Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Câu chuyện về chú THỔ KIM  (Đọc 1446 lần)

chjmcugay67

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
Câu chuyện về chú THỔ KIM
« vào lúc: 01/07/2013 07:07:24PM »
 Chơi cu gáy từ thời thiếu niên cắp sách đến trường, ngày đó hay trèo bụi tre, cây dừa bắt tổ gáy non về nuôi, đi học bị cô giáo la cũng vì mang chim non bỏ vào ngăn bàn nuôi(vì sợ để ở nhà chim đói, khát màchết!) đến nay gần 30tuổi rồi từ "nuôi"đã trở thành "mê" cu gáy lúc nào không hay, có lẽ nó ngấm dần vào máu thịt theo năm tháng đã làm mình "nghiện" mất rồi. Hôm nay đang rảnh rỗi tôi xin kể lên một câu chuyện chia sẻ cùng anh em mê cu cò gần xa về con mồi đã từng đi theo mình cùng ngọt bùi đắng cay .
Ngày ấy vào khoảng giữa tháng 11-2008.   Am lịch, thời tiết lâm đồng lúc này nắng ấm và là đầu mùa đánh chim cu của những nghệ nhân nơi đây. Chủ nhật, buổi sáng đang cafe tán dóc với mấy ông bạn (mình còn trẻ nhưng toàn bạn vong niên bằng tuổi cha chú hjhj) có ông bạn hôm trước đi bẫy chào mào nói gặp con cu trong rừng đứng gáy mà lúc thúc, lúc gù, lúc thì lại gáy gọi làm vang cả khu rừng . Chú này cứ tưởng mấy con gáy tranh vùng , mon men lại gần thì thấy có một con mới kể lại gặp con bổi một mình nó chơi như 3con chơi! Mình nghe không tin chú nói:
 -mày không tin cá 1chầu bia tao dẫn đi!
Mình thực sự cũng không tin nhưng nghĩ nếu mình thắng thì được uống bia, còn thua thì biết đâu có chim hay về nuôi hihi vậy là đường nào cũng lợi:
  -ok ngoắc tay luôn!
2chú cháu lật đật chạy vào rừng, ông bạn già cầm lái, mình không quên về mang mồi theo luôn. Đi khoảng 15km thì đến nơi. Nghe chim thúc gù vang rừng. Cất xe máy vào bụi cây ngũ sắc 2 người lội bộ khoảng 2trăm mét gặp ruộng cafe, đến đây thì nghe giọng con thổ kim thúc lúc to lúc nhỏ, lúc dồn dập như thúc dục, lúc lại nhẹ nhàng êm ái như ru.nó gù phóng đấu với con thổ pha xa xa mà nghe lúc ào ào như sóng biển, lúc khoan thai như tiếng chày dã gạo. Đến lúc này thì mình đã biết phải chuẩn bị thịt rượu cho anh em (thua độ hjhj) thua nhưng mình rất vui. Kế hoạch thu phục em nó được vẽ ra rất nhanh trong đầu. Cạnh cây con bổi đứng gáy là cây thông khô ngọn, ý định treo mồi lên đó cũng hơi phiêu lưu vì những chỗ như vậy rất dễ bị bồ cắt đánh. Quan sát hết thì đây là thế duy nhất không có lựa chọn khác. Mình chơi quả liều cởi giày trèo lên chạc 3 móc chim vào cây sào dài 4,5m mới treo tới cành thế. Vừa tụt xuống gần gốc cây con mồi giọng đồng thổ bỗng thúc dồn. Mình vội tìm chỗ núp. Con thổ kim khi nãy bay sang vạt thông phía trước nghe mồi thúc tức quá lao về cây thông cạnh con mồi, vừa nhập cây nó làm 8 hơi gù dọa con mồi. Con mồi cũng đáp lại 3hơi rồi thúc dồn liên hồi........
  Xin lỗi vì mình bận để hồi sau sẽ kể tiếp....chào cả nhà
« Sửa lần cuối: 15/10/2014 08:16:51AM gửi bởi chjmcugay67 »

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Câu chuyện về chú THỔ KIM
« Trả lời #1 vào lúc: 01/07/2013 07:36:01PM »
Rõ hay cái bác này. Kể chuyện như tam quốc diễn nghĩa vậy. =)) đến đoạn gay cấn thì : HỒI SAU SẼ RÕ. =))=)) bó tay.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

xang92

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/07/2013 07:51:32PM »
Bó tay bác , em mới vào chơi cu gáy đọc đang phê bác làm em phế luôn

cu cu

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 01/07/2013 09:09:18PM »
Đang hay làm mất hứng.....bác choi kì quá.......nhưng e nghi con bổi đó đã bắt đc rồi và hiện đang làm mồi cho a thì phải vì thấy chữ  " 1 chơi như 3 "

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/07/2013 09:10:46PM »
Ặc phần gây cấn thì HỒI SAU SẼ RÕ  =)) =)) =)) =)) =)) =))

hahai

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/07/2013 10:46:00PM »
em mới tập chơi cu, đọc bài của bác thấy mê vậy mà bác cắt giữa chừng. Bác chơi trò ú tim kiểu này làm anh em có ngày vỡ tim mất.

chjmcugay67

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/07/2013 08:49:04PM »
  Xin kể tiếp câu chuyện dang dở trên....
  Con bổi lao về cây đổ gù xối xả, con mồi cũng chửi rủa lại con bổi thậm tệ, thúc dồn như muốn kéo bổi chung cây sáp lá cà. Đang lúc nín thở bỗng nghe phạch! Phạch! Phạch thì ra là con bổi bên kia đồi nghe 2con bên này chửi nhau cũng tức khí, nổi giận bắn đèn lên trời lượn mấy vòng rồi đáp như tên bắn nhập thẳng cây khô treo mồi. Con bổi vừa đáp cây là mồi cắm đầu gù như bổ củi, con bổi cũng đáp vừa kịp đáp lại 1hơi gù thì Thổ kim đang đứng cây bên cạnh phóng gù ào ào như sóng biển. Con đồng mới nhập tàn hăng máu bay ngay sang giáp chiến với thổ kim. 2con bổi gù loạn lên, không con nào chịu thua con nào. Và điều gì đến đã đến, 2con bổi lao vào đánh nhau, đập cánh pặp pặp. Khi đó tôi núp dưới bụi cafe mà tim đập thình thịch. Côn mồi trên cây tức quá leo lồng rặc rặc rồi cắm đầu xuống đít lồng thúc gù, thúc gù dồn dập nhưng dường như 2con bổi không nghe mà đập nhau tơi tả, nó đánh nhau say mà 2con rớt xuống đất mà vẫn còn đập nhau tưởng như chạy ra là vồ được 2con hjhj..thổ kim giỏi võ hơn cứ giơ thẳng cánh nhằm đầu con đồng mà đập xuống. Bị đòn đau em đồng teo người, xõa cánh bỏ chạy, thổ kim thừa thế dí theo sang đồi bên kia. Con mồi đang thúc kèm bỗng loi choi 1xíu rồi đổi sang gáy gọi cục cúc cu...cu. Thổ kim đang bên kia đồi khi nãy đánh nhau mệt quá đứng rỉa lông, lâu lâu thúc nhẹ nhẹ rồi từ từ nhanh dần, kèm đôi kèm ba sổ ra ầm ầm. Con mồi kèm không lại chuyển sang rao. Mình đang nản vì con đồng phá đám tưởng rằng thổ kim sẽ không nhập tàn nữa. Đang thất vọng thì nghe tạch tạch tạch...thổ kim sau khi nghỉ mệt giữa hiệp thì giờ đã lấy lại phong độ nó vỗ cánh lao thẳng lên bầu trời xanh như tên lửa rồi xoè rộng 2cánh lượn tròn như đại bàng lượn tìm mồi .con mồi đang gáy gọi đổi sang gù phóng. Thổ kim đã xác định được tọa độ sà ngay cành khô cây treo mồi ,vừa nhập cây là gù tới tấp. Mồi nóng tính đi qua đi lại nhưng cũng gù đáp lễ ngay.  gù được khoảng 30hơi mồi chịu không nổi chuyển sang nhịp cánh. Thổ kim bung kèm đôi, kèm ba, lâu lâu lại gù vài hơi. Thổ kim chuyền qua chuyền lại quanh mồi, mỗi khi chuyền là nó làm vài hơi gù. nó làm cả mồi và mình lẫn ông bạn ngồi cạnh phải rối hàng với nó. 2người ngồi im thin thít , mắt không chớp, cứ căng mắt, vểnh tai lên hết nhìn mồi lại nhìn bổi. Trên cây con bổi đã vào tới thế. nó vừa đi vừa gù, nó vừa đi tới vừa gù. hết hơi gù nó lại quay lại vừa đi vừa gù (như làn con kiến đi vào cành cụt, đi ra lại đi vào) cứ như vậy mồi gù với nó được khoảng 30hơi là chịu đời không thấu nó nhoi qua nhoi lại mình nghĩ bụng chết mẹ rồi con bổi ”chân liền mỏ” này hay quá khéo mồi nín mất. Leo khoảng 10phút mồi thúc nhẹ nhẹ lại. Bổi chụp gù mấy hơi liền mồi mặc kệ vẫn thúc nhẹ nhẹ. thổ kim bỗng chổng đít về phía bổi mà kèm bo (cục quác cu...gục gù gục gù....) mồi nãy giờ thúc bỗng nỗi điên đổ gù, bổi ta quay 180độ gù xiết xối xả, mồi gù xiết tăng tốc khoảng 10hơi bỗng bổi sông phi thẳng mặt lồng , rớt trúng cầu tử nằm gãy lông lá rụng tung tóe . Mình thấy vậy chụp vội cây sào chạy như điên về phía mồi ,đạp trúng ụ đất té ngã dúi dụi lồm cồm bò dậy chạy tiếp gỡ chim xuống (mình chạy vì sợ bổi gãy hư lông, hư cánh. Ai đã bẫy chim đều biết nếu bổi nhảy cầu tử thì sẽ bị gói treo tòng teng it́ hư lông với điều kiện là lưới phải đan đạt tc...còn đằng này thổ kim hăng quá lao thẳng mặt lồng nên không tòng teng mà nằm giãy trên vỉ...), ông bạn ôm bụng cười nghiêng ngả.....
   thổ kim về cả tuần mới mở miệng, sờ tới lồng thì nhảy loạn lên (có lẽ vì hôm nó dính mình chạy nhanh qúa làm nó giật mình hoảng loạn). Thay xong mùa lông đầu và mùa lông thứ 2 mới gáy lai rai. nói thật là nhiều lúc cũng nản lắm nhưng vì tự tay bắt nên mới cố giữ. Đến khi xong mùa lông thứ 3thì treo ra cây thấy bóng hoặc nghe tiếng chim xa xa là đổ nước thôi rồi.....cũng tập dợt mất 1mùa bẫy thì em nó mới vào khuôn khổ hjhj. Bây giờ nó chơi theo con chim ngoài. chim mái và chim con về thì nó chỉ gù khoảng 10hơi rồi chuyển sang ru ngủ thúc kèm. gặp trống già gù nhiều thì nó gù nhiều, ít thì nó gù ít. Nói chung là chim chịu nhập cây là chỉ việc chuẩn bị gói về hihi. Bận cv không đi bẫy được nghe nó chơi ở nhà cũng không nhàm tai thúc kèm,gù kèm ,dặm, vấp đủ cả. giờ chim ở nhà mình tất cả hơn chục lồng cũng đều do nó dụ về.....
  Văn chương lủng củng mong cả nhà bỏ qua cho...chúc cho diễn đàn ngày càng lớn mạnh mang anh emmê cu gần xa xích lại gần nhau hơn.....

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/07/2013 09:18:29PM »
em đọc xong bài của anh mà em pha như phê thuốc lun...........
anh mà cho cái clip em nói chơi nửa thì con gì bằng nửa dợi anh cái clip nhé....
chúc anh có chú mồi hay..........thân chào

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/07/2013 09:23:22PM »
Bạn có thể chụp cho xin mấy tấm hình để ngắm nghía em nó ra sao?

Cugay_NinhBinh

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/07/2013 09:26:28PM »
chúc mừng bác được con mồi hay .cả đời chơi chim cũng chỉ mong được con như vậy, bác kể chuyện hay quá

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/07/2013 10:26:06PM »

chúc mừng bác có con mồi tốt  !!!!

có clip nữa thì hay quá. .....
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #11 vào lúc: 03/07/2013 12:10:13AM »
Nhờ bài viết này mà bạn được BQT xét vào nhóm Đặc cách, nick màu đặc biệt, dù chưa đủ bài viết để trờ thành thành viên chính thức _zoo_
« Sửa lần cuối: 03/07/2013 12:11:57AM gửi bởi Tre làng »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/07/2013 01:24:24AM »
  Truyện viết hay quá. Bạn mô tả sống động cứ như truyện kiếm hiệp của Kim Dung ý  =)) =)) =)). Chú chim mồi cũng giống như chiến binh thật dũng cảm  =)). Chúc mừng bạn đã nhận được sự khích lệ kịp thời của BQT. Mong được đọc thêm truyện về những trận đánh thú vị này. Bạn đã tiếp nối chuỗi câu chuyện về các chú chim cu trên diễn đàn  (*)(*).
« Sửa lần cuối: 03/07/2013 01:44:07AM gửi bởi minhtri_cugay »

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 03/07/2013 09:55:16AM »
Phê luôn, được bác cho ít hình, clip để anh em thưởng thức đi. chịu hết nổi rồi.

Bảo Ngọc

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/07/2013 12:50:45PM »
hiiiiii chờ cả tuần mới được xem tiếp ,bài viết hay quá  :-bd :-bd :-bd.Mong bạn viết thêm nhiều bài hay nữa  _zoo_

chjmcugay67

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 03/07/2013 09:30:18PM »
xin chân thành cảm ơn ban quản trị diễn đàn đã ưu ái, đặc cádh cho mình .xin cám ơn ae đã ủng hộ và dành tình cảm tốt cho bài viết của mình!!!
  Mỗi chuyến đi là mỗi kỷ niệm, mỗi cảm xúc là mỗi câu tuyện ly kỳ và hấp dẫn...mỗi khi có thời gian sẽ kể cho anh em nghe một câu chuyện...
  Nếu như mỗi thành viên trong diễn đàn dành chút thời gian kể về một câu chuyện hay một suy nghĩ, hay một bài thơ thì mình đảm bảo diễn đàn sẽ ngày càng hấp dẫn, càng sôi nổi ...chúc cho ae cùng gia đình mạnh khoẻ, công việc thành công và có những chú chim như ý...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent