Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Kí sự gác cu của donaldluc  (Đọc 23987 lần)

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Kí sự gác cu của donaldluc
« Trả lời #120 vào lúc: 17/06/2015 11:08:23AM »
chúc mừng bạn
bãi đánh đẹp quá , mà bạn chon thế đánh đó cũng độc nữa , thế đó mà tập bổi mới lên là ok nhất , cho bổi tiếp cạn mồi nhanh mồi mới lên mới gặp bổi ước gù thí xác bổi tức quá nhảy , làm mồi ít sợ hơn so với bổi vể đấu cù nhầy .Vì thế tập mồi dễ thành công hơn hi
chúc bác vui vẻ với thú vui cu cò .
thân chào !
Cảm ơn bác. Do em mồi lỡ mới tập nên đánh thế đó, với lại em mồi lỡ cũng khá nóng chim. bat tay
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #121 vào lúc: 18/06/2015 01:13:46PM »
Lúc chập tối hôm qua mưa một trận thật đã. Dự báo là sáng nay cu rất sung, 4h30 dậy chuẩn bị và xuất phát, vội vội vàng vàng quên điện thoại ở nhà. Vào đến bãi đánh có tên là "Vương quốc Tân Pun". Ở nhiệm kì trước thì khu này trúng cử 5 em. Không biết nhiệm kỳ này thế nào.
Vào đến bãi đánh khoảng 5h, treo mồi lên một cây xoài nho nhỏ xinh xinh, mồi thúc rồi đổ gù, một em bổi gần đấy đang ấp vợ chung cây, mất 5 phút, tỉ số là 1 - 0. Các bàn thắng còn lại cũng dễ dàng như Việt Nam và Indonesia vậy. Kết quả sáng hôm nay đây các bác

Điểm nhấn của sáng nay là cặp giò:
Giò giao long

Giò bị bắn

Giò cụt móng

Có một em chắc chắn là mái nhưng gốc lông đuôi vẫn đen, vì vậy các bác đừng nên phân biệt giới tính qua lông đuôi nha

Em mái này bực mình anh chồng nhát chết nên định thực hiện khẩu hiệu"giặc đến nhà đàn bà cũng đánh".
Cần gì phải kí.

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #122 vào lúc: 21/06/2015 11:03:40AM »
Lúc chập tối hôm qua mưa một trận thật đã. Dự báo là sáng nay cu rất sung, 4h30 dậy chuẩn bị và xuất phát, vội vội vàng vàng quên điện thoại ở nhà. Vào đến bãi đánh có tên là "Vương quốc Tân Pun". Ở nhiệm kì trước thì khu này trúng cử 5 em. Không biết nhiệm kỳ này thế nào.
Vào đến bãi đánh khoảng 5h, treo mồi lên một cây xoài nho nhỏ xinh xinh, mồi thúc rồi đổ gù, một em bổi gần đấy đang ấp vợ chung cây, mất 5 phút, tỉ số là 1 - 0. Các bàn thắng còn lại cũng dễ dàng như Việt Nam và Indonesia vậy. Kết quả sáng hôm nay đây các bác

Điểm nhấn của sáng nay là cặp giò:
Giò giao long

Giò bị bắn

Giò cụt móng

Có một em chắc chắn là mái nhưng gốc lông đuôi vẫn đen, vì vậy các bác đừng nên phân biệt giới tính qua lông đuôi nha

Em mái này bực mình anh chồng nhát chết nên định thực hiện khẩu hiệu"giặc đến nhà đàn bà cũng đánh".

Uóc gì bác cho em 1 em nuôi chơi nhỉ.
ஜ۩۞۩ஜ Ngu - Ngu nữa - Ngu mãi ஜ۩۞۩ஜ

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #123 vào lúc: 21/06/2015 06:04:19PM »
Chuyến gác cu ngày 21/6
Hôm qua ngồi đánh cờ tướng, có ông bạn cu biên phòng định mua con mồi, chủ chim cho đi thử. Thế là háo hức đi đánh. Như lịch hẹn, 4h30 xuất phát, địa điểm là xã Hướng Việt, cách 30km đường đèo. Chuyến đi này cũng có một chút mạo hiểm vì tuyến đường này thỉnh thoảng cũng có một số đồng chí Vân Kiều chặn đường xin đểu, tuy nhiên do anh bạn đi cùng là biên phòng, hai anh em quân phục chỉnh tề, vũ khí đầy đủ vì vậy cũng bớt ngán.
Đèo Sa Mù, cái tên nói lên tất cả, quanh năm suốt tháng sương mù giăng kín, hình ảnh chụp là khi đi về, còn đi đánh thì sớm quá không chụp thấy được

Do nằm gần một chốt kiểm lâm và một đơn vị bộ đội nên rừng còn khá nguyên vẹn

5h00 vào đến bãi đánh (hình chụp lúc về khi lên đến lưng đèo)

Bật máy báo thức và một bản nhạc rừng miên man, tuy nhiên hôm nay trời khá âm u, vì vậy cu rừng không chung cây, vất vả lắm tới 7h mới có một em thổ thúc dặm xa xa, thôi đánh thử xem.
Máng mồi lên cây, chưa đưa sào lên nửa chừng thì mồi thúc rút, treo vội lên, sửa qua loa, chạy đi núp, lập tức bổi chung cây, tuy nhiên sau 10 phút đứng trên ngọn cây khởi động thì em nó mới nóng máy, tìm đường xuống thế.
Sau 3 lần vào thế, cứ mồi gù là anh dạt ra, bay lên ngọn chơi, rút kinh nghiệm, lần thứ 4 mồi không gù nữa mà chỉ thúc dặm chèn gù, em nó vào thế đấu, rồi em nó gù, mồi gù, nhưng em nó không nhảy mà chỉ dợm nhảy rồi bay ra, vài lần như vậy, mồi rút thúc căng hơn, xem ra em nó chịu hết nổi, đi tới đi lui trước thế, hồi hộp chờ đợi và một kết thúc có hậu

Lúc này là gần 9h. Dọn hành lý và đi tiếp, gặp một em đồng, không hiểu sao em nó rất sung nhưng không gù, chỉ thúc, chuyền cành, và không sợ người. Tuy nhiên phải gần 1h em nó mới nhảy.

Ông bạn đi cùng thì em mồi không chịu chơi, chán quá ông treo đại lên đó đi xem mồi mình đấu, lúc về cũng dính một em an ủi. Nhưng từ đó là em nó câm như hến, mình khuyên ông ta trả về chủ cũ.
Trước khi về mình làm thêm 2 em quốc cho đủ bộ.
Cảm ơn anh em đã theo dõi.
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #124 vào lúc: 21/06/2015 06:07:43PM »
Anh em nào ở gần thì qua nhận bổi về nuôi, miễn phí hoàn toàn nha. :)) :))
Cần gì phải kí.

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #125 vào lúc: 21/06/2015 06:24:02PM »
Chúc mừng Bạn,,,rừng còn như vậy chắc vắt nhiều lắm hả B?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #126 vào lúc: 21/06/2015 06:35:04PM »
Không, đây là đường đi, còn mình đánh cu ở vùng dân cư, một thung lũng bằng phẳng đẹp như tranh, một bên là núi đá vôi, dưới là sông, rồi đến ruộng, bên kia là núi đồi đất đỏ bazan. :))
Cần gì phải kí.

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #127 vào lúc: 21/06/2015 06:41:57PM »
Vậy đã nhỉ,,,mình trong này đi vê ngoài 200km,,,?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #128 vào lúc: 21/06/2015 07:35:55PM »
Chúc mừng bác donaldluc đã có 2 kèo thành công mĩ mãn, vừa có bổi, vừa được thưởng thức khung cảnh thiên nhiên, phải công nhận là rất đẹp và hùng vĩ,  :-bd
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #129 vào lúc: 21/06/2015 08:10:04PM »
Cảm ơn bạn. Ngao du gác cu mới thấm thía hai câu thơ của Tố Hữu:
"Trường Sơn sáng nắng chiều mưa
Ai chưa đến đó như chưa biết mình"
Và chiều trở về qua khỏi đèo thì gặp mưa, ướt như chuột lột  #:-S
Cần gì phải kí.

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #130 vào lúc: 21/06/2015 08:10:47PM »
Anh em nào ở gần thì qua nhận bổi về nuôi, miễn phí hoàn toàn nha. :)) :))
qua thích em em bắt em đó nha anh
ஜ۩۞۩ஜ Ngu - Ngu nữa - Ngu mãi ஜ۩۞۩ஜ

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #131 vào lúc: 21/06/2015 08:28:13PM »
Bạn ở xa quá chứ gần thì mình cũng không tiếc đâu  :-j :-j
Cần gì phải kí.

Cu_10

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Đam mê không giới hạn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #132 vào lúc: 22/06/2015 12:52:56PM »

Haha, ví dụ minh họa cho 2 câu thơ sống động quá anh, lột đồ ra hết thì rõ ràng lúc đó mình mới biết "mình"  =))
Em ở vòng vòng sg thì chỉ biết có miền đông, miền tây. Hôm qua mới du ngoạn miền tây nè anh, cũng ướt như chuột lột luôn  :))  bat tay

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #133 vào lúc: 22/06/2015 01:36:03PM »

Haha, ví dụ minh họa cho 2 câu thơ sống động quá anh, lột đồ ra hết thì rõ ràng lúc đó mình mới biết "mình"  =))
Em ở vòng vòng sg thì chỉ biết có miền đông, miền tây. Hôm qua mới du ngoạn miền tây nè anh, cũng ướt như chuột lột luôn  :))  bat tay
Hic hic, nhờ bạn giải thích mình mới biết ý nghĩa thật sự của những câu thơ này.
Giờ có đường đi chứ trước đây bộ đội Trường Sơn phải đi qua đất Lào, sau này khi làm đường, Đại tướng Đoàn Khuê mới lệnh cho công binh phối hợp với biên phòng khảo sát địa hình, mở đường bên Việt, vì vậy mới có đèo này, ông bạn bẫy cu với mình hôm qua cũng nằm trong đoàn khảo sát này.
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #134 vào lúc: 27/06/2015 02:49:19PM »
Sáng nay 5h15 mới dậy, thấy trời âm u, mồi đang thay lông, thôi kệ  làm kèo rồi cho em nó nghĩ thay lông.
Chuẩn bị dụng cụ xong lên đường ra tới bãi đánh là 6h, lục túi thấy quên điện thoại, do khi đi vội vàng quá.
Kèo đầu tiên là một em đồng, một tiếng thúc là một tiếng gù, mồi mới thúc mấy tiếng là em nó chung cây, tưởng có trò vui, ai ngờ mồi gù 3 lèo là em nó bỏ chạy ra xa đứng thúc, thấy mà ghét.
Chờ một lúc không khả quan, ra hạ mồi và qua đánh em thổ cách đó 100m, em này có dặm, gù khá, tốt tiếng. Chiến trận là một cây bơ, mồi thúc thì em ta tâu qua tâu về, gáy gù in ỏi, một lúc cũng chung cây, vừa mới gù được với mồi vài lèo thì em đồng lúc nãy mò qua, mình tức lộn ruột, vậy là cuộc chiến tay ba, em thổ tức tối đá nhau bành bạch với em đồng, phía trong lồng thì mồi cổ vũ bằng những sấp gù, và cuối cùng em thổ cũng đá cho em đồng lộn nhào, xong xuôi vào đấu với mồi. Sẵn đà chiến thắng, em ta lao thẳng vào thế, gù qua gù lại một lúc, quen thói côn đồ lao vào đá mồi, thế là vào túi rút.
Bắt xuống thấy cườm, quy, mình, mắt... đều đạt, giọng rất đã, thế là quyết định nuôi.
Trên đường về nghe một em đồng đang chửi vợ, thấy chuyện bất bình nên ghé vào xem, thấy kẻ lạ mặt em nó liền đánh đuổi, tuy nhiên đứng xa xa ra đòn gió mà không chịu chung cây, cô vợ thấy anh hùng nên vào xem mặt mũi, thằng chồng tức tối lao vào theo, mồi thấy gái buông lời chọc ghẹo, nổi máu dê, anh chồng điên quá vào thế gù xối xả, mồi thấy thế gù đáp lễ nhiệt tình, một lúc sau em nó cũng chào vợ ra đi.
Buồn là hôm nay không mang máy điện thoại nên không chụp được hình phong cảnh bãi đánh cho anh em xem, chỉ có mỗi hình này thôi các bác xem tạm, khi nào em thổ định thần lại sẽ chụp hình cho các bác xem.
Cần gì phải kí.

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #135 vào lúc: 27/06/2015 03:19:20PM »
Chúc mừng bác vừa có một kèo thắng lợi, đánh nhanh rút gọn, lại được thêm một em mồi tương lai,  _zoo_
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #136 vào lúc: 27/06/2015 06:43:22PM »
Chúc mừng cụ donaldluc nhé
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #137 vào lúc: 27/06/2015 07:23:18PM »
Cảm ơn các bác. Tranh thủ làm ít kèo, vào mùa mưa cu thay lông nhập bầy rồi là nó tay, phải đến tháng 8 lúa chín mới chơi được.
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #138 vào lúc: 28/06/2015 11:44:35AM »
Sáng nay tranh thủ làm kèo rồi chở vợ con đi ăn sáng. Ra đến bãi đánh là 6h00, một bãi đánh thơ mộng

Treo mồi tạo thế xong, ngồi ngắm bình minh, mồi bắt đầu thúc. Một lúc sau em đồng mò về kế bên, mồi thấy vậy làm mấy sấp gù, em nó chung cây. Cò cưa qua lại một lúc thì em nó cũng xuống thế, cuộc gù tay đôi bắt đầu, trong lồng em mồi gù, ngoài thì em bổi vừa bò trên thế vừa gù, nhìn thật là hấp dẫn, nhiều lúc em nó muốn nhảy nhưng lại thôi, cứ như vậy khoảng 30 phút, trong lòng mình cũng chưa muốn kết thúc sớm, muốn xem cho đã, và một sấp gù quyết định em nó cũng vào lưới.

Thu dọn đồ đoàn về chở vợ con đi ăn sáng.
Cảm ơn các bác đã theo dõi.
Cần gì phải kí.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #139 vào lúc: 29/06/2015 12:31:43PM »
Chúc mừng Bác! Ronaldo hễ lên là dzo (bàn thắng).  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thân!