Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tại sao con chim mồi gián cánh, bạch đề hay .  (Đọc 11043 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tại sao con chim mồi gián cánh, bạch đề hay .
« vào lúc: 27/05/2011 10:35:44PM »
Tại sao con chim mồi  gián cánh, bạch đề hay :
Mình có một anh bạn rất thân , nhưng lại cứ  ngồi với nhau là lại hay cãi nhau ( Tranh luận ) . đến một thời điểm nào đó , Để khỏi mất hòa khí giwuxs hai anh em, một là mình nói : Thôi , em xin phép không nói chuyện với anh nữa . Hoặc ảnh nói : Tao không thèm nói với chú mày nữa .
Vậy là xong . Cũng chẳng qua là vì con chim . Anh thì nói , hay là hay , vậy thôi . Mình thì nói : Phải cao cườm , gián cánh , gián qui , bạch đề ...
. Sau một hồi tranh luận   lấy dẫn  chứng cụ thể : mình cũng nhiều chim , ảnh cũng nhiều . Ảnh kết luận , này nhé , anh và chú tài ngang nhau , nhưng do anh được đào tạo nhiều , bây chừ anh là bác sỹ trưởng khoa, là bác sỹ chuyên khoa hai . Còn chú , không được đào tạo ,
 nên chú vẫn là thằng cán sự quèn chú không thấy a . Đến khi đó mình mới hiểu : Ừ , cũng như nhau thôi , chẳng  qua là con ông , cháu cha, hay đẹp trai , da trắng , bạch đề , gián cánh thì được cử đi học ( thường xuyên đi luyện mồi ) thì thành trưởng khoa , ... còn em đây , cứ bắt ở nhà miết , mần răng em biết để thành trưởng khoa ( Mồi chiến ) . Từ đó mình liên tưởng tới điều  mình hay nói : Chim hay và đẹp . Chim hay .
Tất cả đều do khổ luyện . không biết có ai tin không .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Tại sao con chim mồi gián cánh, bạch đề hay .
« Trả lời #1 vào lúc: 28/05/2011 07:56:00AM »
Bạch đề hay cánh gián...chỉ là do đột biến về thể hình thôi. Nếu 1 chú chim hay về mặt di truyền thì nếu nó không đẹp về thể hình nó vẫn hay. Chưa có nghiên cứu nào cho thấy giọng gáy, cách gáy, tính chiến đấu, trí thông minh... liên quan tới thể hình cả =))

Tuy nhiên cái gì ông cha ta truyền lại từ đời này sang đời khác gọi là kinh nghiệm thì chớ có sai, chẳng qua một vài trường hợp chưa đúng mà thôi. Ví dụ bạch đề hay cánh gián, cườm cao, chi chi nữa đi mà hội nhập vào em mái thì vứt đi phải không bà con?

Cái chi hiếm thì người ta quí trọng hơn cái đại trà nên mới đi tìm cánh gián, bạch đề...vân vân nên mới có sự truyền tụng như trên.

Tóm lại 1 con chim đẹp thì nhìn thích mắt hơn, nếu nó hay nữa thì tuyệt, còn không thì chỉ cần hay là duyệt, bề ngoài không cần thiết lắm.

Nhưng biết đâu với vẻ đẹp trai (theo tiêu chí của cu mái) thì nhiều anh trống ghen tức hơn mà nhảy vào nên thành ra...nó hay cũng nên. _zoo_

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/05/2011 08:19:12AM »
Hoàn toàn đồng ý với Nhanhot73

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/05/2011 10:03:32AM »
Thấy mấy bác tranh luận cũng đúng,em cũng ngứa nên nói cho vui.hiii....bạch đề,gián cánh...nói chung là lạ thì thấy... hay mà hay cũng bỡi thấy nó... lạ.chứ em quen biết cũng không ít có cụ thâm niên chơi cũng...40 năm,nhưng mồi tướng đẹp,chân to,xa cườm...là phần lớn còn bạch đề,gián cánh...chưa thấy em nào...mình nghĩ cái đẹp thường được quan lại và vua chúa ngày xưa hay chọn nuôi làm kiển và dĩ nhiên chim của họ thì gáy sao mà chẳn hay...rồi vô tình nó đi vào câu thoại...vậy thôi.hiii...tuy vậy cũng có những con trong số đó củng có tướng mạo,chân to,mình tốt...thì cũng tài giỏi...nhưng đó thì cũng không phải do gián cánh hay bạch đề mà bỡi nó cũng vốn là con chim hay.gián cánh bach đề chim dể cũng đầy nhóc...còn một trưởng hợp nữa thường mấy con gián cánh hay bach đề hay thì thường đem ra khoe va hay bàn tán nên tiếng lành cũng hay đồn xa hơn là mấy chú chim thường...nói chung hay hay không là do con chim chứ không hẵng do những cái bớt mà đột biến di truyền tạo cho nó...vậy thôi.hiii...thân!
« Sửa lần cuối: 20/07/2011 11:07:31PM gửi bởi Tre làng »
Bình Định Quê Tôi..!

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/05/2011 12:26:57PM »
Theo em thì mình chơi cu là ở cái nước chơi của nó, cũng từ nước chơi mà mình xét là con chim hay hoặc là dở. Nói như ông bà ta thì tốt gỗ hơn tốt nước sơn, mình cứ nhìn hình dáng bên ngoài thì không thể đánh giá hết được. Như em trước kia mới tập nuôi cu, mua được con mồi giọng đồng, cứ mang đi bẫy là được,ko có con nào là nó ko bắt được vậy mà em có biết là nó hay đâu, giờ lên diễn đàn thấy các bác, các anh nói thì mới biết được nó là con mồi hay và sát bổi vô đối, trong tay em nó bắt cũng phải 50con bổi còn chủ cũ của nó thi ko nhớ nổi. Ngày đó em nó bắt được con bổi 8 mống trắng luôn, đọc sách vở cũng vào loại hay, thế mà em nuôi tới gần 2 năm ko lên nên cho người ta. Trong khi có những con nhìn bình thường nuôi vài tháng đến một năm là nổi và chơi tạm rồi. Chung quy lại thì cứ chơi chim hay còn hơn là chim đẹp.

dezeli

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/05/2011 01:11:13PM »
Chào các bạn m là thành viên mới và rất mê cu gáy.m mong học hỏi được nhìu khjnh nghjệm ở với các pạn

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 20/07/2011 11:45:35AM »

Chọn chim mồi ko nên để màu sắc đánh lừa mắt, dựa vào màu sắc lông để chọn thì chỉ đc con chim kiểng đẹp thui chứ không đc con mồi tốt. Mồi tốt thể hiện qua tướng mạo chứ ko thể hiện qua màu sắc đột biến.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 20/07/2011 01:45:31PM »
Nghĩ thì ai nói cũng có lý phải phông các Bác . Cuối năm ngoái nhanhot bắt được một con , gù cà lăm lở , thúc lèo , gù nhiều , con đó thằng em bắt được nhưng cầm tay bị sẩy nên sau đó nó không nhảy nữa . Có một cu thủ cũng mất nhiều thời gian với nó nhưng bất lực , đến khi mình phải mượn mồi đất của anh bạn BS thì mới tóm được, về nuôi một thời gian mới mấy em nó gián qui ( mọc lại ) khá nhanh nổi , hai hậu , sấm đồng . nói chung về tiếng thì khá hay nhưng nhát . Sau đó Thằng em bẫy được một con , con này có anh ở bên Đắc Lắc qua làm rẫy , theo nó mãi vì nó hay quá mà không bắt được , sau đó thằng em vô tình treo gần đó và rút từ cây anh kia qua và bắt luôn ( Chuyện này mình đã có kể ) sau đó , cũng thấy nó gián qui . Hiện nó còn nuôi , lâu rồi không gặp nên cũng chưa biết thế nào . Đó là 2 con bổi khá trong nhiều bổi mà hai anh em bắt được mùa vừa rồi . Hiện bạn mình có một con mồi cây phải nói thuộc dạng khá hay nhưng bỏ lâu không đi đánh bởi bận việc . Nếu tính xác suất thì rỏ ràng những con bổi khá rơi vào dạng gián qui cao hơn chim thường còn hay kiệt xuất thì chưa thấy . Cũng chính vì vậy mà mình cứ phân vân , nhưng kể cũng thích , gây tò mò , đam mê , cũng chẳng cần gián cánh qui , hay là được, nhưng được con hay , lại dán tùm lum tà la , mát xanh , mỏ đỏ , móng trắng như cước nữa thì chậc...chậc.... Nếu được một em khá rồi ráng luyện , cũng chẳng có lý do gì để em nó không có thể trở thành một em mồi tiếng tăm . Trong một lớp học , có hai anh bắt điểm 10 như nhau , tính tốt như chắc , một anh đẹp trai thì mấy em mái chắc sẽ khen : Ảnh vừa học giỏi , vừa tốt tính, lại đẹp chai , giá mà được gù cái nhỉ , ủa , mà giá anh ý vô cội tui gù là tui nhảy liền . he he  =))

NoName

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 20/07/2011 02:23:52PM »
....bạch đề,gián cánh...nói chung là lạ thì thấy... hay mà hay cũng bỡi thấy nó... lạ.chứ em quen biết cũng không ít có cụ thâm niên chơi cũng...40 năm,nhưng mồi tướng đẹp,chân to,xa cườm...là phần lớn còn bạch đề,gián cánh...chưa thấy em nào...mình nghĩ cái đẹp thường được bọn quan lại và vua chúa ngày xưa hay chọn nuôi làm kiển và dĩ nhiên chim của họ thì gáy sao mà chẳn hay...rồi vô tình nó đi vào câu thoại...
Em thì đồng ý với quan điểm của bác CUGAYBINHDINH, giả sử trong 100 con gián quy,cánh có 1 con xuất sắc thật sự và sau đó họ ấn định 1 câu như đinh đóng cột rằng cứ gián quy,cánh là phải như vậy đó, như vậy thì máy móc quá phải ko các bác. Còn nếu nó là con chim rất chi là bình thường, thậm chí còn..tệ nữa nhưng số kiếp đã cho nó rơi ngay vào tay đại gia hoặc vua chúa( như bác CUGAYBINHDINH đã đề cập) thì em trộm nghĩ, " nổi tiếng" ở đây có chăng chỉ là công nghệ " Lăng xê" thôi. Thân  _friend_
"Đi khắp thế gian không ai thương con bằng Mẹ
 Gánh nặng cuộc đời không ai gian khổ bằng Cha"

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/07/2011 07:39:47PM »
Vua Quan nào mà chơi cu dở, các bạn có lẽ coi thường họ quá. Đang có con bạch đề (gián 2 móng), gián cổ, hai má. chơi dữ lắm, thổ 1 hậu, xấp rước đầy đủ.
« Sửa lần cuối: 20/07/2011 07:59:48PM gửi bởi langVan An »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/07/2011 09:25:21PM »
Ngay mình cũng mâu thuẩn với chính mình , vẫn đề cao tính thực tế nhưng cũng không thể bỏ qua câu : Có cổ thì mới có kim . Ý mình chưa nói con bạch đề , gián cánh là con xuất sắc nhất , nhưng nếu so tỉ lệ thì rỏ ràng là nó hơn hẳn , anh em mình dù sao mỗi người cũng chỉ biết trong một khoảng hẹp , làm sao để biết hết và dám kết luận nhỉ, ví xem tướng ngừoi , tại sao người xưa nói có nốt ruồi son ở cổ là quí tướng của phụ nữ, đàn ông , tai to , mặt lớn là có tướng quan ... cũng không đúng lắm nhưng xác suất thì vẫn cao hơn những người thường . Như Bác Vanlang nói chẳng  có Vua quan nào chơi cu dỡ cũng đúng , nếu vị Vua, quan có đam mê chơi cu thì chẳng  có lý do gì phải chơi cu dỡ cả mà phải có cu hay để chơi . Có mẩu chuyện trong DD mình đó , ông Chánh tổng không mua được con cu bằng một mẫu  ruộng, cuối cùng ông nông dân  phải đưa không con chim gáy thổ đồng để đổi lấy việc con trai khỏi phải đi làm lính đánh thuê .

NoName

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/07/2011 10:00:30PM »
Thế thì chúng ta phải cần 1 thời gian dài nữa mới có thể tự tin khẳng định điều này rồi  _tuc_. Hy vọng đến lúc đó mình vẫn còn sống  =)). Vậy bây giờ anh em nào đang sở hữu hoặc quen biết ai đang nắm giữ những chú Bông,mơ,gián quy, cánh..hãy cùng vào chia sẽ thêm cho anh em về đặt tính cũng như các ưu nhược điểm của mỗi loại, qua đó chúng ta cùng giúp đỡ nhau phát triển cái thú chơi tưởng chừng đơn giản nhưng ko hề đơn giản chút nào. Xin cảm ơn _friend_.Thân !
"Đi khắp thế gian không ai thương con bằng Mẹ
 Gánh nặng cuộc đời không ai gian khổ bằng Cha"

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 21/07/2011 08:34:26AM »
Thế thì chúng ta phải cần 1 thời gian dài nữa mới có thể tự tin khẳng định điều này rồi  _tuc_. Hy vọng đến lúc đó mình vẫn còn sống  =)). Vậy bây giờ anh em nào đang sở hữu hoặc quen biết ai đang nắm giữ những chú Bông,mơ,gián quy, cánh..hãy cùng vào chia sẽ thêm cho anh em về đặt tính cũng như các ưu nhược điểm của mỗi loại, qua đó chúng ta cùng giúp đỡ nhau phát triển cái thú chơi tưởng chừng đơn giản nhưng ko hề đơn giản chút nào. Xin cảm ơn _friend_.Thân !

Thân chào!
sư huynh của mình sở hữu một em cu không phải gián cánh, cũng không phải gián quy mà em nó có một lông trắng ở cườm và hai lông trắng nằm trên vai ( điều hai bên, một lông lộ 1/3 và một lông ẩn).
em này vừa mới bắt đựoc mới 03 tuần. khi mới bắt về:
   + 02 ngày đầu em nó đã gáy.
   + 01 nó đã gáy đấu với em mồi.
   + 03 tuần em nó đã gù đấu ( kè gù).
=> từ trước tới giờ mình mới thấy một em nổi nhanh như vậy.
 _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 21/07/2011 10:56:49AM »
chào anh em !
thấy anh em bàn luận về chủ đề này hay quá tôi cũng xin có vài ý kiến như sau :
theo tôi chim hay là do di truyền của bố mẹ để lại , nói chung 1 con chim hay phải hội tụ các yếu tố đó là : phải có nước tiền thật giòn giã , lấy chim và đưa chim bổi về nhanh như cắt ngoài ra phải có nước hậu cho hay mới nói chuyện bắt chim như : phải biết gù gặp bổi như thế nào thì có cách gù ra sao
vd : bổi gù nhiều mà mình gù ít thì bổi kinh ko thèm nhảy
hay bổi yếu gù mà mình lại gù quá thì bổi sợ bỏ chạy
một con chim hay là thế nhưng nếu nó đẹp nữa thì còn gì bằng ( đẹp về tướng mạo , phong thái , bộ lông , bộ dặm , bộ cườm ....)
nếu con chim nào có đầy đủ những cái như thế thì " tài sắc vẹn toàn " nhưng trên đời này làm gì có cái gì là hoàn mỹ cả đâu " nhân vô thập toàn " con ngưới là bá chue muôn loài luôn sáng tạo và phát minh ra những cái tiên tiến nhất còn không hoàn thiện nổi bản thân huấn chi là con chim chứ .
còn về những chú chim có : bạch đề , gián cánh , gián đầu .... theo tôi những chú như vậy THƯỜNG là những chú chim hay thôi chứ ko phải chú nào có những đặc điểm trên điều hay cả đâu .
tôi xin kể câu chuyện này : tôi có quen 1 ông chú có 1 con thổ có 2 gián cánh điều 2 bên cánh , chim nói về bên ngoài theo tôi chấm nó được 7đ nước chơi thì ok luôn tiền hậu rất khá , vì bẫy nó ngoài rừng nên biết , về nuôi sau 3 năm thì nổi và đi tập mất 2 năm , nhưng cho dù chim ngoài có hăng hay mê lồng tới đâu đi nữa thì nó cũng ko biết bắt chim , có con vô thì nó gù nhiều quá , có con thì nó ko chịu gù chỉ nằm thúc ko ... ( có trường hợp tới mức đi bẫy cột cầu sập của 1 con chim mồi khác cho đấu với bổi cho bổi mê nhảy vào cầu tử đứng gù kén đá với mồi gần nửa tiếng , thế là lấy em mồi đó xuống đưa em nó lên nhưng chú ta vẫn ko biết làm ăn gì hết , thôi đành lấy chú ta xuống đưa mồi lên 1 dây gù thế là bắt bổi . sau trận đó chú ta rỉa 2 cái lông gián 2 bên rụng hết , và đợt sau đi thì chú ta toi mạng " do bồ cắt chụp ".
đó là câu chuyện có thật tôi xin đưa ra làm ví dụ .
còn về cách chọn chim mỗi ngừoi chơi mỗi khác , còn tôi ko quan trọng hay đặt nặng ván đề con chim phải có bạch đề, gián cánh ... gì hết chỉ cần em đó hay bài bản , nước chơi tôi thấy sau này làm mồi được và biết cách bắt bổi là tôi nuôi còn không thì chọn em nào tướng mạo , lông lá , cườm , dặm ... cho vừa con mắt phong thái sa có thể làm mồi được là ok
xưa tôi có 1 con thổ cà lăm nay vẫn còn đang đưa cho 1 ông chú cùng chơi nuôi . con này tướng mạo giống như chim mái nước tiền thì hay vô cùng chuyên lấy chim trong thế người ta ra mà bắt  =)) =)) =))
sát bổi vô cùng nhất là bổi nào gù nhiều . nhưng nghẹt nổi em ta nước hậu lại kém gù ko nhiều . con này chuyên bắt chim nóng " khi gù nó rất khôn và ép bổi làm bổi nhanh nhảy vô cùng " nhưng nếu bổi ko nóng thích đấu lâu dài thì em nó chịu " luôn lội lồng ko chịu gáy gù gì nữa "
khi chọn chim nên nhớ câu " cao nhân bất lộ tướng và lộ tướng bất lộ tài "
than chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent