Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cây lộc vừng định tậu .  (Đọc 2865 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cây lộc vừng định tậu .
« vào lúc: 29/03/2012 10:43:13AM »
Đây là cây Lộc vừng nhanhot đã nghía từ năm ngoái, nó tầm 1 năm từ rừng về rồi, chủ nhật vừa rồi vô ngắm lại. Giá nó là 22 củ. Bốn thân, thân chính to tầm 1.5 vòng tay ôm. có đế khá đẹp. Mua cây k khó nhưng chở về là cả vấn đề, nhờ vả, xin xỏ. Vì thế, anh em góp ý nó có đánh đồng tiền k nhé .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Cây lộc vừng định tậu .
« Trả lời #1 vào lúc: 29/03/2012 10:49:13AM »
Giáng của nó vẫn tự nhiên quá anh nhỉ.
Nếu mua về anh có định sửa sang gì ko?
Em thì thích nó tự nhiên nhưng phải trong khuôn khổ. .O.
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/03/2012 10:50:11AM »
cho em ngám lâu tý anh Nhân, anh cho thêm ít ảnh và chia xẻ ý tưởng cho anh em học hỏi đi

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/03/2012 04:47:14PM »
Anh Nhân, riêng em cây này không đẹp, h.4 cây này bị hủ thân, h.7 nhìn từ hướng này cây bị đuỗng.
Về góc nhìn môi trường thì giá của nó khá cao 22 củ (=22 triệu phải hông anh), cây này ở dưới em cao nhất chỉ = 1/3 thôi.
Về góc nhìn bonsai thì chiệu thua.
Kinh nghiệm mua cây thế này:
1. Nếu cây môi trường đã thuần hóa khi bứng cây nhớ đừng cắt bớt lá hoặc cành ( vì sẽ bớt ngại bên kiểm lâm địa bàn), đồng thời nhờ chủ cây xin giấy xác nhận của xã + đóng dấu đỏ xác nhận nội dung là : cây lộc vừng, or cây gì đó được ông A, B trồng ở trong vườn nhà -> có nghĩa ko phải cây khai thác từ môi trường. Vậy là vận chuyển trong vùng ( trong tỉnh) là ok roài, còn ra khỏi tỉnh thì ..... 1 trạm từ 2 -> 5 xị tùy giá trị của cây.
2. Nếu là bonsai được trồng trong chậu, khi vận chuyển cũng đừng cắt cành và lá, nếu trong quá trình lai dắt ( cẩu) bị bể chậu phải giữ nguyên các mảnh chậu, và ghép lên thùng xe chứ đừng có vứt chậu chỉ nhổ cái cây không nhé.
Vì theo thông tư mới của các bác Kiểm Lâm ..... ( chi tiết thì dài quá....)
Vì đó là kn của em tích cóp được, rủi thay bác nào làm Kiểm Lâm thì xí xóa cho em nhé  :-bd :-bd

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/03/2012 07:48:04AM »
Anh Nhân, riêng em cây này không đẹp, h.4 cây này bị hủ thân, h.7 nhìn từ hướng này cây bị đuỗng.
Về góc nhìn môi trường thì giá của nó khá cao 22 củ (=22 triệu phải hông anh), cây này ở dưới em cao nhất chỉ = 1/3 thôi.
Về góc nhìn bonsai thì chiệu thua.
Kinh nghiệm mua cây thế này:
1. Nếu cây môi trường đã thuần hóa khi bứng cây nhớ đừng cắt bớt lá hoặc cành ( vì sẽ bớt ngại bên kiểm lâm địa bàn), đồng thời nhờ chủ cây xin giấy xác nhận của xã + đóng dấu đỏ xác nhận nội dung là : cây lộc vừng, or cây gì đó được ông A, B trồng ở trong vườn nhà -> có nghĩa ko phải cây khai thác từ môi trường. Vậy là vận chuyển trong vùng ( trong tỉnh) là ok roài, còn ra khỏi tỉnh thì ..... 1 trạm từ 2 -> 5 xị tùy giá trị của cây.
2. Nếu là bonsai được trồng trong chậu, khi vận chuyển cũng đừng cắt cành và lá, nếu trong quá trình lai dắt ( cẩu) bị bể chậu phải giữ nguyên các mảnh chậu, và ghép lên thùng xe chứ đừng có vứt chậu chỉ nhổ cái cây không nhé.
Vì theo thông tư mới của các bác Kiểm Lâm ..... ( chi tiết thì dài quá....)
Vì đó là kn của em tích cóp được, rủi thay bác nào làm Kiểm Lâm thì xí xóa cho em nhé  :-bd :-bd
Cảm ơn cocsai nhiều nhé, Bình Định là nơi có truyền thống chơi cây cảnh, có dịp, mong được xuống học hỏi .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/03/2012 06:08:09PM »
Anh Nhân trong đó có điều kiện thử nghiên cứu chơi thêm Tùng đi anh . Em xem mấy gốc bonsai của tùng mà nghiền quá .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent