
chào mào huế,đà nang(miền trung)...
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh
mình đã nóng tính Tú lại còn nóng hơn,nhưng nghe mấy mấy ông thần Mắt Đại Bàng nói mà tí chết sặc.Ặc Ặc sao diễn đàn ngày càng lắm nhân tài thế nhỉ :)) :)) :)) :))
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 05/09/2013 05:49:10PM »
trời đúng là bác matdaibang cao thủ của tất cả cao thủ rồi. thật đáng nể.
có diệp mình theo bác học nghe chim gáy. chim hót. để phân biệt đâu là giọng chim nam hay bắc .
mà lỡ có con nào mà giả giọng bắc thành nam hay nam thành bắc. như người ta thì lam sao mà biết được đây ta...
 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8->
mình có cầm mấy con mồi miền nam,chơi tuyệt vời kô thể nói dc gì, nhưng nếu chơi giọng mình vẫn chơi chim bắc, bác kia nói đúng con  chim miền bắc nó thủng thẳng hơn âm nó mượt mà hơn đấy là cảm nhận của e, ở nhà e mồi nhất định là chim nam,còn những con e đi đánh được để chơi nhất định là chim bắc.

Nếu nói là chim Bắc chơi thủng thẳng hơn thì bạn cần xem lại nhận định này rồi, còn phải đi nhiều, nghe nhiều, đóng học phí nhiều chứ ngồi "đáy giếng" mà phán thì sẽ không khách quan đâu. Người mới chơi mồi thì nhất thiết chọn chim Nam vì nhiều lý do nhưng những ae có thâm niên thì cũng đã tạo dựng được những em mồi Bắc chẳng chê vào đâu được, 2 trong 1 luôn - tiếng phù hợp tai người MB và bắt bổi rất tốt đó bạn. Nói chung, quan điểm chơi phụ thuộc vào trình độ nhận thức và thay đổi theo thời gian ai cũng phải trải qua cả.
« Sửa lần cuối: 05/09/2013 05:52:23PM gửi bởi lehieuhp »

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 05/09/2013 05:52:59PM »
các bác suy nghĩ kĩ cái hay cái dở của chim mỗi vùng để bình luận cho vui,vỡ ra nhiuề điều,chứ đâu phải mỉa mai nói nhau là hay đâu,vấn đề chính là con chim mà:
-khi nói đến chim mồi thường nói đến chim nam:vì khi ra rừng nó thể hiện được cái tài bắt bổi,với chiêu cto2 của nó
-khi nói đến chim giao lưu sách di chơi đấu đá thi thố nhắc nhiuề đến chim bắc vì chim nghe giọng âm sâu âm vực rộng(nói đến cùng giọng chim giữa hai vùng) và giữ chim chim thường gia được nhiều tiếng(chu,lèo..)chim nam thường ít chu hơn chim bắc(người chơi chim bắc ví tiếng chu như tiếng quát có thể so sánh với ché,chéc của chào mào
  vì vậy mỗi vùng có cái hay riêng,theo cách chơi mỗi vùng,nhưng miền bắc chơi cả gáy mồi và gáy đấu lên tìm mua gáy mồi trong nam với lý do giá hợp lý với chú mồi hay,còn trong nam ít người chơi gáy đấu lên có cũng rất ít người tìm mua gáy bắc(do ko đúng khẩu phần) _zoo_ _zoo_
đời người là những khúc cua!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #44 vào lúc: 05/09/2013 06:45:37PM »
Diễn đàng đang phân biệt chim vùng miền hả các bác ? Các bác cứ chém em lót dép ngồi hóng các bác cho vui   d_
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 05/09/2013 07:29:46PM »
có diệp mình theo bác học nghe chim gáy. chim hót. để phân biệt đâu là giọng chim nam hay bắc .
mà lỡ có con nào mà giả giọng bắc thành nam hay nam thành bắc. như người ta thì lam sao mà biết được đây ta...
mình có cầm mấy con mồi miền nam,chơi tuyệt vời kô thể nói dc gì, nhưng nếu chơi giọng mình vẫn chơi chim bắc, bác kia nói đúng con  chim miền bắc nó thủng thẳng hơn âm nó mượt mà hơn đấy là cảm nhận của e, ở nhà e mồi nhất định là chim nam,còn những con e đi đánh được để chơi nhất định là chim bắc.

Nếu nói là chim Bắc chơi thủng thẳng hơn thì bạn cần xem lại nhận định này rồi, còn phải đi nhiều, nghe nhiều, đóng học phí nhiều chứ ngồi "đáy giếng" mà phán thì sẽ không khách quan đâu. Người mới chơi mồi thì nhất thiết chọn chim Nam vì nhiều lý do nhưng những ae có thâm niên thì cũng đã tạo dựng được những em mồi Bắc chẳng chê vào đâu được, 2 trong 1 luôn - tiếng phù hợp tai người MB và bắt bổi rất tốt đó bạn. Nói chung, quan điểm chơi phụ thuộc vào trình độ nhận thức và thay đổi theo thời gian ai cũng phải trải qua cả.
bác lại nóng chim rồi, hoặc có thể bác thiếu từ để diễn đạt hay sao ý mà lời nói nặng nề quá :)e đã nói ngay ở trên đó là quan điểm của riêng e mà, mà e cũng biết đó là quan điểm của 1 số người lớn tuổi chỗ e chơi.còn ai chơi chim chẳng biết vùng nào chẳng có con hay con dở.cái e nói là cái chung chung thôi mà. bác cứ nghĩ mới chơi là không biết sao? bác lại nghĩ chơi lâu là là ai cũng khôn hả? :)) e thì ko nghĩ thế đâu.e cũng nghĩ là ae trao đổi chứ khi nghĩ lại gây war thế này,sorry các bác!

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 05/09/2013 07:34:36PM »
các bác suy nghĩ kĩ cái hay cái dở của chim mỗi vùng để bình luận cho vui,vỡ ra nhiuề điều,chứ đâu phải mỉa mai nói nhau là hay đâu,vấn đề chính là con chim mà:
-khi nói đến chim mồi thường nói đến chim nam:vì khi ra rừng nó thể hiện được cái tài bắt bổi,với chiêu cto2 của nó
-khi nói đến chim giao lưu sách di chơi đấu đá thi thố nhắc nhiuề đến chim bắc vì chim nghe giọng âm sâu âm vực rộng(nói đến cùng giọng chim giữa hai vùng) và giữ chim chim thường gia được nhiều tiếng(chu,lèo..)chim nam thường ít chu hơn chim bắc(người chơi chim bắc ví tiếng chu như tiếng quát có thể so sánh với ché,chéc của chào mào
  vì vậy mỗi vùng có cái hay riêng,theo cách chơi mỗi vùng,nhưng miền bắc chơi cả gáy mồi và gáy đấu lên tìm mua gáy mồi trong nam với lý do giá hợp lý với chú mồi hay,còn trong nam ít người chơi gáy đấu lên có cũng rất ít người tìm mua gáy bắc(do ko đúng khẩu phần) _zoo_ _zoo_
e cùng quan điểm với bác  :-bd

minhbach89

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 05/09/2013 07:43:58PM »
bác ấy có chim hay bác ấy có quyền nói ^^ giống như em đẹp là em phải khoe ấy

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 05/09/2013 08:09:01PM »

bác lại nóng chim rồi, hoặc có thể bác thiếu từ để diễn đạt hay sao ý mà lời nói nặng nề quá :)e đã nói ngay ở trên đó là quan điểm của riêng e mà, mà e cũng biết đó là quan điểm của 1 số người lớn tuổi chỗ e chơi.còn ai chơi chim chẳng biết vùng nào chẳng có con hay con dở.cái e nói là cái chung chung thôi mà. bác cứ nghĩ mới chơi là không biết sao? bác lại nghĩ chơi lâu là là ai cũng khôn hả? :)) e thì ko nghĩ thế đâu.e cũng nghĩ là ae trao đổi chứ khi nghĩ lại gây war thế này,sorry các bác!

Úi zời, mưa ngủ quá giấc tí mà các bác làm náo nhiệt cả topic của em nên. Chim nào chẳng có cái ưu, cái nhược để biết được phải chịu khó đóng học phí, chứ còn cứ "nghe hơi bắc nồi trõ" chém bừa chém ẩu chỉ tổ làm mất đoàn kết rồi ae họ biết họ cười cho buồn lắm! Chơi cốt để vui thôi ae!
bác nói thế quá rồi, phải có tranh luận mới phát trển.phải năng chém, năng tranh luận thì mới ít đóng học phí bác ạ,khi đã biết càng nhiều thì càng ít mua bực tức vào người, chơi cốt để vui nhưng vẫn có những người xấu lợi dụng a e lừa nhau cũng có thế lên e nghĩ a e tranh luận để học họi nhau là điều khuyến khích, quốc hội mấy nước phát triển đại biểu nó còn phang nhau cơ mà, thế nước nó mới pt được,

Sao? Tưởng là thích phang nhau theo kiểu đại biểu quốc hội của các nước phát triển cho chóng tiến bộ? Đúng là lưỡi không xương! Chắc chim lại chưa căng rồi? Hãy cố gắng để suy nghĩ vượt qua khỏi lũy tre làng rồi hãy mang chuông đi đấm xứ người bạn ạ.

Thôi nhờ các Mod đóng dùm topic trước khi mọi người còn chưa kịp nổi nóng!
« Sửa lần cuối: 05/09/2013 08:11:09PM gửi bởi lehieuhp »

hoahy84

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 05/09/2013 08:14:29PM »
Dạo này hút thuốc nhiều đã tức ngực sẵn rồi giờ lại nghe ông thổ sấm của cụ hiếu này nữa thì thêm cả ù tai luôn hiiii

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 05/09/2013 08:23:08PM »
Dạo này hút thuốc nhiều đã tức ngực sẵn rồi giờ lại nghe ông thổ sấm của cụ hiếu này nữa thì thêm cả ù tai luôn hiiii

Con mồi của em sao rồi? Bắt thêm được bổi nào không? Mưa gió chán nhỉ!

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 05/09/2013 08:24:50PM »
Thời tiết trong Nam nóng nhiều nên cu gáy thèm mưa thì gáy theo âm thổ Sấm. Ngoài Bắc mùa hè oi bức cu gáy thèm mưa chim gáy theo âm thổ Đồng. Nếu kiếm được em Sấm Đồng kết hợp được hai miền Nam Bắc giao lưu hợp duyên thì càng hay nữa hi hi :d

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 05/09/2013 08:30:40PM »
Thời tiết trong Nam nóng nhiều nên cu gáy thèm mưa thì gáy theo âm thổ Sấm. Ngoài Bắc mùa hè oi bức cu gáy thèm mưa chim gáy theo âm thổ Đồng. Nếu kiếm được em Sấm Đồng kết hợp được hai miền Nam Bắc giao lưu hợp duyên thì càng hay nữa hi hi :d

Nghe đồn ông anh ém nhiều hàng khủng lắm đó nha, show cho ae thưởnga lãm đi anh. Em còn đang phục kích một con bổi chẳng hiểu Bắc hay Nam giọng sấm rền dặt thừa mà chưa tóm được, hai lần nó vào chung cây nhưng đều đụng mồi tập chưa có kinh nghiệm nên đều thất bại. Bí quá chắc phải hạ mồi đất chơi nó anh ạ.

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 05/09/2013 08:40:04PM »

Úi zời, mưa ngủ quá giấc tí mà các bác làm náo nhiệt cả topic của em nên. Chim nào chẳng có cái ưu, cái nhược để biết được phải chịu khó đóng học phí, chứ còn cứ "nghe hơi bắc nồi trõ" chém bừa chém ẩu chỉ tổ làm mất đoàn kết rồi ae họ biết họ cười cho buồn lắm! Chơi cốt để vui thôi ae!
bác nói thế quá rồi, phải có tranh luận mới phát trển.phải năng chém, năng tranh luận thì mới ít đóng học phí bác ạ,khi đã biết càng nhiều thì càng ít mua bực tức vào người, chơi cốt để vui nhưng vẫn có những người xấu lợi dụng a e lừa nhau cũng có thế lên e nghĩ a e tranh luận để học họi nhau là điều khuyến khích, quốc hội mấy nước phát triển đại biểu nó còn phang nhau cơ mà, thế nước nó mới pt được,

Sao? Tưởng là thích phang nhau theo kiểu đại biểu quốc hội của các nước phát triển cho chóng tiến bộ? Đúng là lưỡi không xương! Chắc chim lại chưa căng rồi? Hãy cố gắng để suy nghĩ vượt qua khỏi lũy tre làng rồi hãy mang chuông đi đấm xứ người bạn ạ.

Thôi nhờ các Mod đóng dùm topic trước khi mọi người còn chưa kịp nổi nóng!

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 05/09/2013 08:46:32PM »
Thưa với bạn là ở đây là diễn đàn để chơi lên ko nhất thiết phải thượng cẳng chân hạ cẳng tay. Vì ko ảnh hưởng đến nồi cơm nhà bạn nhà tôi :) còn nói như các cụ là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn ý thì tính quãng đường tôi đã đi chắc gấp 10 lần bạn. Thôi tôi cũng dừng ở đây. Thân!

hungbeopolice

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 05/09/2013 08:53:24PM »
anh ơi bán cho em con này để em chơi anh nhé

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 05/09/2013 08:56:59PM »
Một sự nhịn là chín sự lành, xin các cái đầu bớt nóng nhé bat tay _zoo_
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 05/09/2013 09:06:35PM »
Mấy bác cứ nói tới chim Bắc, chim Nam, chả đoái hoài chim Trung, Tây Nguyên làm Cua tui tủi thân muốn chết.
Bắc, Nam, Đông Tây đều có cái hay cái dỡ, con hay con dỡ. À, mà nói như thế thì cũng 3 phải quá. Tui thấy chim Nam có vẻ hơi hiền, nước nôi thì rất là khá, nhất là kèm. Chim mã ngỗng ngoài bắc thì to con, hình như thiên về chu, vấp, chim Tây Nguyên thì được nước gù và không ngại bồ cắt, chèo bẻo, tướng sắt, dữ tướng hơn.Tự trung lại đều là con cu đất, cu gáy, cu cườm.
Ai thích gì chơi nấy, giọng, nước, mồi, bắt chim hay chim đấu là do ý thích của mọi người. Tui hiểu biết hạn hẹp, chỉ tâm đắc nhất câu của 1 bạn trong diễn đàn: Mình Chơi Chim chứ đừng để Chim nó Chơi mình.
 :-S :-S :-S.
kết nhất câu này của anh "Mình Chơi Chim chứ đừng để Chim nó Chơi mình."
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

hoahy84

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 05/09/2013 09:12:51PM »
Con đấy em đễ lại cho thế anh ở gần nhà cầm rồi em đang tìm mồi hay hơn anh hiếu có biết con nào chơi cứng tí mách em với

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 05/09/2013 09:23:25PM »

Nghe đồn ông anh ém nhiều hàng khủng lắm đó nha, show cho ae thưởnga lãm đi anh. Em còn đang phục kích một con bổi chẳng hiểu Bắc hay Nam giọng sấm rền dặt thừa mà chưa tóm được, hai lần nó vào chung cây nhưng đều đụng mồi tập chưa có kinh nghiệm nên đều thất bại. Bí quá chắc phải hạ mồi đất chơi nó anh ạ.

Hàng nhà đang rớt lông chưa xong, đồ chơi cũng tàm tạm : thổ to, Thổ bầu, Còi pha, Kim pha, Thổ sấm, Thổ đồng 60% có hết, đang tậu con sáo tiểu chưa được. Hôm nào đẹp trời chim căng sẽ trình chiếu giao lưu.
Kế hoạch tuần này chú đi đánh ở đâu cho anh bám càng tí. Đồ nghề anh cũng có đủ 02 mồi Bắc để chiến, sào treo, ống nhòm đầy đủ. Riêng con mồi kim pha thì đá sân nào cũng tốt. Đá sân hàng thi đấu giải cũng chẳng bao giờ xách chim đi mà hổ thẹn với anh em. Nếu chuyển đá sang sân hàng bẫy mà gặp chim bổi càng dữ, đấu tốt thì tốc độ thúc để rút cho chim ngoài điên tiết nhảy vào đá càng tuyệt vời ( Gốc là chim mồi tuổi lồng hơn 7 năm). Chiến tích mới hơn 2 tháng thu phục được 5 chú bổi, trong đó có em 2 thổ âm to, lộng sáo diều, 01 em thổ gầm nhưng vẫn hơi sạn âm một tí, hiện đang giữ lại để thằng em vợ nuôi. Khi nào chim nổi thì bắt về. Còn 01 con thổ pha, 01 con kim pha âm rè rè thì cho dân ở đó nuôi.

« Sửa lần cuối: 05/09/2013 09:37:54PM gửi bởi Artisan »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent