Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Gác cu Đức Cơ ngày giỗ tổ - gió và mưa  (Đọc 3503 lần)

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Gác cu Đức Cơ ngày giỗ tổ - gió và mưa
« vào lúc: 02/04/2012 02:09:51PM »
Chuyến đi bắt đầu khá là không suôn sẻ, ra bến xe thì hết vé! Chờ hoài mới kiếm được vé ngủ ở hành lang xe giường nằm. Cứ tưởng chuyến này không được đi đánh cu gia lai. Xe về gia lai nên xuống xe ở ngã 3 hàm rồng lúc khoảng 6h, bắt tiếp xe nhỏ lên Đức Cơ.
Có mặt ở chợ lúc khoảng 7h, cà phê chút xíu rồi về xách cu xách sào lên đường, chưa kịp đánh răng, mua mổi người 1 cục xôi nhét vào bụng trong lúc chờ chim.
Minh Hiếu đi với Hoàng Lương 1 xe, mình với cu em (nguyenchithanh) đi chung.

Vài hình bãi đánh của mình, khá nhiều chim, mùa này đồng bào vừa đốt rẫy nên chim cũng di tản tứ tán:

Phần vì người kém phần vì chủ kém nên bắt không được con đồng gù điên loạn, treo ra là về nhưng không bắt được.

Đến trưa thì tập trung lại ở 1 quán giữa rừng, ăn bún xương bò, thịt bò ở rừng có khác, dai kinh khủng, không nhá nổi! Lúc này a Nhân sau khi đi làm vào sau một chút đã tham gia chung với anh em. Mỗi người làm 1 lon bia cho lại sức!  _zoo_

Tổng kết sáng: Hiếu được 2 con, cu em được 1.

Dàn chim mồi:

Nghỉ ngơi 1 chút, lúc này gió đã lên rất mạnh, cu em và mình lại chia vào rừng tìm cội, xuống 1 bờ suối nghe 2 con chim gáy, 1 thổ, 1 đồng. Treo 2 mồi 2 nơi gọi khản cổ chim không về, đi xuống bờ suối đuổi dc 1 con bìm bịp. Treo tiếp 1 kèo chỗ khuất gió hơn mà gọi chim cũng không về, thế là ta sào lụp trên vai rong ruổi khoảng 1km trong rừng (không có xe, đi bộ hơi bị xa) trên đường đi tranh thủ làm vài shot, có gặp 1 buồng chuối rừng (chuối tây nhưng trồng ở bìa suối) chín cây, ăn thử thì hột nhiều ơi là nhiều nhưng hương vị rất thơm, hái vài quả cho vào túi rồi lội tiếp). Khoảng 15' lội thì gặp lại cu em, hắn chỉ mình thêm 1 kèo nữa nhưng rao hoài chẳng thấy bổi!
Vài shot trong khi đang lang thang:

Lúc này khoảng 4h, cu em thu dò đánh gà rừng, xách chim đi về, trên đường trở ra thấy 1 cội điều đẹp quá lại vào treo chim tiếp và kết quả thu được cũng chỉ có gió hú đáp lại tiếng mồi gáy!

Ra đường tìm cu em không thấy thì ra hắn chạy theo chim treo cách đó vài trăm mét, 2 tên lại hì hụi treo tiếp và chờ trời tối thì đi về =)).

Buổi chiều bác Lương canh lụp cho Hiếu bắt được 1 con, Hiếu cầm sào bỏ đi mất, mồi treo trên cao su, bác Lương bó tay không trèo được chỉ biết gọi điện loạn xạ =)). Chim bổi bị dính trong chiếc lụp đong đưa trong gió nên giãy tóe máu. Chú này dính mà không rõ quá trình đấu ra sao.

Buổi tối về nhà a Nhân ăn 1 số món đặc sản không nhớ tên, chỉ nhớ có Chạch trấu.

Ngày hôm sau, chủ nhật 1.4 (ngày này mình có quyền xạo nhỉ ;;), không ai chém mình đâu 8->). Dậy lúc gần 5h, ăn sáng rồi đi lúc khoảng 6h, chạy vào nhà a Hà, sau đó đi sâu rất sâu vào khu rẫy, chim khá nhiều nhưng hôm nay xấu trời, mưa, chỉ có 2 thổ địa là a Nhân bắt 2, a Hà bắt 3. Cảnh thì cũng như cũ:

Hôm đó mình đi chung với a Nhân, 2 anh em tỏa 2 hướng, chim mình treo lên chim không về, đợi chán đổi kèo cũng không về. Bác lương gọi ra giúp sức vì có con bổi thổ chuyền lia lịa mà con mồi không đủ căng, trong mình thì chả có chim.

Xách chim ra treo 1 lúc thì thổ về, chuyền loạn xạ như đan mạng nhện, chim mồi từ rước gù, trồi gù chán rồi trong mưa chỉ còn thúc. chim ngoài từ thúc gù dần dần cũng chỉ còn chuyền và đá tạt, lâu lâu ôm lưng lụp thả bom rừ rất xa, chuyện nạy hơi lạ so với 1 con thổ tiếng cũng khá nặng.

Cứ như thế mà mình ngồi xem tới trưa thì a Nhân ra bảo con này dứt khoát nhảy, nó cứ xẹt qua xẹt về đấu mồi. Khi rút xuống thì thấy lồng đã sập nhưn lưới giữ lại do mưa nên rít mà mình lại cuộn lưới vào nan sâu quá. Có lẽ lưới đã sập khi nó quạt cánh tạt qua. Con cu này xem nó đấu y như 1 con chào mào chứ không phải cu.

Lúc mưa xuống đi lòng vòng giữa cánh đồng cháy thấy có 1 số bông hoa gì mà a Nhân cũng không biết tên, mọc lên rồi nở rất đẹp:

Về nhà thì a Hà bắt dc 3 con, tặng cho anh em 1 con rất khá!

Hình trước lúc chia tay:

Tổng cộng số tù binh: Hiếu 3, a Nhân 3, a Hà 3, cu em 1 (chủ yếu là anh em thổ địa đánh trúng)

Tối đi ké xe a Nhân lên bến xe và về lại SG lúc 6h30. Sáng đã tranh thủ cafe với a Luyện và anh Hoàng vĩnh lộc.

P/S: Còn một số chi tiết bên các cánh khác nhờ bác Lương và bác Hiếu bổ sung thêm.

nguyenhai

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • nguyenhai
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Gác cu Đức Cơ ngày giỗ tổ - gió và mưa
« Trả lời #1 vào lúc: 02/04/2012 02:24:06PM »
Chú DoVan " Âm Thầm Và Lặng Lẽ" nhì, kết món "Đặc Sản" nhà a Nhân quá. mọi người vui vẻ quá....
“Để ta say quên cuộc tình dối trá, để ta say quên dòng đời phũ phàng, để ta say quên lòng người đen trắng, để ta say quên đi cả chính ta…”.

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/04/2012 02:31:49PM »
Quên vài chi tiết nhỏ, chiều ngày 1.4 có món mồi dế đồng do cu em bắt được khi tưới cà phê  _zoo_, mình cũng thường ăn dế nuôi nhưng không thể so với món này được!

Nói thì khách sáo nhưng xin chân thành cám ơn a Nhân và cu em đã tiếp đón anh em. Làm phiền anh bỏ công bỏ việc quá!

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/04/2012 02:57:56PM »
Nhìn các anh mà thấy thèm!
trời mưa không đi oánh được  :d :d :d :d :d :d
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugay_tracu

• Sr. Member
  • Thanks 100
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/04/2012 03:12:55PM »
Thấy cảnh rừng núi mà nhớ Gia Lai quá, thời tiết không thuận lợi mà kết quả như thế là rất thành công rồi, sao dovan không ghi chú cho từng tấm ảnh cho mọi người xem nhỉ?

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/04/2012 03:27:44PM »
Qua topic của dovan,Cugocong xin cảm ơn chú dovan đã kg ngại cực khổ xách cu về dùm cho ,và chân thành cảm ơn anh Nhân về món quà anh đã dành tặng.
Em sẽ cố gắng luyện em nó thành tài,để kg phụ tấm lòng anh dành cho em! _yahoo_ _yahoo_
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

Lê Hữu Ánh

• Sr. Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/04/2012 05:44:53PM »
Thấy khoái wa.  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Ở đời có bốn cái ngu;
Làm mai;
Lãnh nợ;
Cầm cu;
Gác chầu.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #7 vào lúc: 02/04/2012 09:46:41PM »
Xin chúc mừng anh em gia lai đã chiến thắng vẻ vang nhé ! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

sondong

• Quản chế
  • Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/04/2012 09:52:54PM »
Sao nghe nói có mấy đoạn video mà Vân?
Cứ viết đúng sự thật như vậy mà hay! =))
Chúc mừng cả đoàn!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/04/2012 09:54:34PM »
Đẹp quá, hehe..........A Nhân nhà đẹp quá, hi hi.......... Vân chụp quả hoa đẹp thật

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 03/04/2012 12:39:46AM »
nhìn cảnh bãi đáp của mấy anh em mà thèm - hôm nay cũng tranh thủ đi treo 3 kèo mà có mỗi kèo đầu có bổi thì lại ko đấu với mồi - 2 kèo sau thì không thấy bóng dáng em đâu .
  Vân tác nghiệp thế mà ko ghi lại vài hình ảnh những bộ sưu tập của bác Nhân luôn . nào Lũa nào Cây ....
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/04/2012 07:39:35AM »
Chỉ tiêu đặt ra là 15 em, tuy nhiên do thời tiết quá xấu nên k đạt được, tuy nhiên nếu lụp của hiếu k sẩy 3 con thì tổng cũng phải được 13 em. Coi như bữa trước dội bom, xin chịu phạt 10 ly :)) :)) :)). Bù lại phát hiện ra một em thổ nhệ, cà lăm ròng, kèm đơn, kèm 3,4 tiếng cà lăm nghe rất phê mà chưa bắt được, hẹn tuần sau ráng đưa nó về khoe với anh em, có mấy con dovan cầm vô anh em nuôi thử cho vui, đã tuyển sơ rồi lại được chuyên gia minhhieu chấm lại. Hy vọng vài năm sau ai đó có mồi lên từ bổi Gia Lai . :-bd
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hoàng Lương

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/04/2012 08:03:02AM »
Lên a Nhân thấy cảnh nứi rừng thật đẹp và thơ mộng, các cội gác và bãi đánh thì khỏi bàn luôn, cu bay loạn xạ, nhưng sức mồi có hạn, nên chỉ tiêu a e đặt ra chưa hoàn thành kaka (cũng 1 phần do thời tiết)
Cám ơn a Nhân thật nhiều đã giúp tụi e có chuyến gác cu thật đã và bổ ích  _yahoo_ mai mốt có dịp em lại lên a nữa nhé..  _yahoo_
Em quên k chụp mấy tấm hình lúc tập họp cu cò để mang về HCM, nhìn như bọn đi buôn chim, toàn lồng với lồng.

Hoàng Luơng.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #13 vào lúc: 03/04/2012 08:58:31AM »
   Ae cũng cố gắng hết sức nhưng thời tiết ko tốt và mồi chỉ tới đó thôi. Nói chung có được kết quả như thế, ae tụi em ko thể nào quên được sự đón tiếp nhiệt tình cũng như sự  hướng dẫn bãi đánh của anh Nhân và cu em (Thành), anh Hà. Một lần nữa, em xin thay mặt ae gửi lời cảm ơn mấy anh, chúc anh và gia đình Sức khoẻ. Còn cu cò em nói đại thôi, tin em là bán lúa giống đó anh.
Chào anh !
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/04/2012 11:09:14AM »
Chỉ tiêu đặt ra là 15 em, tuy nhiên do thời tiết quá xấu nên k đạt được, tuy nhiên nếu lụp của hiếu k sẩy 3 con thì tổng cũng phải được 13 em. Coi như bữa trước dội bom, xin chịu phạt 10 ly :)) :)) :)). Bù lại phát hiện ra một em thổ nhệ, cà lăm ròng, kèm đơn, kèm 3,4 tiếng cà lăm nghe rất phê mà chưa bắt được, hẹn tuần sau ráng đưa nó về khoe với anh em, có mấy con dovan cầm vô anh em nuôi thử cho vui, đã tuyển sơ rồi lại được chuyên gia minhhieu chấm lại. Hy vọng vài năm sau ai đó có mồi lên từ bổi Gia Lai . :-bd
Thổ nhệ là thổ gì thế Nhân ?(có phải thổ khàn hay thổ thuốc lào...)
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 03/04/2012 01:38:30PM »
Thổ nhệ là thổ gì thế Nhân ?(có phải thổ khàn hay thổ thuốc lào...)
Em gọi con chim đặc thổ, gáy thúc gù chậm rải, tiếng nhão nhão. Ít di chuyển, thông thường hay ở trong các lùm khá rậm, về đấu thì nằm một chỗ rất khó bắt là con này đó bác.( Theo cách gọi của một số người trên em, k biết đúng hay sai). Thực ra chơi loại này có lẽ chán lắm, hôm đó Hà đã đánh con này, em k biết đánh lại nên nghe nó nhão nhoét, lại đánh hai con mồi, mãi coi con kia nên khi phát hiện nó đã chung cây thì hai con đã đấu chán và lơi rồi, nó cứ nằm trong tàn rậm, cách mồi hai mét rắc bom từ từ . Cứ một thúc một gù cà lăm, một thúc 3,4 gù cũng lăm ròng. lâu lâu lại xổ không có hơi dài chỉ khoảng 7,8 tiếng cà lăm ròng tuyệt đối nên kết quá. Đánh bao mùa mới gặp con lăm ròng như vậy, nếu bắt được nó về nuôi nổi đảm bảo nghe nó gáy là ngủ ngon khỏi cần nhậu. :)) :)) :)).
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 03/04/2012 06:44:23PM »
Bổ sung thêm 1 số hình ảnh từ máy của bác Hoàng Lương

Buổi sáng cafe hội ngộ, thay ăn sáng, khỏi đánh răng  #:-S

Rất khẩn trương chạy về nhà anh Nhân chuẩn bị:

Đây là Hiếu:

Cu Em (nguyenchithanh):

Bác nhân và dovan:

tiếp:

Tới đây bắt đầu tách ra sau khi xác định phương hướng, coi chừng lạc trong rừng cao su :p:

Tới đây là solo của 2 bác:

Dính chim, không biết con đầu hay con thứ 2:

Alo, đã có tù binh:

Một vài phút thơ thẩn thả hồn theo cảnh núi rừng gia lai của bác Lương:

Đi chơi về (hoặc đi đâu đó về) thấy con chim dính trên cây cao su, rất cao, không có sào, gọi điện cầu cứu thì Hiếu tắt máy, để chim trên đó chụp hình luôn:

Trước khi dính:

Sau khi dính:

Hôm sau, trời âm u, gần như mua từ sáng, đi vào cội là 1 cánh rừng thưa đã đốt nham nhở, bị có thổ chuyền vần đến trưa:

Bác Lương tự xách mồi đi ngắm cảnh 1 mình trên đồi cao, lúc này mình trông xe ở dưới chân đồi, trên này lác đác có vài cây điều giữa rẫy mì:

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/04/2012 07:05:29PM »
Tiếc là mấy bãi đánh mới bị bà con đốt rẫy nên chim sẽ bị dạt đi nhiều chứ nếu không thành quả của chuyến đi còn kinh khủng hơn nữa . chúc mưng sự gặp gỡ vui vẻ và thành công của anh em cu gáy .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/04/2012 10:29:28PM »
chúc mừng dovan có chuyến bẫy cu trên Đức cơ thú vị , thấy anh nhânhot  với dovan giống lính xuất quân quá  :d, đồ đó mặc đi bẫy chim là ok nhất .Mà sao không thấy bác sĩ Hải tham gia chuyến này nhỉ ?
chúc anh em nhiều sức khỏe .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

nguyenchithanh

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 15/04/2012 03:13:53PM »
chúc mừng dovan có chuyến bẫy cu trên Đức cơ thú vị , thấy anh nhânhot  với dovan giống lính xuất quân quá  :d, đồ đó mặc đi bẫy chim là ok nhất .Mà sao không thấy bác sĩ Hải tham gia chuyến này nhỉ ?
chúc anh em nhiều sức khỏe .
thân chào !
Cụ Hải bữa nay làm chuyên gia đánh lén rồi, chỉ thấy báo thành tích thôi chứ chẳng  thấy hình . Bác đang dùng chiêu " Lai vô ảnh, khứ vô hình" . Mí lại bác phải về với vợ ( ở An Khê )  để cân bằng âm dương. Nay bác đang nâng cấp dàn mồi. Trong TP gửi ra cho bác, cứ bác thử đã rồi quyết định. Xe Hòa Nhã đang đóng vai trò con thoi đó các bác ạ. Có ai gửi lời thăm bác Hải em chuyển miển phí nhé .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent