Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu con đã biết bay chập chửng  (Đọc 592 lần)

cugayviet

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
cu con đã biết bay chập chửng
« vào lúc: 11/08/2011 05:06:52PM »
các bác cho em hỏi ,cu gáy con nuôi bao lâu nó mới biết gáy vậy các bác ,giờ nó còn  nhỏ nên cho ăn gì ?mong các bác chỉ giáo .đây là hình hai em gáy con

cugay_vip

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu con đã biết bay chập chửng
« Trả lời #1 vào lúc: 11/08/2011 08:35:08PM »
chào anh!
theo mình cu gáy nuôi đến lúc nó mọc cườm thì có thể nó sẽ bắt đầu gáy thôi. nếu bạn siêng siêng thì có thể nhai gạo trong miệng cho gạo nát ra rồi bạn mớm cho chin cu ăn. nếu không thì bạn có thể mua cám con cò hoặc cám trứng về lấy từng viên cám nhét vào miệng cu là nó sẽ tự nuốt, khi thấy diều của nó hơi căng ra rồi thì bạn lấy cái xaranh (ống tiêm thuốc) bơm nước sạch vào rồi béc miệng chim ra từ từ bơm nước vào cho nó ống, lưu ý là nhớ cho chim uống nhiều nhiều nước nha và trước khi cho chim uống nước nhớ đừng cho chim ăn nhiều cám quá vì cho chim uống nước thì cám sẽ nở ra mà. bạn có thể trộn cám với nước rồi cho chim ăn = cách như trên cho nó dễ nuốt. thân!

nhat ca

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
cu con đã biết bay chập chửng
« Trả lời #2 vào lúc: 11/08/2011 10:06:00PM »
em tên nhật. 23t
em có ý kiến zày. (em đã từng nuôi cu non khá nhiều)
theo em. nếu a muốn nuôi cu khách thì anh nên nhai gạo sú cho chim ăn. như thế người và chim sẽ rất "thân". và chim non thường hay bị què chân mầ theo kinh nghiệm của em thì do thiếu chất gì đó.
em thường nhai gạo, mè, ít đậu xanh với tép khô (nếu anh chịu được tanh) nuôi khá nhiều mà chim không bị què chân.
còn nếu anh muốn nuôi chim làm mồi thì hơi khó. phải có chim già nuôi chung đẻ nó học theo. và nếu có điều kiện nuôi lồng lớn thì thả em nó vào chung với mấy "tiền bối" của nó.
chim cu nuôi con lên thì khoảng bắt đầu đổ cườm vài hạt thì tập gáy (nếu là trống, còn mái thì gáy, đổ cườm chậm hơn nhiều). thường đẻ ý sáng sớm là thấy.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: cu con đã biết bay chập chững
« Trả lời #3 vào lúc: 11/08/2011 10:25:53PM »
Chin non khoảng 4-6 tháng thì trưởng thành tùy theo chế độ ăn uống. Ăn uống đầy đủ thì trưởng thành nhanh, ăn uống kham khổ thiếu chất thì trưởng thành chậm. Chim cho ăn gạo thì thiếu chất canxi nên hay gãy chân (xương), nên cho ăn thêm các chất vôi như sạn nhỏ, hay cát... Nhớ cho ít ít và thỉnh thoảng thôi thì chim sẽ không còn hay gãy chân nữa.

NoName

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu con đã biết bay chập chửng
« Trả lời #4 vào lúc: 12/08/2011 10:38:25AM »
Như bác Tre đã nói, chim non hay què chân là vì thiếu canxi, theo mình bạn tên trộn vỏ trứng hoặc mai mực (vùng gần biển có nhiều) phơi khô, xay nhuyễn và trộn vào trong thức ăn, nếu muốn tiện hơn nữa thì ra cửa hàng thú y mua thuốc tăng cường canxi ( loại chuyên dùng cho gia cầm) trộn vào trong thức ăn là OK ngay. Thân
"Đi khắp thế gian không ai thương con bằng Mẹ
 Gánh nặng cuộc đời không ai gian khổ bằng Cha"

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent