Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chú mồi giọng thổ của Mayrau!  (Đọc 3222 lần)

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Chú mồi giọng thổ của Mayrau!
« vào lúc: 27/12/2010 08:13:02AM »
Tháng 3 năm 2009 một người bạn tặng Mày râu chú mồi này, mời các bác xem.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chú mồi giọng thổ của Mayrau!
« Trả lời #1 vào lúc: 27/12/2010 08:26:04AM »
Chú mồi này về tay em sau nửa tháng quen chủ thì bắt đầu đc đi rừng và bắt bổi. Con chim đầu tiên nó bắt đc mayrau tặng 1 bạn chơi giờ đã nổi căng và bắt đầu cho đi rừng tập mồi.

*

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 27/12/2010 09:37:36AM »
Đẹp quá, thèm quá, ước gì mình cũng có con mồi như vậy nhỉ :D

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/12/2010 09:37:53AM »
Giọng thổ ấm gáy gù nghe êm ru, cộng với nước chơi già gù và thúc kèm dây liên tục làm cho người nghe dù chưa thấy mặt nhưng cũng cảm nhận nó là con chim miệt mài bền bỉ.
 Con này luôn lấy gù làm đầu đi rừng ko nhanh sào nhưng gù phóng nhiều, treo lên cây chưa gáy nhưng nghe bổi gáy gù là nó gù phóng, Khi đấu với bổi nó ko bao giờ thúc quá 5 câu mà ko kèm 1 2 dây gù, thường thì thúc trận 1 câu nó sẽ gù luôn 1 2 dây và cứ thế xoay theo hướng bổi chuyền mà chơi. Nhớ Có lần em và 1 người bạn đi cùng vì gặp bổi căng nghe mồi gáy nó tìm về ngay gần nên người bạn treo mồi vội bị lỗi cành thế (bổi ko cần nhẩy cầu tử mà vẫn sáp đc gần mồi) chạy vào chỗ núp bổi về ngay, khi thấy 2 con chơi rát quá nên ko nỡ đuổi đi để sửa kèo vả lại cũng muốn cho mồi chơi hết ga để thử "độ bền" :D  , trận đó con bổi cũng dữ, nó đấu và chuyền cành liên tục nhưng cứ đến cành thế lỗi là đứng lại đấu gù rùi lại chuyền ra xa, mồi cứ xoay theo hướng bổi mà thúc gù liên tục ko nghỉ tầm 45p mồi gù như thế mới bắt đc bổi.
Chúng ta thường nhìn tướng mạo đoán giọng gáy , bài bản của 1 con chim lần này em xin miêu tả dõ nước chơi của nó ra để anh em cùng phân tích đánh giá xem cách chơi đó ứng với điểm nào trong tướng mạo của con chim.
Mong các bác cứ thoải mái chỉ ra và bình luận những điểm tốt, điểm xấu trong tướng mạo chú chim này để anh em cùng trao đổi, học hỏi.

*

Cari

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/12/2010 10:33:34AM »
Chim đẹp quá! Nghe bác miêu tả thì đây chính là một con mồi dữ chuyên bắt bổi dữ rồi. Chức mừng bác có duyên cầm được một em như thế, nhiều người đỏ mắt đi tìm mà chưa được như bác đâu - có người mang đến tặng. Nhưng mà bác hỏi thế thì chắc không mấy ai dám nói đâu. Chỉ để ngắm và tự ngẫm nghĩ thôi. Mà tôi thấy diễn đàn này anh em vào cũng đông mà sao không thấy bàn luận sôi nổi mấy, chủ yếu là để chat cho vui thì phải, còn bài viết của thành viên không thấy tranh luận và nhận xét mấy. Vài lời thật lòng...

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/12/2010 12:35:10PM »
Chim đẹp quá! Nghe bác miêu tả thì đây chính là một con mồi dữ chuyên bắt bổi dữ rồi. Chức mừng bác có duyên cầm được một em như thế, nhiều người đỏ mắt đi tìm mà chưa được như bác đâu - có người mang đến tặng. Nhưng mà bác hỏi thế thì chắc không mấy ai dám nói đâu. Chỉ để ngắm và tự ngẫm nghĩ thôi. Mà tôi thấy diễn đàn này anh em vào cũng đông mà sao không thấy bàn luận sôi nổi mấy, chủ yếu là để chat cho vui thì phải, còn bài viết của thành viên không thấy tranh luận và nhận xét mấy. Vài lời thật lòng...

Cám ơn những lời thật lòng của bác.
Về chim mồi ai chơi cũng phải thừa nhận, ko có con chim hay tuyệt đối dù là hay cỡ mấy cũng có những điểm lớn hoặc nhỏ làm chủ nuôi ko vừa ý vì thế mới có câu "Chỉ có con mồi hợp với mình nhất chứ ko có con mồi hay nhất" . 
Con chim này anh em cùng đam mê yêu quý thì tặng nhau thui mà bác. ( hi hi....... mồi tặng thì em còn 1 con nữa  lần khác sẽ giới thiệu với anh em sau :D )
Nói là "hỏi" cũng đc nhưng chính xác hơn là em muốn lấy nó ra để anh em mình phân tích đánh giá thui chứ  thực ra hình thức chim như thế, nước chơi thì em cũng kể với các bác rùi nên cũng chẳng phải bói toán gì ở đây, em chỉ muốn anh em cùng nhau phân tích xem tướng con này......
- Tại sao nó gù nhiều?
- Tại sao nó lại chậm sào?
- Tại sao nó bền bỉ? ( gù như ko biết mệt )
- Tại sao nó gáy ko đảo giọng nhiều?
- V V và vv.....................??????
Nếu anh em ta cùng nhau thảo luận để phân tích đc các đặc tính đó thể hiện ở bộ phận nào con chim thì em tin rằng khả năng nhìn nhận con chim bổi của mỗi người sẽ chuẩn hơn rất nhiều vì thế em mới mạo muội mở topic này. Mong anh em mạnh rạn đưa ra ý kiến ( hoặc câu hỏi thắc mắc ) để chúng ta cùng nhau bàn luận.
« Sửa lần cuối: 27/12/2010 12:41:21PM gửi bởi mayrau9018 »

*

motngaybinhyen

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/12/2010 01:02:57PM »
Chúng ta thường nhìn tướng mạo đoán giọng gáy , bài bản của 1 con chim lần này em xin miêu tả dõ nước chơi của nó ra để anh em cùng phân tích đánh giá xem cách chơi đó ứng với điểm nào trong tướng mạo của con chim.
Mong các bác cứ thoải mái chỉ ra và bình luận những điểm tốt, điểm xấu trong tướng mạo chú chim này để anh em cùng trao đổi, học hỏi.
Em xin có vài lời góp vui. Trước tiên là em xin chúc mừng anh mayrau9018 sỡ hữu được một chú mồi hay và bài bản. Theo em thì nhìn và bộ cườm thì đoán được nó gù phóng và rước "cườm sa" còn cứng gù thì em cũng nhìn bộ cườm luôn "cườm nền đen và nhìu cườm lửa" Còn kèm dây thì em nhìn vào vảy chân, bộ lông cánh và lông qui của nó "Có vảy chẻ, qui đóng sâu đều sâu ra sau và lông cánh dài phủ tới quá đuôi ", Còn chậm sào em nghĩ là ở cái mỏ của nó "mỏ hơi to"; Còn chỉ dàm này quá tốt và khá sát bổi "nhỏ dài đều và chiếu thẳng ngay con mắt"; Cặp mắt đóng rất lì; Còn độ bền thì em nghĩ với cấp mình này cặp chân này là ok rồi "Mình dài ngực khá + chân to và tím móc nửa". A cho em hỏi con này kéo bổi nhập tàn rất mau phải không anh? Và bắt bổi hơn kén phải ko anh? Em cũng mới vào nghề cũng thích tham gia thảo luận có gì không phải xin anh bỏ qua cho em. Kính !

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chúng ta cùng thảo luận !
« Trả lời #7 vào lúc: 27/12/2010 01:33:09PM »
Em xin có vài lời góp vui. Trước tiên là em xin chúc mừng anh mayrau9018 sỡ hữu được một chú mồi hay và bài bản. Theo em thì nhìn và bộ cườm thì đoán được nó gù phóng và rước "cườm sa" còn cứng gù thì em cũng nhìn bộ cườm luôn "cườm nền đen và nhìu cườm lửa" Còn kèm dây thì em nhìn vào vảy chân, bộ lông cánh và lông qui của nó "Có vảy chẻ, qui đóng sâu đều sâu ra sau và lông cánh dài phủ tới quá đuôi ", Còn chậm sào em nghĩ là ở cái mỏ của nó "mỏ hơi to"; Còn chỉ dàm này quá tốt và khá sát bổi "nhỏ dài đều và chiếu thẳng ngay con mắt"; Cặp mắt đóng rất lì; Còn độ bền thì em nghĩ với cấp mình này cặp chân này là ok rồi "Mình dài ngực khá + chân to và tím móc nửa". A cho em hỏi con này kéo bổi nhập tàn rất mau phải không anh? Và bắt bổi hơn kén phải ko anh? Em cũng mới vào nghề cũng thích tham gia thảo luận có gì không phải xin anh bỏ qua cho em. Kính !

Cám ơn ý Bác đã có ý kiến thảo luận:
1, Nhất chí với bác về bộ cườm của con chim này ứng với khả năng gù phóng, gù dai của nó.
2, Nết chậm sào nhất chí với bác luôn về vụ mỏ nó to.
Anh bạn tặng em con chim này thích tông chim đấu dai chứ ko ham chim mau sào , theo quan điểm của bác ta chim chậm sào một chút sẽ thiên về nước hậu, nó chơi dai dẳng hơn con chim mau sào láu táu , (quan điểm đó nếu chỉ với con này thì đúng nhưng cái này em chưa có điều kiện kiểm chứng trên nhiều con khác nên ko giám khẳng định ) bác nào có đã kiểm chứng hoặc có kinh nghiệm về vụ này thì phổ biến cho anh em nghe với.
.......... mời các bác có ý kiến tiếp để chúng ta cùng nhau buôn dưa lê :D........

*

cugayviet

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/12/2010 02:19:01PM »
chim của bác đẹp quá ,bác nuôi được bao mùa rồi hả bác,em nuôi được hai em cũng khá lắm,các ơn bác nhiều ,đã cho chúng em thưởng thức em nó,chúc bác luôn sức khỏe và có nhiều chú chim hay . _hoanho_

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/12/2010 03:25:03PM »
chim của bác đẹp quá ,bác nuôi được bao mùa rồi hả bác,em nuôi được hai em cũng khá lắm,các ơn bác nhiều ,đã cho chúng em thưởng thức em nó,chúc bác luôn sức khỏe và có nhiều chú chim hay . _hoanho_
Chào cugayviet chú này ở với em gần 2 năm cộng với tầm 2 năm ở với anh bạn chủ cũ nữa là cũng đc tầm 3,5 năm tuổi lồng rùi.
Lúc nào bác up hình 2 con gáy của bác lên cho anh em xem nhé.
Chúc vui vẻ !

*

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/12/2010 12:15:13PM »
Bac có thể đưa một đoạn Clip lên cho ae xem nữa thì hay quá! Chăc chắn bác làm được chứ!!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/12/2010 04:55:51PM »
Clip giọng gáy của em nó thì em dùng đt quay đc còn clip bắt bổi thì khó qua bác ạ, muốn quay tối thiểu cũng phải có cái máy quay du lịch để gài sẵn cho quay tự động mới đc cảnh bổi về đấu với mồi mà máy quay thì em ko có bác ạ.

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/01/2011 08:31:51PM »
Bac có thể đưa một đoạn Clip lên cho ae xem nữa thì hay quá! Chăc chắn bác làm được chứ!!

Chưa quay đc cảnh em nó bắt bổi  các bác xem tạm clip em nó khi ở nhà.
Lúc chơi 1 mình................

Cu moi Mayrau9018

Và khi có đối thủ ..........

Cu moi Mayrau9018

« Sửa lần cuối: 04/01/2011 08:59:44PM gửi bởi mayrau9018 »

*

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #13 vào lúc: 05/01/2011 07:50:45AM »
Giọng con này trầm và âm nhỉ, không biết tiếng gáy chiêu của nó có vang xa không? Con trong lồng tròn cũng hay, cả 2 chú đều có bộ cườm hơi bị chiến đó  _hoanho_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/01/2011 11:27:14PM »
chúc mừng bác mayrau có con chim mồi hay ! khi nào đi bẫy có dịp quay clip đưa lên cho anh em xem với nha bác ?
 _hoanho_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chúng ta cùng thảo luận !
« Trả lời #15 vào lúc: 05/01/2011 11:44:16PM »

Cám ơn ý Bác đã có ý kiến thảo luận:
1, Nhất chí với bác về bộ cườm của con chim này ứng với khả năng gù phóng, gù dai của nó.
2, Nết chậm sào nhất chí với bác luôn về vụ mỏ nó to.
Anh bạn tặng em con chim này thích tông chim đấu dai chứ ko ham chim mau sào , theo quan điểm của bác ta chim chậm sào một chút sẽ thiên về nước hậu, nó chơi dai dẳng hơn con chim mau sào láu táu , (quan điểm đó nếu chỉ với con này thì đúng nhưng cái này em chưa có điều kiện kiểm chứng trên nhiều con khác nên ko giám khẳng định ) bác nào có đã kiểm chứng hoặc có kinh nghiệm về vụ này thì phổ biến cho anh em nghe với.
.......... mời các bác có ý kiến tiếp để chúng ta cùng nhau buôn dưa lê :D........
chào các bác tôi cũng đồng ý với ý kiến của các bác đã nêu ở trên kiến , nhưng theo tôi thì tôi xin bổ sung thêm 1 số điều từ bản thân mình như sau :
đúng là nhìn bộ cườm có thể biết được em nó gù ra sao nhiều hay ít , phóng hay ko . nhưng theo tôi con nào gù phóng nhiều hay có nước lộng thì bộ cườm thường là cườm dây , cườm lửa lót chân nhiều cộng với cái mỏ hơi cong và chóp mỏ nhỏ , nếu quy xếp lớp và có vảy chẽ nữa thì càng tốt
còn cứng gù hay không cũng do bộ cườm có nền đen nhiều , nếu ko có nền đen thì cườm phải vuông hạt nhỏ , cườm chỉ , cườm chẽ nhiều và phải là cươmg dây 2 - 3 lại còn quý nó gù như điện .
còn về đọ bền tôi thường xem về cấp mình , bộ chân , bộ dặm và bộ lông
cấp mình tốt ắc chim sẽ bền , có bộ lông mỏng điều thì nước chơi sẽ có độ biến hóa không lường bộ quy chặt mỏng thì chim rất êm lồng , cộng với cặp chân màu tím và vảy nhặt thì tuổi thọ đứng lồng của con chim rất cao .
còn về chậm sao hay nhanh sào thì cái mỏ là đúng rồi mỏ to mà bè hơi vuông thì phải chậm sao thôi , mỏ tròn mà nhỏ thì nhanh sào là đúng
còn về chim chậm mỏ thường hay nước hậu thì cái đó chưa chắc đâu nha , phải xem lại nhiều yếu tố khác !
có vài lời chia sẽ có gì sai xót mong các bác bỏ qua cho !
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

nghiayb

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 15/01/2011 11:21:26PM »
Ngu ý của em là.... đôi mắt sát bổi, bộ quy đẹp, nước chơi điềm tĩnh em còn thấy em nó có vẻ trầm tư gì đó như kiểu mày thích thì anh chiều (hihi).-> bắt bổi dữ. Hết

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 09/02/2011 03:48:23PM »
Chao bac mayrau! Truoc tiên xin chúc mừng bác co con chim hiếm. Bài nay em đọc rồi, nhưng nay nhìn kỹ lai mới biết em cũng có con giống hệt bác đến 90% về ngoại hình , nhưng gù nhanh hơn con bác, cũng có nước chơi tương tự, chỉ có điều là giọng Son Đồng. Em mồi này người bạn nhường lại cho, em đang trên cty nên ko Post hình và Video cho bác xem được. Từ lúc em lấy nó về thì chưa bắt duoc em bổi nào vì nó dữ quá, hơn nữa em mới đi đánh nó có vài lần thôi, bổi đấu vài tiếng đồng hồ là bỏ bay đi. Bác đọc bài này, em co viết về nó: Sau tiếng gù thêm một tiếng nữa.
Em mới chơi lại đây thôi nên ko rành lắm, mong bác cho ý kiến.

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 10/02/2011 02:04:05PM »
Cám ơn các bác đã quan tâm viết đánh giá cho chú mồi của em, các bác xem tướng phân tích ưu nhược điểm khá hay và chi tiết qua đó em cũng học hỏi đc nhiều điều hay, thời gian tới em sẽ cố gắng up thêm hình mấy chú mồi nữa để anh em cùng mổ sẻ ,phân tích tướng mạo ,tính nết từng con, vừa là để em có cơ hội hiểu hơn về những chú chim mồi của mình vừa để Anh Em học hỏi kinh nghiêm xem tướng chim cu gáy của những bác am hiểu về con cu gáy, rất mong các bác ủng hộ.

*

thientam_tvxd

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 10/03/2011 03:14:41PM »
chúc mừng May rau co mồi hay. Con này đủ bài bản nhưng hơi chòi lồng phải khong bác. Nhưng xét toàn diện là con mồi hay  mồi hay lắm rồi. Chúc mừng bác May rau

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent