Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp đờn cò miền bắc  (Đọc 1860 lần)

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lụp đờn cò miền bắc
« vào lúc: 10/10/2013 11:52:18PM »
e thấy cũng giống lụp đờn cò của miền nam nhưng mấy ông chuyên đánh cu quê em làm,mồi trần cọc ở phần trong,ko có lò xo mà dùng con rọi nặng thả xuống để kéo thắt thòng lọng vào chân chim,các cụ ngày xưa giỏi thật  g_
http://i1362.photobucket.com/albums/r683/thu26389/DSC00279_zps0946de5f.jpg
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp đờn cò miền bắc
« Trả lời #1 vào lúc: 11/10/2013 01:41:14AM »
Cái này giờ bác mới biết tới à? Đây là cách đánh tương tự như đánh đàn cò phía nam. Nó có tên gọi khác là đánh con chì , cách đánh này dùng mồi trần và có thể bố trí dùng chính cành cây trên thân cây để bỏ chì đánh. Còn nhiều cách bẫy nữa rất độc đáo nhưng bị mai một theo thời gian. Em có thể vd đó là cách đánh lưới úp trên cây. Đây là cách đánh lưới độc đáo và ngày nay gần như đã thất truyền. Chỉ còn Rất ýt người biết làm lưới và bố trí chì úp và dây dật. Trước em cung có được truyền dạy nhưng do ngu cái món đan lưới nên chỉ nắm lý thuyết thôi chứ chưa thực hành làm ra bộ lưới bao giờ.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/10/2013 11:31:27AM »
vâng giờ em mới biết mà chăc nhiều người cũng chưa biết nên em giới thiệu  :d ,còn 1 kiểu đánh lưới nữa gần giống sập chuột như chữ V nằm ngang nữa,giờ mấy kiểu này ít người dùng thật,bác ấy 70 tuổi mà đi theo đánh cu từ 10 tuổi giờ nói chỗ em  chỉ còn 2 người làm được kiểu đánh con chì này thôi,bác này làm lồng quả đào và giỏ thóc nữa
http://s1362.photobucket.com/user/thu26389/media/DSC00283_zpse1c283d8.jpg.html?sort=3&o=15
http://s1362.photobucket.com/user/thu26389/media/DSC00282_zpsa33a9eda.jpg.html?sort=3&o=16
http://s1362.photobucket.com/user/thu26389/media/DSC00281_zps5b1b720b.jpg.html?sort=3&o=17
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/10/2013 04:52:24PM »
Cái này lạ quá, chưa thấy bao giờ. Bác ở vùng nao vậy, cho em hỏi luôn lồng đào méo trong hình là ở Thái bình hả bác.

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/10/2013 06:16:13PM »

mình thấy kết cái lụp đờn cò đấy bạn có thể chụp lại cách đánh bổi như thế nào để anh em trên diễn đàn mô phỏng làm cái chơi.....
mình thấy kết cái lụp đờn cò đấy bạn có thể chụp lại cách đánh bổi như thế nào để anh em trên diễn đàn mô phỏng làm cái chơi.....
cám ơn bạn

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/10/2013 06:31:19PM »

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/10/2013 07:12:34PM »
Cái này lạ quá, chưa thấy bao giờ. Bác ở vùng nao vậy, cho em hỏi luôn lồng đào méo trong hình là ở Thái bình hả bác.
em ở hải hậu nam định bác ah f_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/10/2013 07:22:44PM »

cám ơn bạn
lúc đó em chụp mỗi cái thôi để khi nào em quay thì rõ nhưng nói chung nó cũng giống nguyên lý của miền nam,mồi trần cọc vào đoan bên trong còn dây màu trắng mà quấn vào que bé lúc đánh sẽ dở ra làm cái thòng lọng đặt ở đoạn bên ngoài rồi mắc quả sắt vào chốt ở giữa 2 cành ngang khi chim nhảy vào cành ngoài sẽ đẩy quả sắt lên ra khỏi chót và rơi xuống rút chân chim lại.hy vọng bác có thêm đồ chơi mới  f_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent