Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: mời các bác thẫm âm giùm con này. chém gió chém bảo gì cũng được  (Đọc 2952 lần)

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
video của nó đây:
bachde

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thổ rền, âm không ngọt, chưa thấy đồ chơi. Em chém bừa không biết có đúng?

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào anh Mẩn,
bao nhiêu vậy anh ? Hiệp nè, có gì anh cho giá vào yahoo em nha
 chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Con này của Bác Van an theo em âm của nó hơi ghé sang thổ bầu 1 chút và có âm đồng rất tốt. Clip con chim có ra lèo ( theo bài của miền bắc ) nhưng lèo không được dầy.
-Còn trong Nam chắc gọi con nà là sấm đồng rồi phải không anh ?
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Con này của Bác Van an theo em âm của nó hơi ghé sang thổ bầu 1 chút và có âm đồng rất tốt. Clip con chim có ra lèo ( theo bài của miền bắc ) nhưng lèo không được dầy.
-Còn trong Nam chắc gọi con nà là sấm đồng rồi phải không anh ?

Em chẳng hiểu gì cả bầu - đồng lẫn lộn quá. Đề nghị bác manhha hp xem lại nhé!Em nghe đi nghe lại mà không thấy có lèo chỉ thấy gù chồng đấu được 3 câu đầu mỗi đạt gù thôi bác ạ.
« Sửa lần cuối: 04/12/2012 07:34:49PM gửi bởi lehieuhp »

tranhoanglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nó là con đồng thổ, tiếng hơi tròn ấm chút thôi. Không sấm, không bầu gì cả!

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
âm đồng nặng hơn ko phải thổ rền nghe như sấm thổ thì phải , ae cho ý kiến mạnh đi vì mình nghe qua loa cũng ko dc chuẩn ae cứ mạnh tay góp ý nhé
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Theo kiến thức học tập của ông thầy thì là thổ pha đồng

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Xin lỗi bác Hiếu trước tôi nói nếu có gì ko phải mong bác bỏ qua, và hoàn toàn mang tính góp ý còn bác đọc có  " Vừa " mắt bác ko thì do bác. Bác nên luyện nghe thật nhiều chim ngoài những con chim của nhà bác đi.
-Để nghe âm cu gáy cần 1 cái tai chuẩn và định hình âm đảo của từng con chim vì không phải con nào nó cũng gáy rõ tiếng : CỤC CÚ CU SANG CỤ CÙ CÙ, CỤ CU CÙ cho bác nghe rõ mười mươi cả.

. Bác chú ý nghe kỹ lại ở những giay 07-0.12 , từ 0.24- 035, 0.42-0.47, tư 1.04-1.35. Ngoài ra còn nhiều đoạn nữa cũng ra lèo. Còn gù CHỒNG ĐẤU thì nghe quá rõ rồi. Bác có thể nghe ko ra bởi đảo âm trong tiếng khác của con này giữa : CỤC CÚ CÙ - SANG CỤC CÙ BÙ HOẠC CỤ CU BÙ. rất khó nghe.

- Phân tích âm cung vậy phải nắm cho vững gốc âm của con chim như con này tại sao phan tích âm của nó tôi lại nói nó hơi ghé 1 chút của thổ bầu? bởi vì âm cuối của nó hơi tròn âm : CÙ BUÙU. nhưng cốt âm của nó lại nặng ĐỒNG. Còn nơi nó là thổ rền thì con này còn khuya mới được gọi là Rền. Nhưng tiêu chí mỗi vùng mỗi khác, mỗi cái tai của mỗi người cũng khác. Cho nên theo định âm của phía Nam có thể gọi nó là: SẤM THỔ ÂM ĐỒNG được rồi còn khắt khe theo tiêu chuẩn âm Miền Bắc thì âm của nó được giảng giải là : THỔ GHÉ BẦU( Tức là con chim giọng chính thuộc thổ nhưng " hơi " bầu tiếng - ÂM ĐỒNG. Hay gọi chung là: THỔ PHA - ÂN ĐỒNG ĐỊNH MỨC ÂM CHO CON CHIM NÀY LÀ CHIM CÓ ÂM TỐT.
- Nói thẳng vậy nên mong bác Hiếu đừng tự ái. Ko ai trong chúng ta dám nhận mình giỏi hơn người khác mỗi người 1 thế mạnh cũng như chơi chim mồi. Nói về kỹ năng, kinh nghiệm thì tốt nhất là trật tự ngồi nghe và học hỏi a.e phía Nam, vì sao? vì chơi,luyện, chế đồ đi gác mồi là truyền thống và thế mạnh của a e trong đó rồi.
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

tung_hy

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo tôi con chim này bác để ở góc tường nên âm của nó bị dội ra nên ko thật dùi, em này thúc có lúc khá nhanh nên nhầm giữa thúc và lèo(kèm ) cũng đúng thui. còn với anh em chơi miền trong tôi chưa nghe ai nói "THỔ SẤM ÂM BẦU" như bác manhha nói cả, và em này cũng chưa đạt tới âm bầu được, bởi tôi đã nghe khá nhiều em bầu miền trong chơi dùi và âm bầu nó cao hơn em này khá nhiều. đôi điều nho nhỏ có gì các bác nhất là chủ chim cho ý kiến thì hay hơn.

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chính thức là em choáng với kiến thức uyên thâm của bác.

cugaybrvt

• Khách
 =)) =))chỉ vì giọng gáy mà củng có nhiều thứ chém nhỉ  =)) =)), con này chơi thấy GÉT và ganh tị quá _khotro_ :d , e phải cho nó 1 sẹo ....
- theo e thì con này co âm đồng nhiều hơn tất cả , e gọi con này là giọng ĐỒNG pha THỔ cấn SẤM ,
- _zoo_NẾU ko chính xác thì coi như là e chém gió nhé , đừng trách e nha  =)) =))

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo tôi con chim này bác để ở góc tường nên âm của nó bị dội ra nên ko thật dùi, em này thúc có lúc khá nhanh nên nhầm giữa thúc và lèo(kèm ) cũng đúng thui. còn với anh em chơi miền trong tôi chưa nghe ai nói "THỔ SẤM ÂM BẦU" như bác manhha nói cả, và em này cũng chưa đạt tới âm bầu được, bởi tôi đã nghe khá nhiều em bầu miền trong chơi dùi và âm bầu nó cao hơn em này khá nhiều. đôi điều nho nhỏ có gì các bác nhất là chủ chim cho ý kiến thì hay hơn.
-ĐỌC KỸ VÀO RỒI HÃY NÓI BẠN À " CÓ 1 MÌNH BẠN ĐANG NÓI " THỔ SẤM ÂM BÀU ĐÓ " NÓI CHO NHANH THÌ NÓI CHUYỆN MỒI TÔI KO TRANH LUẬN CHỈ LẮNG NGHE HỌC TẬP THÔI CÒN NÓI CHUYỆN VỀ ÂM GIỌNG THÌ XIN CHO NÓI THẲNG BẠN KO ĐỦ TRÌNH  ĐỂ NÓI CHUYỆN HAY TRANH LUẬN VỀ ÂM GIỌNG THEO QUAN ĐIỂM CHƠI CỦA MIỀN BẮC VỚI TÔI ĐÂU.

Chính thức là em choáng với kiến thức uyên thâm của bác.

- TÔI THẤY BUỒN CHO ÔNG CỤ NÀO ĐÃ TRÓT DẠY NGHỀ CHƠI CU CHO 1 THẰNG HỌC TRÒ NHƯ BẠN.
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hehe phân tích âm kiểu như bác manhha hp chắc em ngồi nghe một lúc chắc rối loạn tiền đình mất. Có thể tại ngày trước không được dạy nhạc lý nên chẳng hiểu mô tê mù tịt gì về âm gốc, âm ngọn cả. Kiểu này chắc em phải bái bác làm sư cu mất thôi!

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
cháu nghe và đếm thì ít nhất em này ra lòe 4 lần , chắc chắn 100% có lèo nhưng ko nghe thấy kèm , âm giọng thì có sấm nhưng nghe buồn , ko biết gọi là gì nữa kiến thức của cháu chỉ có nhiu đó ah . chúc các chú sức khỏe và ko cãi nhau nữa

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Xin lỗi bác Hiếu trước tôi nói nếu có gì ko phải mong bác bỏ qua, và hoàn toàn mang tính góp ý còn bác đọc có  " Vừa " mắt bác ko thì do bác. Bác nên luyện nghe thật nhiều chim ngoài những con chim của nhà bác đi.
-Để nghe âm cu gáy cần 1 cái tai chuẩn và định hình âm đảo của từng con chim vì không phải con nào nó cũng gáy rõ tiếng : CỤC CÚ CU SANG CỤ CÙ CÙ, CỤ CU CÙ cho bác nghe rõ mười mươi cả.

. Bác chú ý nghe kỹ lại ở những giay 07-0.12 , từ 0.24- 035, 0.42-0.47, tư 1.04-1.35. Ngoài ra còn nhiều đoạn nữa cũng ra lèo. Còn gù CHỒNG ĐẤU thì nghe quá rõ rồi. Bác có thể nghe ko ra bởi đảo âm trong tiếng khác của con này giữa : CỤC CÚ CÙ - SANG CỤC CÙ BÙ HOẠC CỤ CU BÙ. rất khó nghe.

- Phân tích âm cung vậy phải nắm cho vững gốc âm của con chim như con này tại sao phan tích âm của nó tôi lại nói nó hơi ghé 1 chút của thổ bầu? bởi vì âm cuối của nó hơi tròn âm : CÙ BUÙU. nhưng cốt âm của nó lại nặng ĐỒNG. Còn nơi nó là thổ rền thì con này còn khuya mới được gọi là Rền. Nhưng tiêu chí mỗi vùng mỗi khác, mỗi cái tai của mỗi người cũng khác. Cho nên theo định âm của phía Nam có thể gọi nó là: SẤM THỔ ÂM ĐỒNG được rồi còn khắt khe theo tiêu chuẩn âm Miền Bắc thì âm của nó được giảng giải là : THỔ GHÉ BẦU( Tức là con chim giọng chính thuộc thổ nhưng " hơi " bầu tiếng - ÂM ĐỒNG. Hay gọi chung là: THỔ PHA - ÂN ĐỒNG ĐỊNH MỨC ÂM CHO CON CHIM NÀY LÀ CHIM CÓ ÂM TỐT.
- Nói thẳng vậy nên mong bác Hiếu đừng tự ái. Ko ai trong chúng ta dám nhận mình giỏi hơn người khác mỗi người 1 thế mạnh cũng như chơi chim mồi. Nói về kỹ năng, kinh nghiệm thì tốt nhất là trật tự ngồi nghe và học hỏi a.e phía Nam, vì sao? vì chơi,luyện, chế đồ đi gác mồi là truyền thống và thế mạnh của a e trong đó rồi.

tôi ở mn đây các bác ạ tôi vào thấy mấy bác tranh luận về âm giọng nhiều quá nên tôi cũng có tý ý kiến về em này như sau.con này giọng sấm nhẹ thôi còn gọi là sấm chuông chứ k phải sấm đồng,còn bài bản thì con chim này đang gù giật nói theo kiểu của người trong mn còn kèm thì k thấy,ở mb gọi là lèo,con này có gù líu được một hai gù đầu còn chưa biết có gì nữa,qua đây tôi xin có cái líp em sấm đồng có kèm,lèo các bác nghe xem có khác con này k nhé
MOV00481 1

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trời ơi, chú em dấu con này ở đâu mà giờ mới chưng lên, khủng quá!
cho cái giá vào mật thư nhé!
« Sửa lần cuối: 05/12/2012 09:50:43PM gửi bởi lehieuhp »

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Theo mình chim quay clips trong nhà thì không thể chuẩn âm,hơn nữa qua mít thu loa phát làm sao chuẩn âm được , con của trungcoi11 âm tròn nhiều lối hơn con của bác Mẫn !
thân !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Theo kiến thức học tập của ông thầy thì là thổ pha đồng
Trong mình không chơi tiếng nên cũng ít ai phân tích chi ly. mình cũng gọi gọn là thổ pha đồng.
Còn con thổ rền thì trong ví dụ tiếng chiêu của con này nhưng đi với tiếng thúc nặng trịch, rền như con trong clip của cụ Hoàng_ ĐL là mình cũng gọi gọn là thổ rền chứ cũng không quan tâm tới tiếng gù. Vì thế mới biết mổi nơi mổi cách gọi.
Con này theo mình nghe cũng có 1 tiếng lèo nhưng nhẹ, thoảng quá nên dễ nhầm với tiếng thúc.
Cảm ơn mấy bác đã tranh luận để anh em mở mang.
 _zoo_ _zoo_ _zoo_.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
2 con trên về âm tiết con đầu tiên là âm thổ bầu có rền! con thứ 2 âm thổ rất nặng nhưng bị pha âm tiết cuối! còn về đồng thì hoàn toàn cả 2 con không con nào có! thân

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent