Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Có bác nào đi bẫy chim gặp trường hợp này chưa??  (Đọc 9011 lần)

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
Pó tay! Lần đầu tiên đi bẩy mà dính chim chúc mào kiểu này! 8-> 8-> 8-> 8-> 8->

_yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Giao lưu học hỏi & bảo tồn...!!!!!^_^

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Có bác nào đi bẫy chim gặp trường hợp này chưa??
« Trả lời #1 vào lúc: 06/11/2012 12:31:29PM »
Hehe, bác bẫy Cu mà dính chào mào à, thích quá còn gì , mà sao k chụp rộng rộng ra nhìn cho dễ bác ơi

fancugay

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/11/2012 01:05:39PM »
Như em thấy thì bác đi gác chào mào hay hoành hoạch gì đấy. Chắc kiểu dính mỗi cái đầu độc đáo quá nên bác muốn chia sẻ cho anh em cùng chiêm ngưỡng hả bác. Nhìn bác để quả chuối sứ thơm ngon thế kia em còn muốn dính huống chi là chào mào he he (*)(*) :-bd :-bd

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/11/2012 02:44:41PM »
Mình đi gác chào mào bác ah, mà con chim này nó nhảy lụp kiểu gì mình không hiểu được mà sao nó dính có mỗi cái đầu trong lưới còn cổ và người ở ngoài................................thật là khó đỡ, nếu mà đi bẩy cu mà dính kiểu này chắc nó    bay lâu rồiiiiiiiiiiiiiiiiii :-w.. :d...... 8-> 8->

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/11/2012 03:00:52PM »
Hehe, bác bẫy Cu mà dính chào mào à, thích quá còn gì , mà sao k chụp rộng rộng ra nhìn cho dễ bác ơi

Cám ơn bác, bữa sau mà gặp nữa em sẽ chụp rõ hơn nữa...!Hi _zoo_

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/11/2012 03:04:16PM »
Như em thấy thì bác đi gác chào mào hay hoành hoạch gì đấy. Chắc kiểu dính mỗi cái đầu độc đáo quá nên bác muốn chia sẻ cho anh em cùng chiêm ngưỡng hả bác. Nhìn bác để quả chuối sứ thơm ngon thế kia em còn muốn dính huống chi là chào mào he he (*)(*) :-bd :-bd

Cám ơn bác fancugay nha!Mình đi đánh chào mào đấy!

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/11/2012 03:32:21PM »
Bác BMT có thể tóm tắt cách đặt bẫy chào mào cho em với k. Nhà có con chào mào, em mới mua lồng bẫy mà chưa biết cách ra rừng đặt như thế nào để cho nó được.hihi

zNavy

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 06/11/2012 03:42:54PM »
Em này đánh vào xong giật ra luôn nên bị dính kiểu vậy. Hoặc đậu trên cầu từ ko sập, đến khi bay ra mới sập.
Đi bẫy cũng hay gặp trường hợp này. Thót tim lắm vì nhiều quả bổi phi ra mất.  :))

mactun

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/11/2012 03:57:16PM »
Dính bẫy thế này khi gỡ ra có khi chim gẫy cổ mất.
Em cũng hay đi bẫy CM nhưng chưa gặp trường hợp nào bao h.

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 06/11/2012 09:11:15PM »
Em này đánh vào xong giật ra luôn nên bị dính kiểu vậy. Hoặc đậu trên cầu từ ko sập, đến khi bay ra mới sập.
Đi bẫy cũng hay gặp trường hợp này. Thót tim lắm vì nhiều quả bổi phi ra mất.  :))
=> Trường hợp này em cũng không rõ lắm vì đang đi treo chú cu mồi lên cây để đánh thì nghe chú chào mào kêu éc éc trên lồng rồi nên lên gở chim thấy thế......... =)) =))

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 06/11/2012 09:13:04PM »
Dính bẫy thế này khi gỡ ra có khi chim gẫy cổ mất.
Em cũng hay đi bẫy CM nhưng chưa gặp trường hợp nào bao h.

=> May đợt này mình dính mà chim vẫn bình thường không bị gãy cổ...............hi hi :d :d

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/11/2012 09:30:50PM »
Bác BMT có thể tóm tắt cách đặt bẫy chào mào cho em với k. Nhà có con chào mào, em mới mua lồng bẫy mà chưa biết cách ra rừng đặt như thế nào để cho nó được.hihi

=> Theo em thì khi đi bẫy chim loại nào cũng gần giống nhau cách đánh cả thôi bạn ah, cũng cần phải chọn & huấn luyện mồi trước khi đi bẫy, cũng phải tập mồi cho chim nó hót như treo o nhà (cách này như chim cu có điều đơn giản hơn)...........!Khi di bẫy bạn cũng phải ngụy trang cho lồng bãy trước, sau đó đưa chim mồi vào lồng nhớ là bỏ thức ăn và nước vào lồng cho nó với nha!, Khi treo lồng bẫy thì cũng phải chon cành thế đẹp sao cho chim rừng vào đá & nhảy lụp nhanh nhất...........nếu không có những con nó toàn bay vào đá lồng ngồi nhìn mà nóng máu....muốn ra đá lộn thay chim mồi luôn  :)) :)) :)) :)),Ah nếu bác muốn bẫy nhanh hơn thì làm như sau =>đặc tính của chào mào lại háu ăn nên khi đi bẫy bác bỏ ít chuối ,đu đủ hoặc ớt trên mặt trên lụp như hình chim sẽ nhanh nhảy hơn(cách này dụ những con ham ăn)Hi hi.(Đó là theo ý kiến mình có gì không fai mong các ae bỏ qua ) Em chỉ có biết nhiêu đó thôi có bác nào có ý kiến hay nữa góp ý nhé thêm nhé............! _yahoo_ _yahoo_ _zoo_

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/11/2012 09:21:35PM »
hôm bữa củng dính 1 con như thế này mà hôm đó đi vắng về chết mất tiêu chắc mình nghỉ nó không nhảy cầu mà đậu vào bàn họac nhảy mà k sụp nên bay ra  =(( hơi tiếc con bữa chết đẹp

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #13 vào lúc: 22/11/2012 09:55:57PM »
Con này bò đánh hông lồng chim mồi và nó đánh nhau rung lồng sập cầu tử thế là kẹp đầu hê hê, bác dophucapec muốn bẫy chào mào đầu tiên phải có em mồi treo lên là hót, chim về gạ đánh nhau bu lồng đòi đánh chim ngoài. Con mồi hót tốt đầu gấu, đặt lồng lựa cành chim dễ nhảy. Nhưng nói chung là mồi phải chuẩn :-bd :-bd :-bd
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 23/11/2012 09:15:49AM »

=> Theo em thì khi đi bẫy chim loại nào cũng gần giống nhau cách đánh cả thôi bạn ah, cũng cần phải chọn & huấn luyện mồi trước khi đi bẫy, cũng phải tập mồi cho chim nó hót như treo o nhà (cách này như chim cu có điều đơn giản hơn)...........!Khi di bẫy bạn cũng phải ngụy trang cho lồng bãy trước, sau đó đưa chim mồi vào lồng nhớ là bỏ thức ăn và nước vào lồng cho nó với nha!, Khi treo lồng bẫy thì cũng phải chon cành thế đẹp sao cho chim rừng vào đá & nhảy lụp nhanh nhất...........nếu không có những con nó toàn bay vào đá lồng ngồi nhìn mà nóng máu....muốn ra đá lộn thay chim mồi luôn  :)) :)) :)) :)),Ah nếu bác muốn bẫy nhanh hơn thì làm như sau =>đặc tính của chào mào lại háu ăn nên khi đi bẫy bác bỏ ít chuối ,đu đủ hoặc ớt trên mặt trên lụp như hình chim sẽ nhanh nhảy hơn(cách này dụ những con ham ăn)Hi hi.(Đó là theo ý kiến mình có gì không fai mong các ae bỏ qua ) Em chỉ có biết nhiêu đó thôi có bác nào có ý kiến hay nữa góp ý nhé thêm nhé............! _yahoo_ _yahoo_ _zoo_
Nhất trí với bác BMT, chào mào cũng như cu nhưng dễ hơn chút. Đi cặp thì dễ hơn chim đàn, nó có thể không cần thế vẫn nhảy nhưng có cành thế như cu lại dễ nhãy hơn nhiều. Chim bổi bắt được vẫn có thể dùng bẫy được ngay ( có thể ) vì thông thường chim bắt trong vườn bỏ lồng treo lên có nhiều con vẫn hót luôn ( trên mình nếu dùng mồi thuần thì khó bẫy chim má trắng hơn là mồi tập , miển là chịu hót sơ ) . Có thể bẫy không cần mồi nếu treo vào cây ăn của nó mà bỏ chuối, cà chua, ớt, mãng cầu...
Cơ bản là thế còn chào mào mà trận thì cũng rất khó đánh. Trước đây mình cũng chơi một thời gian nhưng nay thì không ham nữa. Nay trên này họ bẫy lưới nhiều, có mẻ 5,7 chục con là bình thường.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 23/11/2012 07:02:22PM »
Nói về chào mào chắc là anh HoàngDL là bậc cao thủ, TX cũng có chơi nên vô tám với mọi người cho vui.
Chào mào bẫy dính kiểu đầu trong lưới mình nằm ngoài cũng nhiều. Nguyên nhân thứ nhất vì nó là dòng chim nhảy nhót nên cách đá của nó cũng linh hoạt, trong khi bay đá tạt qua cầu tử. Nguyên nhân thứ 2 cũng có thể do lồng bẫy.
Chào mào thì TX đánh cũng ít quan tâm đến thế vì nó nhảy nhót thì cỡ nào nó đá cũng được, chủ yếu là treo để bắt nhanh hay bắt chậm cho nó thú thôi mà cũng còn tùy vào con bổi nữa. Treo cây rậm, cành nhiều, thế nhiều thì sẽ lâu nhảy hơn, còn treo cây thưa cành ít thì sẽ đá nhanh hơn, nhưng gặp con trận rồi thì nó chỉ đá dưới đáy lồng dù có tủ lá, gặp mấy con bổi như vậy nếu mồi yếu or mồi mới nổi là coi như tiêu. Nếu gặp con như vậy thì chuyển cây khác gần đó treo thế 1 cành ko có cành, thấp hơn lồng và ngang lồng, vẫn chưa được thì đặt lồng xuống đất nhưng nhớ coi kỹ chim mồi.
Nếu chơi chim nghệ thuật thì bẫy chào mào ko nên dùng mồi, vì mồi thì chỉ bắt má trắng ( chim chuyền ) or mái và những con đi bầy ( chim ko hay )
« Sửa lần cuối: 23/11/2012 07:09:36PM gửi bởi chipchip »
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 23/11/2012 09:48:17PM »
Cám ơn các bác  quyents83, cua, ThongXanh  đã đóng góp thêm các ý kiến hay cho anh em trên diển đàn mở mang kiến thức..... _yahoo_ _zoo_

Thân!

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #17 vào lúc: 23/11/2012 10:01:26PM »
Về bẫy cu mình mới bẫy thôi, còn chào mào mình bẫy đấu được khá lâu rồi, nếu đánh chào mào bẫy đấu gặp những con quái vô cùng ví dụ: khi dương lưới có con không đánh chỉ dọa thôi, cho lưới xuống đánh ngay, mình hay để cho nó đánh nhau với mồi một lúc cho hăng máu, chạy ra đuổi treo lại gác lưới lên nó lại không đánh, bực quá lấy lá cây ngụy trang lưới thật kĩ thì đánh cái bụp bỏ túi mang về hê hê, chào mào đánh đấu phải đánh đi đôi vào mùa ghép đôi từ tháng 9 âm đến tháng 3 âm đánh vô tư đi chim ghen mái rất dễ đánh mà. Chơi mồi chào mào nếu chơi được chim đuổi lên làm mồi là hay nhất, con không chơi chim đút cũng được quan trọng là nó phải biết dụ chim nhẩy vào đánh.
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent