Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ các bác giúp đỡ  (Đọc 825 lần)

thanhtu88

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ các bác giúp đỡ
« vào lúc: 11/06/2014 08:01:53AM »
Bác bác giúp em tí ạ. Sao cu gấy nhà em đẻ, sao chỉ có ấp 4 hoặc 5 ngày thì chúng lại bỏ ấp ạ?

manofnow

• Đam mê nên phải chơi cu!
  • Chính thức
  • Thanks 11
  • Cu gáy Sông Hồng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhờ các bác giúp đỡ
« Trả lời #1 vào lúc: 11/06/2014 09:59:43AM »
Giải pháp là mua thêm đôi cu pháp cho ấp vú thôi, chắc là chim mới đẻ hoặc là không gian không an toàn
Trống căng quá cũng có thể xảy ra tình trạng trên.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/06/2014 05:52:48PM »
năm nay mình cũng gặp vấn đề như bạn. năm ngoái cặp của mình ra lò đều đều 1 tháng 10 ngày 1 cặp. qua năm nay chim mái đẻ sòn sòn luôn mà chỉ ấp đến ngày thứ 7-8 là bỏ ấp............mình quan sát thì chỉ có mỗi con mái ấp thôi, em trống lâu lâu vô giành ấp tầm vài phút rồi bay ra. năm ngoái thì em trống ấp nhiều hơn em mái. cuối cùng biện pháp là thay em trống khác xem sao. mình cũng mới thay trống khác nên cũng chưa biết ra sao vì trống mái mới chưa cặp nhau. nếu thành công mình sẽ chia sẻ cho mấy bác.
theo mình nuôi chim gáy đẻ thành công hay thất bại đều phụ thuộc vào em chim trống. vì ko có trống thì trứng ko có cồ + em trống mà ko chịu ấp thì em mái ấp tầm 7-8 ngày là bứt xô bỏ ấp ngay. có ít kn nho nhỏ từ thực tế của em ạ.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/06/2014 08:36:53PM »
khả năng:
Thứ nhất là nơi nhốt nó có yên tĩnh không?
Thứ hai là con đực nó căng quá ...vv
* Bạn có thể thay thé cái lồng thật rộng, để nơi yên tĩnh ít người qua lại, chỉ cho nó ăn thóc (tầm 1 tháng sau nó đẻ lại xem xem thế nào)
Chúc bạn thành công.

thanhtu88

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/06/2014 10:46:11AM »
Cảm ơn anh em. Lồng nhà mình làm rộng mà chiều dài 1.8m, chiều rộng 1.5 m, chiều cao 1.8 m. Minh quan sát chim trống nhà mình cũng không chịu ấp, hai lần đều như thế. mình định thay trống nhưng con trống này hay nên định để nhân giống. Tình hình này chắc phải đi tìm em trống mới rồi.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 12/06/2014 11:16:14AM »
Cảm ơn anh em. Lồng nhà mình làm rộng mà chiều dài 1.8m, chiều rộng 1.5 m, chiều cao 1.8 m. Minh quan sát chim trống nhà mình cũng không chịu ấp, hai lần đều như thế. mình định thay trống nhưng con trống này hay nên định để nhân giống. Tình hình này chắc phải đi tìm em trống mới rồi.
hay mà ko chịu ấp thì bác có cố cũng ko ra gì đầu ạ. có tách ra 1 thời gian vài tháng bỏ vô lại nó cũng ko có chịu ấp đâu. trước đây mình cũng cố mà cũng ko thành nên giờ mình phải thay trống khác. cu nó đẻ mà nó cịu ấp thì lồng chật nó cũng ấp...........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent