Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim sắp nổi, các bác xem dùm em  (Đọc 4458 lần)

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim sắp nổi, các bác xem dùm em
« vào lúc: 22/02/2013 11:51:12PM »
Em này gần đây gáy thúc nhiều lắm. Con khác mở miệng là nó làm tới tấp nhưng em không biết sao mà nó nhát khủng khiếp. Tông lồng ghê quá, hình em nó nhờ các bác xem giúp dùm cho em cách để nó không tôn lồng nữa

no_name

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Chim sắp nổi, các bác xem dùm em
« Trả lời #1 vào lúc: 23/02/2013 06:47:55AM »
chim nhìn đẹp đấy pác ợ...con này chứng vì bộ đuôi rùa của nó đó pác... :-bd :-bd :-bd

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 23/02/2013 08:24:46AM »
chim nhìn đẹp đấy pác ợ...con này chứng vì bộ đuôi rùa của nó đó pác... :-bd :-bd :-bd
Không hẳn là con chim chứng đâu cụ, nó nhác người do cáhc nuôi của ông chủ nó. mà cụ bói thể người ta biết đâu mà mò hử cụ.

To Ut-hoanganh: Nó là con chim hay (chứ không phải đẹp) tuy còn là chim bánh tẻ, nhưng càng sau càng đậm đà (nếu làm mồi). Sau này nó bắt đa dang chim lắm đó; là con mồi đeo bám, ít bỏ bổi. Con này có kèo nọ kèo kia, thậm chí không chơi (nếu ông chủ biết điểm này mà khác phục: nên mang 2 con đi rừng nha...)
Riêng con này (giọng của nó và bộ hình) muốn mau nổi nên che 1/3 lồng thôi, treo cao quá đầu người, chỗ hạn chế người đi lại thì chẳng mấy mang ra rừng được. Giọng tuy không ăn rừng mà lại nóng tính là nó đó...
Tập theo quy trình nghiêm ngặt thì... OK (tuy là con chim không bền tuổi mồi.)
Bác chụp kỹ lại bộ chân, đôi mắt, mỏ và phân mới đi của nó nữa (mở hẳn lồng ra mà chụp) tôi xem lại cho.
Xin chúc mừng có con chim hay.
« Sửa lần cuối: 23/02/2013 08:28:45AM gửi bởi Cu gay Thodong »

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 23/02/2013 08:29:34AM »

Cụ Lữ Khách ơi ! Em tưởng đuôi rùa ( đuôi chuột ) là chim khôn hả cụ Lữ Khách  _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 23/02/2013 08:52:36AM »
Em chụp lại bác xem giúp

no_name

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 23/02/2013 10:53:37AM »
Nó cũng sắp muốn đi rừng rồi đấy. Con này hay phải nổi rồi chìm sau đó nổi lại mới hay... Sau khoảng 3 năm làm mồi sẽ bắt được nhiều chim hay, lạ.
Chim hay chứ không phải xuất sắc... Yên tâm vậy nha.
Bác cứ như tui dặn vậy mà nuôi; đã kê thì thôi mè đen bác ui, rút dần 1 trong 2 loại đê...
« Sửa lần cuối: 23/02/2013 10:59:47AM gửi bởi Cu gay Thodong »

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 23/02/2013 04:46:40PM »
Thank bác cu gay thodong rất nhiều! Bác cho hỏi vào thời điểm này nên cho ăn và chăm như thế nào để e nó nổi căng nhất. Khi nào có thể mang ra rừng được!

Các bác có ghé qua xin chỉ thêm dùm e nhé!
no_name

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 23/02/2013 11:14:54PM »
Chúc mung ban co con chim khá hay con này nhát co the là do ban treo qua cao hay trum hoi toi ban nen treo ngang tam nguoi hay qua lai! con muon no mau cang lua ngoai lua va ke ban cho an them gao luc do nua va phoi nang nhieu hon. Chuc ban thanh cong! Sorry mod minh tra loi bang dt ko danh dau dc!
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/02/2013 08:45:58AM »
Thank bác cu gay thodong rất nhiều! Bác cho hỏi vào thời điểm này nên cho ăn và chăm như thế nào để e nó nổi căng nhất. Khi nào có thể mang ra rừng được!

Các bác có ghé qua xin chỉ thêm dùm e nhé!
Cách chăm thì tui kg thể chỉ tỷ mỷ cho bác được. với tui: thóc, kê, ngo, đậu, khoáng, ... giun, ớt.
Như nó, vào thời điểm này bác cứ cho ăn như bác vẫn làm (rút bớt mè đi) là Ok thui mà. Còn khi nà đi rằng đc thì bác là chủ chim phải hiểu chứ: đọc lại các bài về : Khi nào con chim nổi; cách tạp chim mồi...
Chúc thành công

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/02/2013 05:48:14PM »
Bác cho e hỏi cả ngày e nó làm dữ lắm, e nào mở miệng là bị nó làm im lun. Nhưng sao khi kè bổi thì nó chỉ nhìn k làm j hết! Mỗi khi thúc là em nó nhịp 2 cánh vậy đã nổi căng chưa các bác?
no_name

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/02/2013 10:13:23PM »
cụ cho em nó ăn nhiều kê và mè đen quá không tốt đâu. Ăn nhiều kê nóng chim nên em nó xốc nổi là đúng rồi. Cu gáy thức ăn chính vẫn là thóc. Kê, đỗ xanh, vừng, lạc, hạt mằn ri gì đó........ mỗi tuần chỉ nên cho ăn từ 1-2 thìa cà fê thôi. Chim của cụ quá hay và đẹp đó. Chúc em nó nhanh nổi.       
Đam mê cu gáy...!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/02/2013 10:25:10PM »
- Chim thì hay rồi mà nhìn em nó thấy muốn xuất khẩu vần thơ.....nhà sạch thì mát bát sạch ngon cơm  :)) vế đối là...... chuồng dơ khó thở cóng dơ chán nuốt. Em nó xứng đáng được ut.hoanganh chăm sóc tốt hơn đó.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 26/02/2013 10:33:04PM »
nhà mình có con trướcnó nhát kinh lắm,nhưng sau đó thả ra ngày  lần em nó vào lông hết bay hẳn nhưng lâu gáy hơn và sau 1 tháng em nó cũng chơi lại đều và không còn nhất nữa các bác tháy thế nào
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/02/2013 07:45:49AM »
- Chim thì hay rồi mà nhìn em nó thấy muốn xuất khẩu vần thơ.....nhà sạch thì mát bát sạch ngon cơm  :)) vế đối là...... chuồng dơ khó thở cóng dơ chán nuốt. Em nó xứng đáng được ut.hoanganh chăm sóc tốt hơn đó.

EM cảm ơn bác đã góp ý. Hôm chụp hình do em chưa vệ sinh nhưng qua hôm sau là em đã làm sạch sẽ, cóng được vệ sinh lại hết rồi bác ạh. Em chĩ k biết tại sao khi khi mang 1 em bổi khác kè lồng thì em nó chỉ đứng nhìn k làm gì hết. như vậy k biết là có phải em nó chưa chịu nổi k bác
no_name

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 27/02/2013 08:24:34AM »

EM cảm ơn bác đã góp ý. Hôm chụp hình do em chưa vệ sinh nhưng qua hôm sau là em đã làm sạch sẽ, cóng được vệ sinh lại hết rồi bác ạh. Em chĩ k biết tại sao khi khi mang 1 em bổi khác kè lồng thì em nó chỉ đứng nhìn k làm gì hết. như vậy k biết là có phải em nó chưa chịu nổi k bác
Nguốn gốc nó từ đâu vậy hoanganh.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 27/02/2013 10:08:00AM »
Con này gốc ở tây ninh anh!
no_name

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 27/02/2013 10:46:34AM »
10 điểm cho sự thật thà. Ý eng là con chim này em mua, em được tặng, chim đánh đất, đánh cây, đánh lứoi ..... hay sao ........
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 27/02/2013 11:28:14AM »
- Chim đã đấu nhiệt và chân như vậy là hiện tượng nổi rồi nhưng có vấn đề là con này cũng chứng và khó thuần người, còn kè ko gù thì có những con kè chim lồng ko gù nhưng đụng bổi rừng nó mới chịu làm. Thôi thì bạn xách nó nhẹ nhàng rồi đi gần nhà chỗ nào có bổi cho nó thử làm việc xem sao.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 27/02/2013 12:15:13PM »
- Chim đã đấu nhiệt và chân như vậy là hiện tượng nổi rồi nhưng có vấn đề là con này cũng chứng và khó thuần người, còn kè ko gù thì có những con kè chim lồng ko gù nhưng đụng bổi rừng nó mới chịu làm. Thôi thì bạn xách nó nhẹ nhàng rồi đi gần nhà chỗ nào có bổi cho nó thử làm việc xem sao.

Để em thử đem ra ngoài xem sao! Cám ơn anh đã chỉ dẫn cho em.
no_name

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 27/02/2013 12:20:39PM »
10 điểm cho sự thật thà. Ý eng là con chim này em mua, em được tặng, chim đánh đất, đánh cây, đánh lứoi ..... hay sao ........
con này em mua, chim đánh cây anh Cua ạh.
no_name

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent