Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu non của C80 đã đẻ thêm một trứng nữa rồi!  (Đọc 3345 lần)

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Sáng nay thay nước thấy em nó đẻ 1 quả trứng! _yahoo_ Mừng nhưng cũng lo!
C80 mới chơi nên ko có kinh nghiệm, nhờ ACE chỉ giáo.
Đôi cu này C80 nuôi mới đc 5 tháng thôi. Nhờ mọi người tư vấn về chế độ dinh dưỡng, cách làm ổ cũng như phương pháp ấp nở.
Xin chân thành cảm ơn!
Mời ACE xem hình! _zoo_ _zoo_ _zoo_

[IMG]http://farm3.anhso.net/upload/20120102/17/o/anhso-172206_IMG_0986.jpg[/img]

« Sửa lần cuối: 03/01/2012 05:19:58PM gửi bởi C80! »
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

chichnho8x

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu non của C80 đẻ rồi, xin ACE chia sẻ kinh nghiệm!
« Trả lời #1 vào lúc: 02/01/2012 11:04:37PM »
chúc mừng, chúc mừng anh Cường! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
việc đầu tiên bây giờ là anh phải làm cái lồng chắc chắn và rộng rãi để 2 vợ chồng em đó có khoảng không gian riêng và tránh được chuột nhắt vồ mất trứng.
Đôi của em nuôi sau anh vậy là cũng sắp đẻ rồi _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Anh có chia sẻ cho em biết chế độ ăn của 2 em đó thế nào để cho em mái đẻ khỏe thế ạ?
Hồ soi bóng trúc tương tư đợi
Nước ngắm hình mây thổn thức chờ!!!!

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/01/2012 06:03:13AM »
  Chúc mừng C80 đã có thành quả sau một thời gian nuôi dưỡng  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ 
Em nên làm một cái lồng lớn như của bác Tre, Sâm và của bạn gì mới úp lên lúc trước đó C80, cho cặp cu đó vào trong lồng lớn kiếm mấy nhánh cây cột vào làm cầu một bên làm cho em nó cái ổ để ấp. Chúc em thành công!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

dungvoihp

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/01/2012 06:21:36AM »
Chúc mừng năm mới toàn thể anh em cái đã !
Xin mạn phép chia ít kinh nghiệm với bạn :

. Về chuồng nuôi với quan điểm cá nhân mình không quá cầu kỳ : nhiều kiểu làm chuồng đẻ lắm , kiểu 1 : mua 1 cái chậu cây cảnh miệng ngắn nhưng đường kính rộng tầm 80cm - 1M, sau đó mua lưới kẽm - inox khổ 1M về quấn tròn bằng phi chậu cây, cao 1,5M hoặc 2M tùy vị trí có thể đặt ( tránh mỗi chỗ gió lùa, ở phố đặt ở trên thượng cũng được vì cũng khá yên tĩnh mà ) lấy kìm cắt 2 cửa trên và dưới , cửa trên để bắt chim non , cửa dưới cho ăn và dọn vệ sinh ( khi mua chậu luôn có 1 cái lỗ thoát nước ở giữa , ta nhét vải vào đó hoặc chế cái nút xốp như nút phích nước sôi. Đổ cát vàng vào chậu tầm 2 phân độ dày thôi , Cát có tác dụng hút khô phân và gáy họ Bồ Câu cũng tắm cát cho sạch rận mạt mà, khi thay cát chỉ cần rút nút Xốp ra , xong lại đổ cát mới vào hoặc giản tiện bằng cách lấy cái Sàng nhỏ sàng phân chim bỏ đi thôi ). Phần lưới phía dưới để thoáng , phần trên có ổ dùng lá khô hay giấy bìa mỏng che bớt lại nhé , nhường cho đôi chim sự kín đáo yên tĩnh riêng.

. Chúng ta có thể ghép đẻ gáy ở 2 độ tuổi sau : một là gáy đuổi nuôi lên đã quá lũa " nhưng theo mình ghép đôi theo độ tuổi thứ 2 như bạn là chim non lên có 2 ưu điểm thấy ngay là dạn người và sau này khi chúng sanh sản khả năng bỏ ấp, hất trứng là ít hơn, còn điều nữa rất quan trọng với chim gáy sanh sản là nếu ghép 1 đôi nuôi từ bé lên hay đút lên thì chúng biết ăn cám cò hay cám ba vì , rất cần thiết trong quá trình nuôi con khi mới nở vài ngày...

. Nếu ghép chim đuổi đã lũa thì cho mái ( nuôi trong lồng nuôi mà đẻ trứng càng tốt ) vào chuồng đẻ trước, rồi treo con trống thuộc hay đứng lồng cũng được ngay sát chuồng đẻ. Mục đích để chúng quen hơi bén tiếng => ăn đôi ( biểu hiện con mái xõa cánh nằm gần chỗ treo Trống, con Trống gụ nhiều gáy nhiều . Lúc này ta có thể thả Trống vào chuồng đẻ .

. Nếu bạn ghép chim non 1 đôi nuôi lên ( lên chọn trống mái khác ổ ) thì cho chúng vào 1 lúc trong chuồng đẻ, khi thay lông xong ăn uống tốt đầy đủ , con Trống phát dục căng rồi thì nó biết phải làm gì, nhưng theo mình nên chon con mái khác ổ nhưng nhiều hơn 1 2 lứa so với trống càng tốt vì nếu 1 đôi cùng độ tuổi con Trống sẽ có khả năng sinh sản sớm hơn Mái,lúc đó Trống đòi đạp mái , mái vẫn còn ngây ngô chưa biết gì chỉ chạy thôi hay lẩn con Trống , không cẩn thận Trống căng xùa mái còn đánh để ép mái nữa đấy .

. Thức ăn trong thời kỳ tiền sinh sản của chim gáy : thóc sạch ( là thóc đã đãi vỏ phơi lại khô, chọn thóc hạt hơi tròn , chim thích ăn loại này hơn thóc dài vì thóc dài chúng ăn hay mắc cổ hay vẩy => tốn thóc ) . Kê hạt to bóng nhé , cao lương , hạt cải xanh , cám ba vì. Ta có thể làm 1 cái chậu mỏng thành đặt trong chuồng để đổ đất Khoáng cho chim ăn ( nếu ko mua ta có thể tự làm : đất màu trồng cây ( đất trồng Hoa càng tốt hay đất ruộng đang ký cày bừa phơi ải vì đất này độ khoáng cao , lại không có nhiễm thuốc trừ sâu ), trộn cùng Than hoa , Mai Mực ( Mực nang để lấy mai to về cạo thành bột ) vỏ sò nướng ( nướng vàng đùng nướng đen cháy mất chất ) , lấy ít sỏi của cát vàng nữa nhé , vỏ trứng gà phơi khô giã nhỏ dây lấy bột để loại bỏ lớp màng trong vỏ trứng ấy mà, sau cũng đem hỗn hợp ra khay chậu pha thêm ít nước muối pha loãng trộn đều , phơi khô cho ăn dần .

. Sau thời gian cặp đôi, chim đến kỳ sanh sản , kết hợp với chế độ chăm như thế , chim sẽ căng Trống thì đòi đạp mái, Mái thì chịu Trống, đạp mái xong con Trống sẽ nằm trong ổ búng cánh hàng giờ vừa là gọi mái vừa là tạo độ ấm cho ổ để con mái vào chiều tối sẽ đẻ trứng , đẻ xong nghỉ 1 hôm con mái đẻ tiếp quả nữa, sau đó chúng sẽ đứng đậu cạnh ổ hoặc đứng trong ổ nhưng chưa ấp, 1 2 ngày sau chúng sẽ thay nhau ấp miết, Trống ấp ban ngày, mái chiều lên ổ thay ca cho Trống xuống ăn , sáng ngày hôm sau Trống lại ấp tiếp.
. Nếu chim ko dạn người hay đẻ lứa đầu thì kệ chúng , kể cả trứng không có cồ vẫn để => cho chúng làm quen với việc ấp trứng , nhiều người nôn nóng được 1 tuần lấy trứng ra soi xem có cồ không , xem xong bỏ vào có khi chúng bỏ ấp , hoặc khi xem ko có cồ họ bỏ đi luôn khiến đôi chim đẻ lần sau đẻ nhưng có khi quên ấp , chỉ áp dụng phương pháp soi trứng với chim đẻ nhiều dạn người và dễ tính nhé .
. Chim non nở , để chim bố mẹ mớm sữa mớm cám ba vì hoặc gạo vỡ 1 tuần có thể bắt ra nuôi bộ bằng cách : một là pha cám ba vì loãng bơm ( ưu : lớn nhanh - nhược : phân dớt ) , hai là lấy cái bít tất cũ , cắt 1 lỗ nhỏ , đổ kê vào trong tất , rồi cho chim non rúc , ăn xong ta cho uống nước bằng xilanh hay lọ nhỏ thuốc mắt ( ưu : phân khô - nhược lớn chậm hơn cám ) . ta có thể sáng cho ăn kê, tối thì bơm cám cho no vì sau 1 đêm chim non sẽ lâu đói.
. Khi chim được gần 2 tháng đã có có con ra tập mổ rồi nhé .

. Với cách nuôi bộ này có ưu điểm sau : chim non dạn người - chim non 2 con lớn đều nhau - sau này ăn được nhiều loại thức ăn dễ nuôi , đề kháng cao - và 1 điều nữa nuôi thành chim Khiển đơn giản. Nhược điểm : đôi bố mẹ chu kỳ sinh sản không đều do can thiệp của ta.
. Với cách nuôi là để Bố mẹ chúng tự nuôi : ưu điểm người nuôi nhàn & Chim Bố mẹ đảm bảo được sức khỏe sinh sản vì cứ 45 ngày mới được 1 lứa con . Nhược điểm nhiều : chim dát người, chim lớn không đều, chim non ra giàng nhiều con chỉ ăn 1 loại thức ăn do từ bé ko được bố mẹ mớm hoặc cho ăn,và còn 1 lưu ý nhỏ là nếu quan sát chim non biết mổ bắt ra ngay vì khi lứa trước gần biết mổ là con mái đã nằm ổ và đẻ tiếp lứa sau, không để í đôi chim lứa trước sẽ theo bố theo mẹ đòi ăn đá cả trứng 2 em nó ra hay chim bố mẹ bỏ mớm trốn con đãm vào trứng => lưu ý t/h này .

. Nếu ta nuôi tốt chim kể cả trong thời ký thay lông cũng sanh sản nhưng tấn số thưa hơn bình thường, nếu bỏ bễ chăm kén thì ngay cả mùa sinh sản chim trống mái cũng khó đẻ lắm , như người vậy mà hyhy ..... Những đôi mắn đẻ sinh sản tốt , muốn cho nghỉ ngơi chỉ việc che ổ lại thôi .

P/S : Vài lời chia sẻ với kinh nghiệm của bản thân , còn gì thiếu sót mong bậc tiền bối bổ xung , mình ở Hải Phòng , tên Dũng , 0904479566, đã có gia đình , 1 Vợ hiền và 2 con ngoan 1 Trai 1 gái . Sở thích đam mê và yêu con chim cu gáy & tiếng cu gáy .... Mong được giao lưu thêm bạn mọi miền TQ yêu chim . Thân chào . Ngủ đã 3h hơn rồi mai còn đi làm mà !

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Cu non của C80 đã đẻ thêm một trứng nữa rồi!
« Trả lời #5 vào lúc: 03/01/2012 06:27:09PM »
 _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ chúc mừng C80 nhé...!

nên làm chuồng cho 2 em nó đi C80 ơi...

C80 nên lấy trứng luột ăn đi , rồi tranh thủ làm cho 2 em nó cái chuồng...hehehe

khoảng 10 ngày sau là nó đẻ nữa đấy... _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_

chichnho8x

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/01/2012 02:24:02PM »
em tưởng trứng chim cu nhỏ như trứng cun cút ấy chứ. không ngờ nhìn to vậy. Chúc mừng anh Cường nhé! _yahoo_ _yahoo_
mà anh Cường ơi! anh có cách gì mà nhốt chim như vậy mà nó không chạy đi vậy! thật là tài quá  _calm_ _calm_
Hồ soi bóng trúc tương tư đợi
Nước ngắm hình mây thổn thức chờ!!!!

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #7 vào lúc: 04/01/2012 03:42:04PM »
Cảm ơn anh em đã chia sẻ, góp ý! _zoo_
Em nó lại nhè đúng dịp cuối năm bận bịu em nó đẻ mới khoai mình. =))
em tưởng trứng chim cu nhỏ như trứng cun cút ấy chứ. không ngờ nhìn to vậy. Chúc mừng anh Cường nhé! _yahoo_ _yahoo_
mà anh Cường ơi! anh có cách gì mà nhốt chim như vậy mà nó không chạy đi vậy! thật là tài quá  _calm_ _calm_
Nó nhỉnh hơn trứng chim cút một tý thôi Khải à, anh chụp hình gần trông nó vậy đấy! =)) =)) =))

nguyenhai

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • nguyenhai
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/01/2012 06:06:13PM »
_yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ chúc mừng C80 nhé...!

nên làm chuồng cho 2 em nó đi C80 ơi...

C80 nên lấy trứng luột ăn đi , rồi tranh thủ làm cho 2 em nó cái chuồng...hehehe

khoảng 10 ngày sau là nó đẻ nữa đấy... _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
phát bui linh tinh nè  _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_  trứng cu luột ko có ngon  mà opla mới ngon anh ah... chúc mung anh C80 nha, em đang làm cái AV để nhìn thấy TRỨNG CU như anh mới dc
“Để ta say quên cuộc tình dối trá, để ta say quên dòng đời phũ phàng, để ta say quên lòng người đen trắng, để ta say quên đi cả chính ta…”.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 05/01/2012 01:40:50PM »
A Cường ơi, a cho chim ăn những gì vậy, e nhìn có 1 cóng nước, 1 cóng thóc, 1 cóng sỏi cát vàng, với 1 cóng hạt lạc với ngô phải k anh, nhìn chim lông mượt quá.....

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #10 vào lúc: 05/01/2012 09:26:51PM »
A Cường ơi, a cho chim ăn những gì vậy, e nhìn có 1 cóng nước, 1 cóng thóc, 1 cóng sỏi cát vàng, với 1 cóng hạt lạc với ngô phải k anh, nhìn chim lông mượt quá.....
Anh cho em nó ăn ngô, kê và vừng Tâm à, thóc vẫn là chính.
Hôm anh về quê vợ có đất đá ong nên anh tự làm khoáng theo cách AE chỉ trên diễn đàn. _yahoo_
Mỗi tội là không có giun đất phơi khô.(Anh sợ giun lắm :D)
Khi nào ra Bắc ăn Tết thì alo anh nhé. _zoo_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/01/2012 09:34:36AM »
Ui giời dinh dưỡng thế là lý tưởng rồi,

Mà con nhà anh ăn ngô có bẻ đôi không anh, hay anh để nguyên hạt nó ăn, e sợ nuốt k hết bị nghẹn..........

Khoáng chất anh làm vậy cũng ok rồi, giun có hay không chả sao đâu........

Tết e về e gọi anh, mà sao chim nhà e cho ăn như a, mà trông cứ xơ xác nhỉ

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #12 vào lúc: 06/01/2012 01:05:13PM »
Lông mượt hay ko cũng tùy con đấy Tâm ạ.
Thức ăn như thế mà của anh có 2 con lông cũng xơ lắm. Anh nghĩ những con lông bị xơ thì có thể do 1 trong những nguyên nhân sau(Ko biết có đúng ko. =))):
Thứ 1: Do thiếu chất gì đó.
Thứ 2: Do gặp phải vấn đề tâm lý nào đó.
Thứ 3: Do chưa đến lúc căng và chưa nổi chim.
Hoặc cũng có thể do cả 3 nguyên nhân trên. =)) =)) =))
À, về ngô thì như này: Anh mua ngô xay sẵn ngoài hàng, mua loại họ chỉ xay vỡ thôi chứ ko xay kỹ thành cám em ạ!

P/s: AE nào có kinh nghiệm khác xin góp ý thêm. _zoo_

vuankhang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 06/01/2012 07:48:46PM »
hay quá bác c8o ơi mà bác nuôi non hay bắt ngoài tiệm mà dạn vậy em cung nuôi một đôi đẻ nhưng mãi không thấy đẻ đái gì cả

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent