Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cây găng .  (Đọc 7722 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cây găng .
« vào lúc: 31/10/2011 04:22:12PM »
Cây này trên Gia Lai  gọi là cây Găng . Nó không có GT kinh tế cao như cây sanh , lộc vừng . nó hơi khó uốn vì dễ gãy . Trên mình khi kiếm được cây đẹp , họ  thường tạo thành tán thành các hình chén , dĩa . Mình thì không thích tròn trịa như vậy . Năm ngoái mua được gốc khá đẹp . phần thân dưới cuộn lại như một con khỉ đang ngồi xếp chân về một bên . Có một cành vươn lên như    một cánh tay vươn cao cầu khẩn . Mình mới tập tọng chơi cây nên cũng không biết phải tạo tán như thế nào . Cứ uốn đại cho vừa mắt . Anh em có kinh nghiệm giúp mình với nhé .             
« Sửa lần cuối: 31/10/2011 04:25:04PM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cây găng .
« Trả lời #1 vào lúc: 31/10/2011 04:35:17PM »
Gốc và thân chính cây Găng này của anh nó thằng theo dáng Trực thì theo em tạo thành kiểu Huynh - Đệ sẽ hợp hơn. Thân chính to cao hơn anh tạo tán sao cho nhìn vào như muốn che chở cho thân phụ phía dưới.

Còn nếu anh trồng nghiêng cái gốc đó đi thì sẽ tạo thành Mẫu - Tử nhưng phải cắt sửa đi cái cành thân chính đi nhiều, mất thời gian hơn trong việc đợi mọc lên nhiều cành mới để tạo dáng hơi cong 1 chút sao cho trông nó như ôm trọn lấy thân phụ thấp hơn phía dưới. Nhưng nếu tạo thế Mẫu - Tử là anh phải đổi chậu đó vì trồng nghiêng yêu cầu chậu phải dài có hình chữ Nhật thì hợp hơn.
« Sửa lần cuối: 31/10/2011 04:40:36PM gửi bởi BigBird »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/11/2011 09:24:58AM »
Chào Anh Nhân
 Anh muốn chơi cây thì nên kiếm một số cuốn sách đọc tham khảo, rồi anh quen ai trên đó có kinh nghiệm hướng dẫn thêm, chứ cây ko như chim, chim phán sai phán đúng nó còn đó chứ cây mà làm sai một cái là hết chữa. Cây găng của anh cái cành to bằng cổ tay mọc cao lên hơn thân chính là sai cách rồi, mà cây găng này của anh cứ nuôi thêm một thời gian cho mọc nhiều cành ra rồi mới tạo tán.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/11/2011 09:42:16AM »
cảm ơn Thong Xanh , mình có nên cắt phần thân trên từ cành to đó k nhỉ , nếu vậy thì nó lại mất phần đầu giống đầu con khỉ . Góp ý cho mình nhé .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/11/2011 10:04:37AM »
Anh hỏi thì em có ít góp ý nha. Nếu lần sau anh muốn ae coi cây nào thì anh nên chụp 4 tấm tiền, hậu, tả, hữu vậy là ok. Còn cây găng này anh ko có cắt thân nữa mà cái cánh tay vươn lên đó anh cắt sát xuống luôn, nhưng nhớ là phải           
để lại một nhánh nhỏ để làm tán, còn phần ngọn thì anh kéo như vậy chưa được, phải cắt sát cái đầu thân cây xuống chúc nữa thì mai mốt ngọn cây phát triển mới liền cây được, với lại anh nên mua sợi dây chuyên dùng cho uốn cây để uốn cho thân khỏi hư và cánh uốn thì nên uốn thì ngọn cây nên xoắn thêm giống như lò xo với dáng đứng phóng khoáng nói chung là nhiều lắm nói ở đây ko hết được, mà cây này của anh hình như chưa đủ lực để tạo đâu nuôi cho sung nữa đi anh.
Số 1 và số 2 đều được tùy anh chọn cho tương xứng với bố cục những tán khác

Dưới đây cũng là một dáng nữa phù hợp với gốc này
« Sửa lần cuối: 02/11/2011 02:30:56PM gửi bởi ThongXanh »
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #5 vào lúc: 17/12/2011 05:42:11PM »
Mình không âm hiểu về cây cảnh... nhưng nhìn góc cây này thật tuyệt ...!

góc cây này mà dc cắt tỉa đúng cách thì rất giá trị về kinh tế hehehe...

vài lời nói bừa mong anh bỏ qua nha...!

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/12/2011 11:26:46AM »
  Chúc mừng bác Nhân có cây  Găng  bonsai cổ thụ tuyệt đẹp, bác toàn sưu tầm được ở đâu ra mà toàn hàng  độc ko thế!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/01/2012 09:56:04AM »
Muốn sử cây này bạn phải chụp hình bốn mặt thật rõ nhé mới hình dung được , đừng cắt ẩu co chừng nó phô đó !
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Comm

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/02/2012 09:13:41AM »
Hi hi, vườn của em ở quê cũng có một cây này. Ở quê gọi là Găng Thọ. Bên cạnh nó là một tổ ong đất, bên cạnh nữa là một cây Cọ có tổ Cu bên trên và tổ ong Vò Vẽ bên dưới  _calm_ ko đứa trẻ con nào lấy nổi

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 12/09/2012 12:57:40AM »
a Nhân ơi với bộ rễ và thân hoành tráng có đường nét như này thì anh chơi giáng trực đi, e thống nhất với bác Thông Xanh cát bỏ cành to đi anh ạ vì nó sượng và phá thế, xử lý lại phần ngọn cây cho vát thêm, cắt sát và gọt tỉa đến nơi đến chốn theo ý đồ xong dưỡng cây cho khỏe, có thể đem ra đất phù hợp trồng khi nào cành ra bằng ngón tay út rồi hãy uốn nắn, xử lý xơ bộ lúc đó chắc cây cũng đã ổn định và bắt đầy liền sẹo, tán thì có thể dùng tán thưa rũ, để khoe thân gốc rẽ và tạo cân đối, mảnh mai nhưng với cây như này rất lâu mới liền được thân canh, để nhanh chơi chỉ 1 tán rộng cành chia cân đối dáng cái chổi là ok nhưng phải dưỡng dành tán đỉnh cho hợp cách để sau đổi thế cho dễ

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 12/09/2012 06:38:17PM »
cây nào dưới em gọi là cây chân vịt.cái lá nó giống chân vịt.gốc như vậy đã khó kiếm lắm rồi.loại này sẽ có bông màu vàng cũng khá đẹp.loại này nên chơi gốc thôi.không cần cành lá nhiều.nó cứ lên nhánh thẳng lên hoài mà da lạ mướt nên chơi thân cành ko được đẹp.theo em cầm cho nó càng ít lớn càng tốt chỉ để vài chùm cành nhỏ lá thôi.nhìn có vể bon sai hơn.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 13/09/2012 09:56:49AM »
Phong cách dân chơi phố núi hehe, anh Nhân chơi toàn đồ độc, hâm mộ thật