Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi thổ đồng.  (Đọc 5362 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi thổ đồng.
« vào lúc: 14/08/2012 07:55:18AM »
Khoe với anh em, đây là một con bổi đạt chuẩn to và dài. Hay dở thì Cua chịu . Nhờ anh em đánh giá. Nó đã gần chạm tới giọng thổ đồng. Trong thổ có đồng tương đối hài hòa, tiếc là chỉ thiếu một chút ngân. Định năm nay có of ở ĐN thì xách đi nhờ anh em chém trực tiếp. Tiếc quá, hôm qua hỏi lại thì Kỹ niệm ngày sinh nhật diễn đàn năm nay anh em tự tổ chức tại từng địa phương cho tiện nên lại đành phải hẹn tới năm sau vậy. Ngày đêm Cua chờ nó nổi để quay clip nhờ anh em thẩm đinh lại mà nó chưa thèm. Cũng 15 tháng rồi. Lâu quá. Nhờ anh em coi dùm nhé.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi thổ đồng.
« Trả lời #1 vào lúc: 14/08/2012 02:41:28PM »
Chúc mừng bác cua có chú chim quá đẹp kết nhất bộ quy của em nó.. chúc e nó mau nổi để thỏa công đãi thóc ^^
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/08/2012 04:08:42PM »
Con này chân tối thui - quy gì mà lắm lông quá . mà lại nhốt trong lồng thổ LẠNG SƠN chắc nó không hợp với điều kiện nuôi rồi bác Cua ơi - 15 tháng không nổi kể cũng lâu đó nhỉ . Bao giờ bác nản thì ới em 1 tiếng để em cầm tù nó thêm 15 tháng nữa coi sao nha bác .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/08/2012 08:15:26PM »
sao là trang wed độc hại nhỉ  8-> 8-> , giờ bác mới khoe chim hay đấy à, e hỏi vui vái con bổi Bai éc mu níc sao rồi =)) =))http://www.cugay.org/diendan/Smileys/halloween/24.gif

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 14/08/2012 10:25:41PM »
A cua có con bổi dữ gê ... như người mẫu lưng dài vạy khi nào ớn  rồi thì nhượng em nha .... ở đay em có quen chú kia nuôi con bổi 9 năm mới nổi .. chơi thêm 4 năm là nghỉ hưu  là nuôi được 13 năm ...hiện tại tiếp 1 con nữa ông nuôi 5 năm cung người mẫu lưng dài y chan con này .. cái đầu mỏ vi là lưng y chan khác cườm tấm xé ngang lưng thôi  .. để  sau nhà gáy đem ra trước nhà không gáy .... con này anh ớn cứ hú em nha ..em ngưỡng mộ chú đó cung muốn kiếm 1 em như vạy  tập tành kiên nhẫn  :-bd  .....em nói chân thật đừng có ném đá tội em nha  :d he he
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 14/08/2012 10:34:32PM »
Chim dài đòn, đẹp nhưng chơi mồi không đủ lực, gần trưa hơi nặng kèo.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/08/2012 08:06:04AM »
sao là trang wed độc hại nhỉ  8-> 8-> , giờ bác mới khoe chim hay đấy à, e hỏi vui vái con bổi Bai éc mu níc sao rồi =)) =))http://www.cugay.org/diendan/Smileys/halloween/24.gif

Con bayomunich vẫn khỏe như thường, nuôi lồng rộng, ngày nào cũng phải bỏ lúa vì bọn chuột nhắt nhiều quá. Gáy hai hậu, giọng cũng ấm và hơi trong, không chói. Nó cũng được chứ hay thì không dám nói. Bữa nào để Cua nghiên cứu gửi ra bác hai con luôn, bác làm cái lồng đôi bỏ hai con hai bên cho nó hỗ trợ nhau, không hay ta dùng hai đánh một không chột cũng què.
À, mình có thể làm một cái lồng bẫy đôi giáp lưng nhau, hai mặt sập quay về hai phía được không ta ? Cành thế chắc khó treo, thưởng thức nước đấu không đã nhưng biết đâu hiệu suất kéo chim nhanh nhỉ ? cứ cho hai mồi chỏi giọng một thổ một đồng hoặc son đi coi thử, bổi hợp giọng nào thì mồi đó tém  :)) :)) :)).

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/08/2012 10:10:38AM »
chim đẹp mình gân guốc nuôi khó nổi nhưng khi nổi nước chơi cực bền bỉ và dai như Đỉa  _zoo_
cụ Cua cho em hỏi con này có phải con 8.5đ em chấm ko cụ ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/08/2012 04:17:26PM »
Cụ Cua nuôi 15 tháng mà ko nổi là lâu lắm rồi. Thôi cụ cứ chuyển vào Cà Mau đi để thằng em chăm sóc nó hộ cụ :d
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 16/08/2012 10:14:32AM »
Chim dài đòn, đẹp nhưng chơi mồi không đủ lực, gần trưa hơi nặng kèo.
=(( =(( =((. Ai cũng an ủi, riêng cụ Tho thì chê không đủ lực. =(( . Nó khỏe lắm đó cụ. Hội bác Thành HX dùng mấy con mồi đất bắt nó, cứ đưa con nào ra là nó cho con đó về thành bổi. Cuối cũng chú 6 Anh phải lừa cắm dò trong cỏ, đưa con mồi trần ra mới dụ được nó. Định đưa về SG nhưng cuối cùng phải rớt lại cho thổ địa để làm kỹ niệm. Nó bay trong mùng tầm cỡ 5 vòng mới chịu hạ cánh trong khi những con mồi khác chỉ cần một vòng là bấu mùng xụi lơ, cắt cánh xong, nó không đủ lông nhưng có thể bay đứng một chỗ như chim ruồi. Có cầm nó trên tay mới thấy nội lực nó ra sao. Sau này nó nổi, Cua sẽ dùng nó đi đá lộn đó. Chụp thấy vậy chớ đối với mấy chim thường nhỏ con thì nó phải 10/5,
Đối với mấy con mồi thổ to con, dài đòn thường thường( không tính chim Bắc) nó cũng phải 10/7. Đang tính kiếm cái phom lụp nào rộng rộng chứ nó mà nổi thì lụp long nhỏ không đủ rộng cho nó xoay đâu.
Xem qua cái tướng
Nhất cho nhỏ
Nhì cho to... _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 16/08/2012 05:39:15PM »

Con bayomunich vẫn khỏe như thường, nuôi lồng rộng, ngày nào cũng phải bỏ lúa vì bọn chuột nhắt nhiều quá. Gáy hai hậu, giọng cũng ấm và hơi trong, không chói. Nó cũng được chứ hay thì không dám nói. Bữa nào để Cua nghiên cứu gửi ra bác hai con luôn, bác làm cái lồng đôi bỏ hai con hai bên cho nó hỗ trợ nhau, không hay ta dùng hai đánh một không chột cũng què.
À, mình có thể làm một cái lồng bẫy đôi giáp lưng nhau, hai mặt sập quay về hai phía được không ta ? Cành thế chắc khó treo, thưởng thức nước đấu không đã nhưng biết đâu hiệu suất kéo chim nhanh nhỉ ? cứ cho hai mồi chỏi giọng một thổ một đồng hoặc son đi coi thử, bổi hợp giọng nào thì mồi đó tém  :)) :)) :)).
để hôm nào em đặt được lồng gửi vào cho anh Nhân , có người ầẩm vào đến đắc lắc rồi bác tiện thì gửi với bạn em ra luôn, chắc phải làm quả lồng bẫy như bác coi sao

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 16/08/2012 10:39:55PM »
Con này ngực lép. Theo lý thuyết ngực quá lép thì loại ngay vì chơi không được, nếu lép ít thì chơi tạm được, nhưng trưa hơi nặng kèo, không đủ lực. Con này lưng thẳng. Theo lý thuyết thì em thấy và nhận xét như vậy. Còn nhìn ở điểm nào, điểm nào bù trừ mà biết nó chơi cực bền bĩ và dai như đĩa thì em chịu, anh kinh nghiệm nhiều rồi, anh cugayquangngai chia sẽ để anh em học hỏi với nhé anh. Em chỉ biết vậy thôi.
« Sửa lần cuối: 16/08/2012 10:42:08PM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 17/08/2012 08:29:21PM »
chào bác Thọ
câu hỏi của bác tôi khó trả lời quá vì nói ra ít ai tin hiii , bác hỏi chủ nhân của nó thì hay hơn .Còn tại sao nó chơi bền bỉ , gù dai như đĩa thì khi nào có dịp tôi và bác sẽ trao đổi trực tiếp  _zoo_, tôi xem chim chủ yếu dựa vào thực tế chứ ít khi dựa vào lý thuyết . Vì tất cả lý thuyết chỉ là màu trắng mà thôi  _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 17/08/2012 10:15:42PM »
Em chào anh cugayquangngai
Nói về cu gáy thì em sao kinh nghiệm bằng anh được. Nói chung là mỗi người mỗi ý, mỗi người có cách xem chim khác nhau. Lý thuyết cũng được đúc kết từ thực tế, kinh nghiệm mà viết ra để anh em đọc. Nhưng lý thuyết cũng có cái tương đối, cũng có cái đúng. VD : Chân cao, mắt lộ, móng mèo : làm sao là con mồi hay được. Theo anh Cua diễn tả thì con này gù rất cứng. Còn em nói không đủ lực là đi đánh chỉ một ngày, sang ngày thứ hai là chim nó mệt gáy không đều hoặc không gáy nữa, ý em là vậy. Còn thực tế là mình có mang nó đi đánh một, hai ngày thì mới biết nó như thế nào mới gọi là thực tế. Nhưng con này là con bổi.
Nói chung là mỗi người mỗi ý, mỗi có cách nhìn riêng. Thậm chí các cao thủ với nhau họ còn có cách nhìn khác nhau. Em nói vậy thôi, anh đừng hiểu lầm em nhé. Chúc anh nhiều sức khỏe.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 21/08/2012 07:51:12PM »
Em nghĩ có nhiều con ẩn tướng thì thầy coi tướng sao coi được, em nghĩ cái gì nó cũng tương đối, coi chim cũng như coi người dậy, chọn anh nào như lý tiểu long thì dai như dĩa rồi, hì hì

mrtaimun

• Tổng quan về cu gáy
  • Full Member
  • Thanks 17
  • Đồng Tháp
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 22/08/2012 06:32:49PM »
nhìn chim thấy quá đẹp nhỉ , con này hơi già nhe nuôi chắc lâu đây.mấy con như thế này hay nhưng kho nuôi lắm.
0939998198 mr Tài

cugaygl

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 06/11/2012 08:46:01PM »
Không biết giọng thổ đồng như thế nào nhỉ? hy vọng mình sẽ sở hữu được một chú giọng này.

tactraichu cucru

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 08/11/2012 02:10:59PM »
he he con nào chuyên bắt bổi hay thì cho nó đi một mình(kích lùm chọt một con một rùi về hehe), con nào mang theo cho đấu nghe gáy cho đã đi kèm con nào dễ chơi dễ xài bền mang đi hoài...con này em thiên nó vào con đi nghe gáy cho tê bắt bổi dữ nó k có duyên, dạng bền dễ xài cũng k phải nó..cái mẹt chứng phát ớn hehe

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 08/11/2012 07:59:12PM »
chim đẹp quá bác ơi gắng chăm em nó nỗi em này thì chơi ác lắm rùi...

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 09/11/2012 04:24:19PM »
Chim đẹp quá bác Cua ơi! Bác cho hỏi bác ở Gia lai là ở chỗ nào vậy bác (bác cho xin cái địa chỉ và sđt hôm nào rảnh đến bác, xin bác hướng dẫn cho cách tìm một con cu mồi cây được được một tý để khi đi bẫy đỡ phải về không).

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent